[Funland] Idol 1 thời Trương Đình Anh bây giờ ở đâu nhỉ

vietpq75hanes

Xe container
Ở FPT (trừ FPT Telecom một tay anh ấy gây dựng nên) thì chắc chắn Trương Gia Bình được yêu thích hơn ông cháu Trương Đình Anh rồi.

Chính vì phong cách quản trị bằng KPI hà khắc mà TĐA không được lòng cán bộ nhân viên FPT khi làm CEO nên TĐA mới phải ra đi không kèn trống. Kể ra TĐA hợp phong cách của Vin hơn, theo anh Vượng thì chắc sẽ là hổ tướng, có điều nếu luôn mang chí làm đại ca thì chắc anh Vượng cũng không dung được :))
Và bây giờ quản trị bằng KPI đã lên ngôi, TĐA theo quan điểm cá nhân mình là một người có thực tài, đi trước thời đại, tiếc là không có đất dụng võ tại thời điểm anh ấy phát tiết tài năng.

XSim

Xe container
Và bây giờ quản trị bằng KPI đã lên ngôi, TĐA theo quan điểm cá nhân mình là một người có thực tài, đi trước thời đại, tiếc là không có đất dụng võ tại thời điểm anh ấy phát tiết tài năng.
Đi trước thời đại nhưng áp dụng không đúng lúc, đúng chỗ thì vẫn là thất bại thôi. Nghỉ FPT thì anh ấy còn đầy cơ hội startup đó nhưng giờ ta vẫn chưa thấy thành tựu gì :D

Nói gì thì nói, start một doanh nghiệp để nó lớn đâu phải dễ, anh Bình anh Vượng có làm lại từ đầu cũng chả nói trước được.

vietpq75hanes

Xe container
VV Thắng làm cái forum Trái tim Việt nam Online (Việt hóa từ mã nguồn mở từ Snitz) mang đi thi được giải, sau bị phá vài lần do đầy người VN biết code để lấy mật khẩu admin.

Bác Đình Anh làm cái mạng Intranet Trí Tuệ Việt Nam, quay Dial-Up qua modem tới FPT, đăng ký account bằng CMT hoặc thẻ HS, SV (nick của em hồi đó là HS.xxxxxx). Thời gian này hình như khoảng năm 1996, cùng với mạng thử nghiệm của NetNam. Hồi đó em login nhiều toàn bị ông bà già mắng vì gọi về nhà điện thoại bận suốt :)

Thời gian đầu Internet về Việt Nam thì FPT mãi mới được cấp quyền khai thác Internet, bác Đình Anh cũng sang giao lưu bóng đá với đội VNPT, em nhớ cứ lành lành, toàn bị ủn và đá đít khi tranh bóng
Chuẩn luôn cụ, Netnam có mạng "Mắt việt xuyên mạng" click chuột vào con mắt trên màn hình, năm 1997-1998 em và mấy thằng bạn đứa thì ĐH Bách Khoa, đứa thì ĐH Xây dựng hùn nhau thuê phòng nhỏ nhỏ trong Bách Khoa (khu K11A) để kinh doanh món này, ngày đấy 500 vnđ/ phút, cũng gần đủ tự nuôi mình mấy năm ĐH.

mostka

Xe tải
Nghe nói ảnh đi sang bển rồi.
Năm ngoái vừa lên báo đây.

Từ xưa đến nay,những người tài giỏi của cả thế giới rốt cục hầu hết đều sang Mỹ cả:))
(Dĩ nhiên ko phải ai sang Mỹ cũng đều là người tài giỏi :)) )

WonJinEng

Xe tải
Từ xưa đến nay,những người tài giỏi của cả thế giới rốt cục hầu hết đều phải sang Mỹ cả:))
(Dĩ nhiên ko phải ai sang Mỹ cũng đều là người tài giỏi :)) )
Cụ tổng quát gần đúng trừ TQ. Mấy tỏi phú TQ đều là sản phẩm nội địa cả.

smart_sharp

Xe tăng
Đi trước thời đại nhưng áp dụng không đúng lúc, đúng chỗ thì vẫn là thất bại thôi. Nghỉ FPT thì anh ấy còn đầy cơ hội startup đó nhưng giờ ta vẫn chưa thấy thành tựu gì :D

Nói gì thì nói, start một doanh nghiệp để nó lớn đâu phải dễ, anh Bình anh Vượng có làm lại từ đầu cũng chả nói trước được.
Cả hai câu của cụ đều đúng và luôn đúng. Để khởi nghiệp thì người ta cần đam mê (kiếm tiền đôi khi chỉ là yếu tố nhỏ, nhất là với những người đã có quá nhiều tiền như mấy anh cụ kể), cần môi trường, cần nguồn lực (tóm lại là thiên thời, địa lợi, nhân hòa). Giờ bắt anh Musk khởi nghiệp lại với Tesla mới thì anh ấy làm sao làm được nữa? Thế nên, ghi nhận những gì người ta đã làm và đang làm thôi cụ, đặt giả thiết chữ "nếu" thì khó quá.

cunglatruong

Tháo bánh
Quan mồm ofer thì cán bộ nào cũng ưu tú cũng là vĩ nhân cả. Hỏi sao nhiều vĩ nhân nghèo rớt mồn tơi thì dận dỗi ko trả nhời :))

XSim

Xe container
Đi trước thời đại, nói chính trị tí, thử áp dụng mô hình dân chủ phương Tây vào mấy nước đang phát triển xem có kết quả ra gì không là biết :))

VuNgoanMuc

Xe điện
Quan mồm ofer thì cán bộ nào cũng ưu tú cũng là vĩ nhân cả. Hỏi sao nhiều vĩ nhân nghèo rớt mồn tơi thì dận dỗi ko trả nhời :))
Thế á ? Cụ chỉ hộ em cụ thể vĩ nhân nào nghèo rớt mùng tơi và "nhiều" như cụ nói vậy

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thời bây giờ 1 mình ra 1 phần mềm như TTVNOL, BKAV, BKED, FLappyBirrd, UniKey, VietKey.... nó qua lâu rồi
Ra sản phẩm đình đám thì là thuộc về tập thể, công ty
Làm gì có công ty nào trong nước có sản phẩm gì thât sự đáng bùng nổ thị trường nữa đâu, kiểu một đập ăn quan
Đều phải kết hợp lôi kéo, makerting, từ từ đi lên. Xây dựng cộng đồng người dùng, nâng cấp sản phẩm đân dần.
Nên nếu xét các IDOL ở góc nhìn tạo ra 1 sản phẩm công nghệ sau 10 năm ở Vietnam, chả còn ông nào :D :D
So về tiền thôi
Chứ không thì có cụ lại kêu vĩ nhân hết, toàn vĩ nhân nghèo rớt mùng tơi. :D

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
TTVNOL của anh TĐA là một network riêng phải chạy phần mềm anh ấy viết.

Còn diễn đàn Trí tuệ VN cụ nói là khác, là website forum (như otofun bây giờ) do nhóm Vương Vũ Thắng viết.
Đúng rồi hai thế hệ khác nhau mà

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Đúng rồi hai thế hệ khác nhau mà
Nó cũng kế thừa thương hiệu với cộng đồng người dùng chứ cụ
Hồi cái phầm mềm TTVN của TĐA ít người dùng, chưa ai làm phần mềm kiểu đấy
Sau ra Forrum, nhà nhà, người người tạo forum, cái TTVN nó được người dung từ soft của ông ĐA
Giống VNEXpress, mới đầu 1 mình 1 chợ
Giờ báo online nhan nhản.

XSim

Xe container
GS Xuân mà các cụ nhắc ở trên hôm qua được giải VinFuture này :D
Trước em cứ tưởng GS Xuân là do XHCN đào tạo hóa ra lại do khối TB đào tạo ra. Bác Xuân đi nước ngoài du học trước năm 75, học xong thì đất nước thống nhất, nhiều người sẽ chọn không về nhưng bác lại chọn về luôn. Cũng đáng nể đấy, không biết bác có được bà con bên mình vận động về không :D

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

Trộm vía, giải này có phụ thuộc vào kết quả kinh doanh của Vin ko các cụ
1 ngày đẹp trời, Vin hết tiền, còn giải ko :D

cairong_2011

Xe container
Cụ mà đọc tiểu sử của mấy tỏi phú thì đều cùng một mô tuýp, hi hi, đều khốn khổ từ thời niên thiếu, kiểu như Bill gates, nhà rất chi bình thường, không có gì ngoài trừ điều kiện. Thời cả nc mĩ có mấy cái pc thì nhà BG đã có riêng 1 cái để ông ý vọc. Mẹ đẻ thì làm giám đốc ngân hàng, sau nhờ mối qh ý mà trúng đc hđ vơi IBM. Quay lại nhà Musk, gia cảnh kiểu gì mà từ thời còn thiếu niên đã được nâng đỡ bởi Klaus Schwab, người sáng lập và là chủ tịch World Economic Forum. Cụ cứ tin những gì cụ tin, còn em thì ko tin vào xuất thân tầm thường mà làm đc điều phi thường, cũng giống như Đường Tăng tại sao ko có tài cán gì mà đi lấy kinh, vì lão ý là con ông cháu cha mới được phật tổ, quan thế âm chọn và bảo vệ suốt chặng đường, cũng như bọn yêu tinh toàn là con ông cháu cha hoặc là đệ tử của thiên đình thì mới tác oai tác quái đc.
Lại quay về Musk, Từ ngày qua Mỹ, lão đã làm mafia, chụp giật, chia chác với chính quyền các bang, xin đất xây nhà máy, phân lô bán, rồi rửa tiền cho deep, làm sản phẩm R&D bịp như pin mặt trời đểu, tàu vũ trụ đểu, y như V... ở Việt nam.

Những năm trước, lão này thỉnh thoảng lại bị bóc phốt vì ăn chia đất với quan chức các bang Nevada, New Jersey, California, và cả tại những thành phố dân chuột ở các bang Cộng hoà.
Tóm lại đọc mấy cái media của bỏn thì chỉ mang tính giải trí thôi.
Tất nhiên tin ai là quyền mỗi người dựa trên thông tin họ có. Nhưng nghe thông tin cụ cung cấp rằng Musk được nâng đỡ từ thời thiếu niên bởi ông Klaus Schwab thì em tìn không thấy. Chưa kể sau này hai ông này hay anti với nhau trong lĩnh vực AI. Elon sang Mỹ chỉ có 2000 của ông bố cho bằng séc, mẹ cho 2000 nữa. Do bên đó có họ hàng nhà ngoại nên được hỗ trợ, rồi cũng đi làm lau chùi ống thông gió .... để kiếm 18$/h. Còn chuyện cụ nói mafia phân lô bán nền, chia chác với CQ ... như anh V ở VN em hơi "buồn cười". Đành rằng có thể có chuyện lobby ở Mỹ nhưng cụ ví như mafia e rằng hơi quá. Elon bắt đầu nổi tầm cuối những năm 90 và đầu năm 2000. Việc xin đất mở xưởng SX tên lửa rồi Tesla .... chắc ko dễ như anh V nhà ta. Falcon 1 bay được vào quỹ đạo để rồi NASA ký thuê phóng tàu vũ trụ (chở hàng, chở người) cho đến giờ chả lẽ nhò Mafia tất ? Tesla SX 5000 ô tô điện trong 1 tuần cho thị trường chả lẽ cũng nhờ xin đất có nhà xưởng to ? Chưa kể Elon là người bị mắc bệnh Asperger (một dạng tự kỷ, ảnh hưởng đến giao tiếp và quan hệ công chúng). Các tỷ phú khi thành danh, có tiền tất nhiên sẽ có hệ thống PR đi theo, nhưng để một nhân vật nhà báo như Walter Issacson (từng làm CEO CNN, tổng biên tập Time) chấp nhận viết về đời mình em nghĩ ko đơn giản.

Moriarty

Xe container
Trước em cứ tưởng GS Xuân là do XHCN đào tạo hóa ra lại do khối TB đào tạo ra. Bác Xuân đi nước ngoài du học trước năm 75, học xong thì đất nước thống nhất, nhiều người sẽ chọn không về nhưng bác lại chọn về luôn. Cũng đáng nể đấy, không biết bác có được bà con bên mình vận động về không :D

Thả nào cụ ý thần tượng tư bản tây lông thế, đòi bỏ tết ta ăn tết tư bản vì lý do làm ăn với Tây, trong khi đối tác lớn nhất của VN là TQ.

XSim

Xe container
Thả nào cụ ý thần tượng tư bản tây lông thế, đòi bỏ tết ta ăn tết tư bản vì lý do làm ăn với Tây, trong khi đối tác lớn nhất của VN là TQ.
Đấy chỉ là quan điểm thôi cụ, nội bộ Đ, CP vẫn luôn có phe thân Mỹ thân Tàu thì bác ấy như thế là bình thường. Việc bác ấy học xong tiến sĩ năm 76 rồi về nước làm việc dưới chế độ mới cho thấy cái tâm của bác ấy với đất nước rồi, rất đáng nể đấy.

Moriarty

Xe container
Đấy chỉ là quan điểm thôi cụ, nội bộ Đ, CP vẫn luôn có phe thân Mỹ thân Tàu thì bác ấy như thế là bình thường. Việc bác ấy học xong tiến sĩ năm 76 rồi về nước làm việc dưới chế độ mới cho thấy cái tâm của bác ấy với đất nước rồi, rất đáng nể đấy.
Thì ông TĐA cũng có tâm đấy chứ. Và câu nói năm 27 tuổi của ông ý là :"Ước mơ của tôi là trở thành tỷ phú năm 35 tuổi và trở thành Thủ tướng năm 40 tuổi" giờ bị mang ra khịa. Đa số thanh niên 27 tuổi từ bao đời nay cũng chỉ dám mơ cơm áo gạo tiền, mà khéo đến 40 tuổi cũng chả đạt đc. So với câu nói của ông TĐA thì câu của ông Xuân còn chém ẩu hơn nhiều, động chạm đến truyền thống dân tộc, lờ đi thực tế của nền kinh tế đất nước.

XSim

Xe container
Thì ông TĐA cũng có tâm đấy chứ. Và câu nói năm 27 tuổi của ông ý là :"Ước mơ của tôi là trở thành tỷ phú năm 35 tuổi và trở thành Thủ tướng năm 40 tuổi" giờ bị mang ra khịa. Đa số thanh niên 27 tuổi từ bao đời nay cũng chỉ dám mơ cơm áo gạo tiền, mà khéo đến 40 tuổi cũng chả đạt đc. So với câu nói của ông TĐA thì câu của ông Xuân còn chém ẩu hơn nhiều, động chạm đến truyền thống dân tộc, lờ đi thực tế của nền kinh tế đất nước.
Cụ so sánh miễn cưỡng quá, hai ông này chả liên quan gì cả =))

XSim

Xe container
Em lôi cụ Xuân vào vì hôm qua cụ ấy đạt giải, mấy trang trước cụ nhắc đến cụ này em chợt nhớ lôi ra đây. Chứ thực ra ra cụ X và TĐA chả có gì liên quan, bàn về cụ X là lạc đề :))