Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

nguyennam56

Xe tải
Cụ chơi ở Home à, cấu hình bộ dàn hiện tại đang như thế nào ?
vâng e dùng tại home cụ ạ e dùng pi làm nguồn phát .DAC Reference cắm trực tiếp vào cổng USB của pi
(điều khiển trên PC hoặc điện thoại thì được) e muốn cắm chuột & bàn phím lên pi chơi trực tiếp ,không cần pc hay điện thoại cụ hướng dẫn e với

KUKKU

Xe tăng

TVPL

Xe container
vâng e dùng tại home cụ ạ e dùng pi làm nguồn phát .DAC Reference cắm trực tiếp vào cổng USB của pi
(điều khiển trên PC hoặc điện thoại thì được) e muốn cắm chuột & bàn phím lên pi chơi trực tiếp ,không cần pc hay điện thoại cụ hướng dẫn e với
Chơi ở Home nếu không xem video clip bằng RPi thì cụ không nên sài OSMC hay LE... và dùng RPi2 cho chất âm tốt hơn RPi3, tuy lích kích hơn đoạn xài NAT...
Lọ mọ món Rune này thì cụ tham khảo ở đây: http://www.hdvietnam.com/threads/raspberry-pi-rune-audio-mot-trai-nghiem-nghe-nhac-moi.1174389/

nguyennam56

Xe tải
Rune thì cụ điều khiển bằng điện thoại hoặc máy tính sẽ tiện hơn nhiều ạ
vâng e cũng biết điều khiển bằng pc hay điện thoại thì rất tiện. nhưng cái chính là e không muốn cắm dây LAN , hay wifi gì vào con pi3 cả

KUKKU

Xe tăng
vâng e cũng biết điều khiển bằng pc hay điện thoại thì rất tiện. nhưng cái chính là e không muốn cắm dây LAN , hay wifi gì vào con pi3 cả
Cụ sợ nhiễu ạ?
Khó nhỉ, e cũng chạy Rune mà chưa cắm chuột k dây bao giờ!
Vì nếu mất công cắm màn hình thì thà bật wifi điện thoại để điều khiển, hiiii (ý kiến cá nhân ạ)

nguyennam56

Xe tải
Cụ sợ nhiễu ạ?
Khó nhỉ, e cũng chạy Rune mà chưa cắm chuột k dây bao giờ!
Vì nếu mất công cắm màn hình thì thà bật wifi điện thoại để điều khiển, hiiii (ý kiến cá nhân ạ)
vâng e sợ con nhiễu nó chui vào . e có màn hình nhỏ 7 in cắm qua uSB TIỆN LẮM CỤ Ạ

TVPL

Xe container
vâng e sợ con nhiễu nó chui vào . e có màn hình nhỏ 7 in cắm qua uSB TIỆN LẮM CỤ Ạ
Ái chà, cụ chơi Audio kỹ tính hơn em rồi :((
Cụ kiếm cái thẻ nữa cài OM hay LE lên, tắt hết các services, add-on không cần thiết, kể cả bluetooth, wifi... rồi play music so sánh với Rune. Thấy được thì chơi mấy cái OS này, tiện hơn ở cái cụ dùng chuột, khiển gì cũng được - em tin với cấu hình cụ đang dùng rất khó phân biệt chất lượng audio :D
À quên em chơi RPi trên xe & đấu vào Processor rời (Audison Biten D) nên xử lọc mấy cái vụ nhiễu âm này bằng căn chỉnh qua máy tính khá dễ.

nguyennam56

Xe tải
Ái chà, cụ chơi Audio kỹ tính hơn em rồi :((
Cụ kiếm cái thẻ nữa cài OM hay LE lên, tắt hết các services, add-on không cần thiết, kể cả bluetooth, wifi... rồi play music so sánh với Rune. Thấy được thì chơi mấy cái OS này, tiện hơn ở cái cụ dùng chuột, khiển gì cũng được - em tin với cấu hình cụ đang dùng rất khó phân biệt chất lượng audio :D
À quên em chơi RPi trên xe & đấu vào Processor rời (Audison Biten D) nên xử lọc mấy cái vụ nhiễu âm này bằng căn chỉnh qua máy tính khá dễ.
từ ngày đọc bài của các cụ e mới sắm pi3 về , thật bất ngờ con pc đầu tư khá khá cho phần nguồn line nay được cất xó (tính e tham lắm thấy nó phê rồi lại muốn nó phê hơn nữa cụ ạ)

Ngoctuan94bk

Xe đạp
theo em thì một con ipad 3g và một cái giá tự chế là tiện nhất.

nguyennam56

Xe tải
cụ
ngochoangimsat
cụ TVPL
2 cụ cho e nhờ chút . dùng pi thấy hay hay e sắm thêm 1 bộ để trên xe . e cài OSMC 2 cụ có thể hướng dẫn e mở rộng thẻ nhớ để cóp nhạc lên thẻ không ạ , thẻ 32g mà cài mỗi 2g phí quá . runneaudio bên hdvietnam có hướng dẫn

letunglinh

Đi bộ
em cũng chuẩn bị lắp, nhưng chưa biết lắp em nào các cụ ạ. ai biết tư vấn em với

tungvv

Xe tải
Ây dà, nhiều cụ nhà mềnh tinh thông, vọc vạch ác ! :)

Cụ pm em cái e-mail em gửi cho nhá, hoặc lúc nào em up lên đâu đó rồi up lên đây.
À, em có cái tài khoản fshare, để em đẩy lên đó:
Link tải: https://www.fshare.vn/file/L6QVZ22RHR57
Em cứ hưỡng dẫn qua chút, cụ nào vọc thì biết rồi ah:
1- Để cái đặt, copy vào usb, hdd ... rồi cắm vào Pi B+ (filename: TVPL.autoResume-v1.zip :) ).
2- Vào System \ Setting \ Add-ons
3- Chọn Install from zip file, browser đến cái chỗ chứa và chọn file này, thế là xbmc tự cài. Để ý nó không báo error gì đó là được.
4- Tùy chỉnh: Em để mặc định mấy tham số rồi, các cụ thay đổi tùy chọn, để nguyên chạy luôn cũng OK:
- vào Enabled Add-ons \ Services \ TVPL-Tu dong phat lai :)
- Chọn Configure. mấy tham số em để trong đó khá dễ hiểu, có cái cuối cùng là thư mục chứa logfile: SD = ghi trên thẻ nhớ trong Pi B+, không thích thì chọn ra thư mục ngoài nào đó.
+ Cụ nào dùng thẻ 8G class > 4 rồi thì chả cần thay để nguyên cho đỡ lích kích - em đang dùng thế
+ Nếu chọn folder ngoài, cần thiết lập cho user quyền đọc / ghi cho folder đó
5- Khởi động lại Pi để script chạy, em lười không thiết lập active ngay
6- Mở bất ký cái gì liên quan đến music, video (em chưa check hỗ trợ chạy qua internet đâu) từ usb, hdd cắm vào Pi; mở từ Playlist hoặc folder trên ổ cừng ... cỡ khoảng 20-30giây sau là ghi nhận được rồi. Sở dĩ nó xê dịch là do cái clock và player của kodi củ chuối, em chưa có thời gian check để fix
* Các cụ có thể dừng, tắt thoải mái ... lần sau ON Pi B+ lên nó tự load / tạo Playlist, phát lại bài trước, Next / Back thoải mái.
* Khuyến nghị nên tạo Playlist theo từng chủ để để làm một lần là xong, đỡ phải chọn mở từng thư mục

------------------------------------------------------------------------------------------------------
Update:
Em fix vài lỗi của player lần trước để nó playback chính xác hơn:
- Các cụ tải file mới tại: https://www.fshare.vn/file/QRD8T63LIIPQ
- Gỡ (UnInstall) cái script v1.0 nếu đã cài :)
- Install file mới (v1.1) như mô tả ở trên là được
Have a Good time !
------------------------------------------------------------------------------------------------------
Cụ giúp em phát, em giờ dùng con Rapi nghe nhạc, xem phim onlien cho vui, nhưng cái autoresum 1.2 cụ cắt mất phần online, muốn xem lại phim dang dỡ online thì tìm đường dẫn lâu quá, có khi ko tìm ra đc nữa. Cụ xem lại cái bản nào có resume online thì gửi giúp em với. Cám ơn cụ nhiều.

TVPL

Xe container
Cụ giúp em phát, em giờ dùng con Rapi nghe nhạc, xem phim onlien cho vui, nhưng cái autoresum 1.2 cụ cắt mất phần online, muốn xem lại phim dang dỡ online thì tìm đường dẫn lâu quá, có khi ko tìm ra đc nữa. Cụ xem lại cái bản nào có resume online thì gửi giúp em với. Cám ơn cụ nhiều.
Cụ dùng bản này: https://idc.storebox.vn/index.php/s/AbDgOo7v9hCOjVp
Disable hoặc xoá bản cũ rồi cài mới cụ nhé ./

tungvv

Xe tải
Cụ dùng bản này: https://idc.storebox.vn/index.php/s/AbDgOo7v9hCOjVp
Disable hoặc xoá bản cũ rồi cài mới cụ nhé ./
Cám ơn cụ nhiều, em nhờ cụ giúp mà cứ sợ cụ bận lo tết. Mấy hôm nay có tg ngồi xem HD online qua con Rapi hay phết cụ à . Chúc cụ năm mới sức khỏe dồi dào, công việc thuận lợi, hạnh phúc và thành đạt !
Ps: à, lúc nào cụ rãnh rỗi xem lại giúp, xem viedeo online nếu có phụ đề thì khi resume nó ko nạp được phụ đề cụ à. Cái này em chưa nghĩ ra lỗi do đâu.

TVPL

Xe container
Cám ơn cụ nhiều, em nhờ cụ giúp mà cứ sợ cụ bận lo tết. Mấy hôm nay có tg ngồi xem HD online qua con Rapi hay phết cụ à . Chúc cụ năm mới sức khỏe dồi dào, công việc thuận lợi, hạnh phúc và thành đạt !
Ps: à, lúc nào cụ rãnh rỗi xem lại giúp, xem viedeo online nếu có phụ đề thì khi resume nó ko nạp được phụ đề cụ à. Cái này em chưa nghĩ ra lỗi do đâu.
Để thư thả em test vụ phụ đề online không load này... hiện em không hiểu tại sao ah.

ngochoangimsat

Xe tăng
Cháu làm được cái lập trình vi điều khiển điều khiển vô lăng cho RPI qua cổng usb rồi ạ

TVPL

Xe container
cụ
ngochoangimsat
cụ TVPL
2 cụ cho e nhờ chút . dùng pi thấy hay hay e sắm thêm 1 bộ để trên xe . e cài OSMC 2 cụ có thể hướng dẫn e mở rộng thẻ nhớ để cóp nhạc lên thẻ không ạ , thẻ 32g mà cài mỗi 2g phí quá . runneaudio bên hdvietnam có hướng dẫn
Rảnh rang chờ nghỉ Tết em mới vào trả lời cụ được ah.
Làm giống như hdvietnam hướng dẫn thôi mà cụ: http://www.hdvietnam.com/threads/raspberry-pi-rune-audio-mot-trai-nghiem-nghe-nhac-moi.1174389/page-117#post-8977896
Còn không cần đọc thì em tóm tắt thế này :)
- SSH vào OSMC
- Nhập: fdisk /dev/mmcblk0 rồi enter
Nhập p
Nhập d
Nhập n
Nhập w
Rồi reboot, SSH lại và chạy lệnh: resize2fs /dev/mmcblk0p2

p/s: Cơ mà mỗi lần copy/xoá chậm rì lích kích bỏ xừ... Cụ làm cái usb từ 32G đổ lên cắm tiện hơn.