[Funland] Hương hoa

chidixeom

Xe hơi
Em hiểu cảm xúc ấy. Em biết hoa sữa lần đầu tiên khi em học lớp 5: mùi hương ngọt ngào, man mác quyện vào trong từng cơn gió se lạnh cuối thu. Một cảm giác như hoang hoải, vội vàng, như da diết rất khó gọi tên.
Có vẻ như mùi hương lưu giữ ký ức một cách rất sâu đậm tài tình, mợ nhỉ!

Nghỉ lễ em lại đi chộp hoa xuân . Hôm nay trời nắng đẹp.

Hoa này thơm không cụ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có vẻ như mùi hương lưu giữ ký ức một cách rất sâu đậm tài tình, mợ nhỉ!

Hoa này thơm không cụ?
Vâng mợ. Mùi lúa, mùi cánh đồng, mùi rơm rạ, mùi lá cây sau bão, mùi khói mo cau và mùi hoa sữa là những mùi gợi nhớ ký ức sâu đậm nhất trong em.

Bimmer

Xe điện
Chai Đồ Sơn này có mùi rất cổ xưa

h2k

Xe hơi
Em thích hoa này

chidixeom

Xe hơi
Để mai em trèo lên cây ngửi xem có thơm không rồi báo cáo lại với mợ.
Cụ cẩn thận khéo ngã, đứng dưới vòm cây là ngửi thấy rồi mà :))

Mưa nhiều quá em up lên tí nắng vàng cho sáng sủa

chidixeom

Xe hơi
Hoa của cỏ xuyến chi (Sphagneticola trilobata), cụ ơi, em thấy bên cây cảnh đặt tên thế, cùng họ khác hình hài với hoa xuyến chi (black - jack), loại cỏ này trồng nhiều dưới gốc cây ven đường trong Xì Gòn.

Em hay nhầm hoa này với hoa sài đất.
Em search thử thấy cũng khá giống nhau, có nhiều trang để hoa này minh họa cho cây sài đất lắm.

Em thích hoa xương rồng này ghê, vào mùa đơm bông thì cứ hoa này tàn đến hoa kia mọc, mọc ngay chỗ hoa cũ tàn mới hay chứ. Đẹp và khỏe, lâu tàn, mỗi tội không thơm:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hoa của cỏ xuyến chi (Sphagneticola trilobata), cụ ơi, em thấy bên cây cảnh đặt tên thế, cùng họ khác hình hài với hoa xuyến chi (black - jack), loại cỏ này trồng nhiều dưới gốc cây ven đường trong Xì Gòn.

Em search thử thấy cũng khá giống nhau, có nhiều trang để hoa này minh họa cho cây sài đất lắm.

Em thích hoa xương rồng này ghê, vào mùa đơm bông thì cứ hoa này tàn đến hoa kia mọc, mọc ngay chỗ hoa cũ tàn mới hay chứ. Đẹp và khỏe, lâu tàn, mỗi tội không thơm:

Trồng thôi mợ. Xương rồng có rất nhiều loại hoa đẹp, nhiều màu sắc.

chidixeom

Xe hơi
Trồng thôi mợ. Xương rồng có rất nhiều loại hoa đẹp, nhiều màu sắc.
Triển luôn 1 dàn cây rồi, hôm nào nắng đẹp chụp khoe mợ. Hai hôm nay nhà hoa không có cụ mợ nào tỏa hương à, em chèn cái ảnh cho vui nhà vui cửa nhé.

Mille regrets

Xe tải
:) Hì, thx cụ ạ, cụ ơi vặt phần bông trắng đó cuối bông đấy là cái hạt đấy ạ. Mỗi 1 bông trắng bé như 1 cái dù, theo gió đưa hạt bay đi xa hơn.
Bồ công anh cụ phải ăn được đắng mới thấy ngon. Nấu canh cá là dễ ăn nhất vì mỡ cá nó quấn vào lá bồ công anh, đánh vị tanh của cá và bay vị đắng của lá.
Cụ nên tự trồng, rất dễ sống, sợ vặt trên phố dính phải diệt cỏ ạ. Em nhớ k nhầm thì mùa xuân ăn lá ít vị đắng nhất, vặt lá bánh tẻ ăn, thực ra là lá nào cũng ăn đc cả thôi :P
Củ thu hoạch vào mùa thu vì mùa đấy nó tích tụ nhiều chất nhất,
Em hỏi lại cho chắc chắn. Mợ muốn lấy hạt bồ công anh để trồng phải không ạ? Em vừa đi vặt mấy bông hoa khô về . Mợ xem có đúng như ý và cần bao nhiêu để em đi hái ( ở trên đồng cỏ xa đường ô tô là được phải không ạ?)

quangsot

Racing Boy
Trong bài hát " tình ca" có đoạn ( vượt băng băng qua đêm tối tìm hương hoa). Em đang thắc mắc là tại sao lại như thế ?

Vongai

Xe buýt
Em thích hoa này

Lối rẽ về nhà xưa có cây hoa sữa cổ thụ. Có nhiều tối gió đưa mùi hương hoa sữa đi lạc vào nhà . Thoáng hương bay như mang đến điều gì đó vừa dịu dàng vừa mơ hồ.
Hoa này phải ông nào xa HANOI mới nhớ. Hồi 2003 em vào SG công tác, nhiều chiều phát cuồng lên đi lùng quán trà đá mà ko có, một buổi lang thang qua Phú Mỹ Hưng nghe mùi thoảng hoa sữa mà như bắt đc vàng. Từ đó cứ tối rảnh lại mò qua khu này cafe và hít mùi hoa sữa, dù khu làm việc tận q.TB.

Kitcat

Xe container
Ui em cảm ơn ạ. Em không cần nhiều đâu, chục bông là quá đủ rồi ạ. Nếu có 2 loại thân màu tía và thân màu xạn thì cụ lấy cả 2 loại hạt nhé. Cụ đã ăn thử chưa ạ? Món này bọn dân Pháp nó chuộng ăn salad. Công nhận bọn nó ăn đắng giỏi. Em chỉ mang trộn salad mùa xuân, hạ được thôi, mùa thu đông thì nấu canh cá hồi em thấy ngon tuyệt :)
Em hỏi lại cho chắc chắn. Mợ muốn lấy hạt bồ công anh để trồng phải không ạ? Em vừa đi vặt mấy bông hoa khô về . Mợ xem có đúng như ý và cần bao nhiêu để em đi hái ( ở trên đồng cỏ xa đường ô tô là được phải không ạ?)

Kitcat

Xe container

Cây này ngày xưa e bị lừa, nở hoa ông anh hít hà thơm lắm, ngửi thử đi, cúi đầu xuống cái ông kía dúi mũi em đâm gai xương rồng lun =))
Mợ trồng ạ, hoa đẹp nhỉ, giờ e mới thấy màu này.