Chi hội Hướng tới sinh nhật wagon lần thứ 10

tuangiga31mes2c

Xe container
Xét theo tiêu chí KHÔNG thể DỨT TÌNH với wagon, trong 10 năm qua, em xin phép điểm danh các cụ sau;

Hieunam (30A-535.12): chỉ đi wagon 10 năm

Minck (30L-1643): đi 1 wagon 10 năm

Tuangiga31mes2c (29A-865.46) - (30A-167.84): đồng thời sử dụng 2 wagon, lại còn mồi chài người khác nghiện cùng.

KMS (30A-324.82): bán wagon, lại mua wagon.

08. Nghia.catre (89A-117.47): bán wagon, mua wagon đẹp nhất VN, chưa tìm thấy cái thứ hai. (Ai tìm thấy cái tương tự mật báo em nhá em tặng 3 ngày bia không say không về)

Achi model (30A-823.73): 2 wagon

dangtan77 (30A-538.52): 2 đời wagon.

Thang le (30P-8451): 10 năm chung tình.

Giaito123 (30A-419.46): 2 đời wagon

Ton Hanh Gia (30T-4611): nhà có 3 wagon

Huy Art (29A-759.05): 2 đời wagon,

Thái tú (30A-398.25): 2 đời wagon

Hà Văn Chiến (23A-019.35): 2 đời wagon

Bui Hải Linh (30H-4379); chung thủy 10 năm.

Nguyễn Quang (29S-3215): tái hôn wagon nhiều lần.

Phan Thùy: tái hôn wagon

Em mà thiếu, các cụ cho thêm vào cho em với ạ
Em xin phép bổ sung ạ.
Cụ Koạt Mo (98A-047xx): nghiện Wagon trên 5 năm rồi.
Cụ Nguyễn Đình Lượng (29X-x879): có số năm đi Wagon cũng phải bằng cụ Koạt và vẫn đang xài.

Koạt mo

Xe điện
Em xin phép bổ sung ạ.
Cụ Nguyễn Đình Lượng (29X-x879): có số năm đi Wagon cũng phải bằng cụ Koạt và vẫn đang xài.
Ấy ấy, 16 vị "la hán" trên đều có cái đặc biệt mà nhiều người đi wagon chưa đủ thời gian để thể hiện.
:)

luongnd

Xe tải
Em xin phép bổ sung ạ.
Em mới đi đc 5 năm thôi, so với các cụ ở trên thì ko đáng nhắc tới ạ :D

KMS

Xe container
Ấy ấy, 16 vị "la hán" trên đều có cái đặc biệt mà nhiều người đi wagon chưa đủ thời gian để thể hiện.
Ây dà, thiếu cụ là Wagon thiếu đi một phần bản sắc à nha :D

wagon865.46

Xe tăng
Em xin phép bổ sung ạ.
Ây dà, thiếu cụ là Wagon thiếu đi một phần bản sắc à nha :D
Em ủng hộ ý kiến của các cụ. Vì một tổ chức muốn tồn tại, hoạt động hiệu quả thì phải cần có các thành viên tham gia, nên với quan điểm của em: chúng ta chơi bình đẳng, hội tụ anh em, không vụ lợi và chấp nhận sẽ có một vài cá nhân lợi dụng Hội để làm việc riêng (điều tất yếu của cuộc sống, ở đâu cũng vậy)

Em mới đi đc 5 năm thôi, so với các cụ ở trên thì ko đáng nhắc tới ạ :D
Có thể các cụ trong viện cơ mật có ý tưởng đặc biệt nên đưa ra danh sách các thành viên cũng ấn tượng như vậy, nhưng theo ý em nói ở trên, chúng ta cứ ghi danh các cụ đang đi wagon, có đóng góp với Hội và các cụ đạt tiêu chí thượng thừa như cụ Koạt mo đã lập danh sách ở trên.

Quan tiếp xúc và quan sát, cá nhân em nhận thấy nhiều cụ đi wagon nhưng do hoàn cảnh, điều kiện mà không thể tham gia hay đóng góp nhiều cho Hội. Nhưng cũng không phải vì thế mà không ghi danh các cụ ấy.
Ý kiến em là vậy.

Vì năm nay kỷ niệm 10 năm thành lập Hội, nên em hy vọng cụ minck, cụ Koạt mo và các cụ trong Viện cơ mật nghiên cứu cách thức tổ chức và phát động để các cụ trong Hội chung tay xây dựng kế hoạch, đóng góp công sức, tiền bạc để tổ chức Sinh nhật 10 tuổi thật hoàn hảo.
Thân!

tuangiga31mes2c

Xe container
Em ủng hộ ý kiến của các cụ. Vì một tổ chức muốn tồn tại, hoạt động hiệu quả thì phải cần có các thành viên tham gia, nên với quan điểm của em: chúng ta chơi bình đẳng, hội tụ anh em, không vụ lợi và chấp nhận sẽ có một vài cá nhân lợi dụng Hội để làm việc riêng (điều tất yếu của cuộc sống, ở đâu cũng vậy)

Có thể các cụ trong viện cơ mật có ý tưởng đặc biệt nên đưa ra danh sách các thành viên cũng ấn tượng như vậy, nhưng theo ý em nói ở trên, chúng ta cứ ghi danh các cụ đang đi wagon, có đóng góp với Hội và các cụ đạt tiêu chí thượng thừa như cụ Koạt mo đã lập danh sách ở trên.

Quan tiếp xúc và quan sát, cá nhân em nhận thấy nhiều cụ đi wagon nhưng do hoàn cảnh, điều kiện mà không thể tham gia hay đóng góp nhiều cho Hội. Nhưng cũng không phải vì thế mà không ghi danh các cụ ấy.
Ý kiến em là vậy.

Vì năm nay kỷ niệm 10 năm thành lập Hội, nên em hy vọng cụ minck, cụ Koạt mo và các cụ trong Viện cơ mật nghiên cứu cách thức tổ chức và phát động để các cụ trong Hội chung tay xây dựng kế hoạch, đóng góp công sức, tiền bạc để tổ chức Sinh nhật 10 tuổi thật hoàn hảo.
Thân!
Cảm ơn những lời tâm huyết của cụ, tiếc là em hết rượu để mời cụ mất rồi.

KMS

Xe container

Ý kiến em là vậy.

Thân!
Ra bãi giữa sông Hồng đốt lửa quẩy đê....

Koạt mo

Xe điện
Các thành viên Wagon hiện tại và cả những người đã từng sử dụng xe wagon, thậm chí có cả những cụ không đi Wagon, nhưng cũng luôn ủng hộ Wagon, không ít thì nhiều, bằng cách này, cách khác....đã đóng góp cho sự phát triển của CLB Wagon ngày nay, điều này luôn được các hội viên ghi nhận.
Trong phạm vi ý kiến ĐỀ CỬ của em, em đưa ra các cụ NỔI BẬT ở một điểm nào đó. Đề cử này mới là một phần trong đề cử của em. Mong các cụ cứ đọc dần dần ạ, sau khi đề cử hết, thì sẽ ra bức tranh toàn cảnh :)

Ý kiến em là vậy.

Thân!

wagon865.46

Xe tăng
Các thành viên Wagon hiện tại và cả những người đã từng sử dụng xe wagon, thậm chí có cả những cụ không đi Wagon, nhưng cũng luôn ủng hộ Wagon, không ít thì nhiều, bằng cách này, cách khác....đã đóng góp cho sự phát triển của CLB Wagon ngày nay, điều này luôn được các hội viên ghi nhận.
Trong phạm vi ý kiến ĐỀ CỬ của em, em đưa ra các cụ NỔI BẬT ở một điểm nào đó. Đề cử này mới là một phần trong đề cử của em. Mong các cụ cứ đọc dần dần ạ, sau khi đề cử hết, thì sẽ ra bức tranh toàn cảnh :)
Không hổ danh Thánh Thủ thư của Bang hội.
Cụ cứ nói nhát gừng thế này bọn em theo sao kịp:)).
Em nhanh nhảu quá có khi hỏng việc của Viện cơ mật, em xin các cụ đại xá.:D

Koạt mo

Xe điện
Chủ đề 3

Những giải pháp kỹ thuật gia tăng giá trị của wagon

Mục này em tổng hợp tất cả các ý tưởng, giải pháp đã thực hiện trên xe Wagon. Bất luận hay hay dở, hiệu quả nhièu hay ít, thời gian sử dụng dài hay ngắn, phạm vi áp dụng rộng hay hẹp thì tác giả đều là những người nhiệt huyết và say mê với mong muốn mãnh liệt là làm cho xe wagon ngày càng tốt hơn, tiện nghi hơn. Đồng thời, tác giả của những "phát minh" này cũng có sự hi sinh lớn lao và thầm lặng đó là làm "chuột bạch" trên chính chiếc xe cưng của mình, trước khi phổ biến cho các anh em khác, nhiều khi sự trả giá là không hề nhỏ. Thông tin có thể không đầy đủ hoặc chưa chính xác, các cụ có ý kiến bổ sung, vì mảng kỹ thuật em nắm chưa chắc.

1. Hệ thống di chuyển xe ra/vào nhà. Đây là hệ thống có thể đưa xe wagon từ ngoài đường ra/vào nhà trong điều kiện đường hẹp (hình như chiều rộng đường là 1,4 m). Em không còn dữ liệu chi tiết về giải pháp và tác giả, cụ nào biết bổ sung giúp em ạ

2. Đệm lò xo giảm sóc sau: Đây là miếng đệm tăng chiều cao cho giảm sóc sau, giải pháp này giải quyết triệt để được tình trạng bị kịch giảm sóc và phá tăm pong giảm sóc sau khi có tải lớn, vào đường sóc. Giá thành và hiệu quả vượt trội so với miếng tăng cường cài vào giảm sóc. Tác giả Hieunam .

3. Bộ rơ le tăng sáng, bảo vệ cụm công tắc tổng: Đây là 1 tổ hợp các loại rơ le để tăng cường độ sáng của đèn pha trước, đồng thời bảo vệ bộ công tắc tổng khỏi bị cháy. Tác giả Hieunam

4. Đồng hồ cảnh báo nhiệt: đây là bộ phận quan trọng báo nhiệt độ động cơ hiển thị số, nhưng quan trọng nhất là cảnh báo khi nhiệt độ máy quá cao đến mức chạm nguy hiểm. Giải pháp này góp phần hạn chế các sự cố do vấn đề nhiệt gây ra mà đồng hồ nhiệt bình thường không đảm đương được. Hiện nay, ngoài wagon thì một số loại xe khác cũng đã áp dụng. Tác giả: Liên doanh minck - nongdan2014

5. Hệ thống dẫn hơi lạnh ra hàng ghế sau: đây là hệ thống ống dẫn hơi lạnh từ cửa gió dưới chân đưa ra hàng ghế sau. Tác giả KMS

6. Công tắc điều khiển hộp đen trên công tắc đèn: Tác giả Liên doanh minck - nongdan2014

Các linh kiện, thiết bị khác tuy rất hữu ích như trợ lực điện, đèn Bi xenong, phanh đĩa sau, Strus Bar, dàn nóng..., nhưng là option được thiết kế, sản xuất sẵn, sự tham gia (ý tưởng, thiết kế, chế tạo, cải tiến..) của các thành viên Wagon vào linh kiện đó không chiếm tỷ trọng lớn, nên em không xếp vào mục này.

Chỉnh sửa cuối:

wagon865.46

Xe tăng
Những giải pháp kỹ thuật gia tăng giá trị của wagon

Mục này em tổng hợp tất cả các ý tưởng, giải pháp đã thực hiện trên xe Wagon. Bất luận hay hay dở, hiệu quả nhièu hay ít, thời gian sử dụng dài hay ngắn, phạm vi áp dụng rộng hay hẹp thì tác giả đều là những người nhiệt huyết và say mê với mong muốn mãnh liệt là làm cho xe wagon ngày càng tốt hơn, tiện nghi hơn. Đồng thời, tác giả của những "phát minh" này cũng có sự hi sinh lớn lao và thầm lặng đó là làm "chuột bạch" trên chính chiếc xe cưng của mình, trước khi phổ biến cho các anh em khác, nhiều khi sự trả giá là không hề nhỏ. Thông tin có thể không đầy đủ hoặc chưa chính xác, các cụ có ý kiến bổ sung, vì mảng kỹ thuật em nắm chưa chắc.

1. Hệ thống di chuyển xe ra/vào nhà. Đây là hệ thống có thể đưa xe wagon từ ngoài đường ra/vào nhà trong điều kiện đường hẹp (hình như chiều rộng đường là 1,4 m). Em không còn dữ liệu chi tiết về giải pháp và tác giả, cụ nào biết bổ sung giúp em ạ

2. Đệm lò xo giảm sóc sau: Đây là miếng đệm tăng chiều cao cho giảm sóc sau, giải pháp này giải quyết triệt để được tình trạng bị kịch giảm sóc và phá tăm pong giảm sóc sau khi có tải lớn, vào đường sóc. Giá thành và hiệu quả vượt trội so với miếng tăng cường cài vào giảm sóc. Tác giả Hieunam .

3. Bộ rơ le tăng sáng, bảo vệ cụm công tắc tổng: Đây là 1 tổ hợp các loại rơ le để tăng cường độ sáng của đèn pha trước, đồng thời bảo vệ bộ công tắc tổng khỏi bị cháy. Tác giả Hieunam

4. Đồng hồ cảnh báo nhiệt: đây là bộ phận quan trọng báo nhiệt độ động cơ hiển thị số, nhưng quan trọng nhất là cảnh báo khi nhiệt độ máy quá cao đến mức chạm nguy hiểm. Giải pháp này góp phần hạn chế các sự cố do vấn đề nhiệt gây ra mà đồng hồ nhiệt bình thường không đảm đương được. Hiện nay, ngoài wagon thì một số loại xe khác cũng đã áp dụng. Tác giả: Liên doanh minck - nongdan2014

5. Hệ thống dẫn hơi lạnh ra hàng ghế sau: đây là hệ thống ống dẫn hơi lạnh từ cửa gió dưới chân đưa ra hàng ghế sau. Tác giả KMS

6. Công tắc điều khiển hộp đen trên công tắc đèn: Tác giả Liên doanh minck - nongdan2014

Các linh kiện, thiết bị khác tuy rất hữu ích như trợ lực điện, đèn Bi xenong, phanh đĩa sau, Strus Bar, dàn nóng..., nhưng là option được thiết kế, sản xuất sẵn, sự tham gia (ý tưởng, thiết kế, chế tạo, cải tiến..) của các thành viên Wagon vào linh kiện đó không chiếm tỷ trọng lớn, nên em không xếp vào mục này.
Cụ tổng hợp được danh sách cá nhân nổi bật (như ở trên) và các bài viết về sáng kiến, kinh nghiệm như này, rồi cụ nongdan2014 chuyển thể thành clip trình chiếu trong dịp Sinh nhật 10 thì thật tuyệt đấy ạ.

Koạt mo

Xe điện
Chủ đề 4

Các thành tựu trong sửa chữa, bảo dưỡng.

Sửa chữa, thay thế bảo dưỡng thường xuyên là công việc bắt buộc đối với bất kỳ một loại xe nào. Ngay cả xe mới xuất xường thì việc kiểm tra, bảo dưỡng vẫn phải thực hiện theo định kỳ.

Trong 5 năm gần đây, CLB wagon đã trưởng thành nhanh chóng, từng bước làm chủ được công việc kiểm tra, thay thế, sửa chữa xe wagon từ các hạng mục đơn giản đến phức tạp. Điều này đã góp phần đảm bảo cho phần lớn các xe trong CLB hoạt động được ổn định và an toàn trên các cung đường ngày càng được mở rộng và các địa hình phức tạp.

Nếu như 5 năm trước, chúng ta chỉ bắt đầu bằng những công việc đơn giản như thay dầu, lọc dầu, cua roa, vệ sinh chế hòa khí.....thì đến thời điểm hiện tại, CLB wagon đã thực hiện sửa chữa, thay thế được gần như tất cả các kết cấu chính của xe:

1. Gầm: (em sẽ cập nhật chi tiết các hạng
mục đã thực hiện thành công)
2. Điện:
3. Thân vỏ:
4. Nội thất:
5. Máy:

Các thành viên đã đóng góp bằng hành động CỤ THỂ như:

- công sức, thời gian để hỗ trợ việc tháo, lắp...
- trí tuệ trong việc nghiên cứu tài liệu, kinh nghiệm và đưa ra các phương án, giải pháp xử lý, khắc phục, thay thế đảm bảo tiêu chí ngon, bổ, rẻ
- (tặng) một số dụng cụ, thiết bị cho CLB wagon để phục vụ công việc kiểm tra, sửa chữa, bảo dưỡng...

Các thành viên tích cực trong hoạt động này không thể không nhắc đến những cái tên như: Hieunam, minck, tuangiga31mes2c , phanthuy2601 , KMS , nongdan2014 ...

Tất nhiên còn có rất nhiều các thành viên tích cực trong việc cổ vũ, động viên, quay phim chụp ảnh trong quá trình thực hiện và nghiệm thu sau khi hoàn thành.

Chỉnh sửa cuối:

Koạt mo

Xe điện
Em đang định "xếp hạng" top 10 xe đầu tư nhiều nhất, nhưng các cụ toàn xé sổ thống kê, nên không có dữ liệu, hỏi cụ choánh Hieunam thì cụ ý bẩu, số liệu này dạng tuyệt mật :),
Cụ nào xung phong chủ đề này thì cho em xin ạ

minck

Xe container
Em đang định "xếp hạng" top 10 xe đầu tư nhiều nhất, nhưng các cụ toàn xé sổ thống kê, nên không có dữ liệu, hỏi cụ choánh Hieunam thì cụ ý bẩu, số liệu này dạng tuyệt mật :),
Đã tuyệt mật thì còn lâu mới đưa ra nhá... Nhà cháu cất kỹ trong két rồi...
10 xe chứ 20 xe cũng có... Nhưng ko cung cấp đâu.

tuangiga31mes2c

Xe container
Em nghĩ cụ nên tình nguyện đi ạ.

Koạt mo

Xe điện
Em nghĩ cụ nên tình nguyện đi ạ.
Sổ em đốt rồi, nhưng có mấy chỗ chưa cháy hết,còn lưu lại:
Ghế da (xịn nhất hội :) ): 4,2
Sơn: 12,5 củ (đã trừ nghiệm thu)
Hộp số mới: 8 chữ số.

Phần đốt rồi, chịu không nhớ

Chỉnh sửa cuối: