[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

2209

Xe tải
Lương công nhân ở Mỹ có 15 usd /h , 2400 usd / tháng, 29k usd/ năm thôi...trong khi số liệu IMF thì GDP per capita dân Mỹ 65k usd/ năm...:D
Ở VN lương công nhân tầm 4,5 tr , một năm 60 tr ~ 3000 usd...thế thì GDP per capita phải gấp đôi số đó...cỡ 6500 usd / năm ...đúng theo tiêu chuẩn Mỹ, cách tính Mỹ. :)

Do vậy lần này tính lại GDP VN tăng lên cỡ 400 tỷ USD và bình quân đầu người GDP per capita cỡ 4000 usd vẫn là thấp so với thu nhập thực tế ...
Cụ còn chưa biết cách tính GDP.

Vô-va

Xe tải
Bác nào mơ mộng trời Tây thì tôi khuyên sang đó thuê nhà ở một thời gian xem có ổn ko trước khi chuyển hẳn cả gia đình đi. Đời không như là mơ đâu. Nhà bên Mẽo 3-400k ở CA rất nhiều là đúng, nhưng vị trí ở đâu? Mua mấy cái nhà đấy để ở chung với hạng bãi rác Mễ, nhọ ... con mình cũng đi học với loại hạ lưu, còn muốn con bác đi học cùng với con các kỹ sư ngành tech thì phải có ít nhất vài trẹo nhoé. Ngày xưa tôi ở một thời gian ở khu khá giả, cách bãi biển có vài km thế mà ban đêm tuyệt nhiên ko có một mống nào đi dạo công viên hay ra đường tập luyện, ra đường là leo lên xe luôn chứ ko đùa được. Ở thành phố những khu phồn hoa đô hội thì condo nhỏ nhỏ cứ tính tiền triệu nhé. Ở quận Cam niềm vui ngày cuối tuần của các cụ là ngồi uống cà phê chỗ tiệm tạp hoá và đánh cờ thôi, ko có trò gì chơi đâu. Đi theme park hay trekking thì một hai lần là chán.
Bonus thêm tý: ở VN giờ ko mất trộm xe đạp nữa nhưng ở bên sểnh ra là mất xe đạp, tôi park trong khu parking của công ty mà vẫn mất đấy. Nhà ở bển thì chi phí xây dựng và nhân công chiếm phần lớn nên đa phần họ xây không kiên cố như nhà VN đâu, bão cấp 12 xác định là dễ bay lắm.

Chỉnh sửa cuối:

GLife

Xe hơi
Tự biết mình là ai, đang đứng ở đâu - mới có thể tồn tại và phát triển. Tư duy tốt không tự nhiên mà có, nó cần phải học hỏi. Trước đây, forum có rất nhiều anh hào hội tụ và chém gió - chính vì chịu khó hóng hớt mà nhà cháu tư duy, định hình được nhiều điều giúp ích cho cuộc sống bản thân, nắm bắt được những cơ hội mà nếu không có tư duy ấy thì khó lòng...
Nay già, vẫn thích hóng hớt theo thói quen - nhưng quả thực là chán ngán...
Đến thằng cu lớn còn góp ý: Forum giờ không được như ngày xưa - bố vào nhiều thế để làm gì? Con thử đọc mà không tiêu hoá nổi, chiếm quá nửa là comment xe ôm(?)
Có lẽ cũng đã đến lúc bỏ nick!
Thì bố nào con nấy mà :)) em nghĩ 2 bố con bác nên bỏ nghỉ cả đi cũng đc =))

Spencie

Xe tăng
Cụ còn chưa biết cách tính GDP.
Phương pháp tính GDP
Phương pháp chi tiêu
Theo phương pháp chi tiêu, tổng sản phẩm quốc nội của một quốc gia là tổng số tiền mà các hộ gia đình trong quốc gia đó chi mua các hàng hóa cuối cùng. Như vậy trong một nền kinh tế giản đơn ta có thể dễ dàng tính tổng sản phẩm quốc nội như là tổng chi tiêu hàng hóa và dịch vụ cuối cùng hàng năm.
GDP (Y) là tổng của tiêu dùng (C), đầu tư (I), chi tiêu chính phủ (G)cán cân thương mại (xuất khẩu ròng, X - M).
Y = C + I + G + (X - M)
Chú giải:
  • TIÊU DÙNG - consumption (C) bao gồm những khoản chi cho tiêu dùng cá nhân của các hộ gia đình về hàng hóa và dịch vụ. (xây nhà và mua nhà không được tính vào TIÊU DÙNG mà được tính vào ĐẦU TƯ TƯ NHÂN).
  • ĐẦU TƯ - investment (I) là tổng đầu tư ở trong nước của tư nhân. Nó bao gồm các khoản chi tiêu của doanh nghiệp về trang thiết bị và nhà xưởng hay sự xây dựng, mua nhà mới của hộ gia đình. (lưu ý hàng hóa tồn kho khi được đưa vào kho mà chưa đem đi bán thì vẫn được tính vào GDP)
  • CHI TIÊU CHÍNH PHỦ - government purchases (G) bao gồm các khoản chi tiêu của chính phủ cho các cấp chính quyền từ TW đến địa phương như chi cho quốc phòng, luật pháp, đường sá, cầu cống, giáo dục, y tế,... Chi tiêu chính phủ không bao gồm các khoản CHUYỂN GIAO THU NHẬP như các khoản trợ cấp cho người tàn tật, người nghèo,...
  • XUẤT KHẨU RÒNG - net exports (NX)= Giá trị xuất khẩu (X)- Giá trị nhập khẩu(M)
Phương pháp thu nhập hay phương pháp chi phí
Theo phương pháp thu nhập hay phương pháp chi phí, tổng sản phẩm quốc nội bằng tổng thu nhập từ các yếu tố tiền lương (wage), tiền lãi (interest), lợi nhuận (profit) và tiền thuê (rent); đó cũng chính là tổng chi phí sản xuất các sản phẩm cuối cùng của xã hội.
GDP=W+R+i+Pr+Ti+De
Trong đó
  • W là tiền lương
  • R là tiền cho thuê tài sản
  • i là tiền lãi
  • Pr là lợi nhuận
  • Ti là thuế gián thu ròng
  • De là phần hao mòn (khấu hao) tài sản cố định
Phương pháp giá trị gia tăng
Giá trị gia tăng của doanh nghiệp ký hiệu là (VA), giá trị tăng thêm của một ngành (GO), giá trị tăng thêm của nền kinh tế là GDP
VA = Giá trị thị trường sản phẩm đầu ra của doanh nghiệp - Giá trị đầu vào được chuyển hết vào giá trị sản phẩm trong quá trình sản xuất
Giá trị gia tăng của một ngành (GO)
GO =∑ VAi (i=1,2,3,..,n)
Trong đó:
  • VAi là giá trị tăng thêm của doanh nghiệp i trong ngành
  • n là số lượng doanh nghiệp trong ngành
Giá trị gia tăng của nền kinh tế GDP
GDP =∑ GOj (j=1,2,3,..,m)
Trong đó:
  • GOj là giá trị gia tăng của ngành j
  • m là số ngành trong nền kinh tế
Lưu ý là kết quả tính GDP sẽ là như nhau với cả ba cách trên.

A98

Xe container
Bác nào mơ mộng trời Tây thì tôi khuyên sang đó thuê nhà ở một thời gian xem có ổn ko trước khi chuyển hẳn cả gia đình đi. Đời không như là mơ đâu. Nhà bên Mẽo 3-400k ở CA rất nhiều là đúng, nhưng vị trí ở đâu? Mua mấy cái nhà đấy để ở chung với hạng bãi rác Mễ, nhọ ... con mình cũng đi học với loại hạ lưu, còn muốn con bác đi học cùng với con các kỹ sư ngành tech thì phải có ít nhất vài trẹo nhoé. Ngày xưa tôi ở một thời gian ở khu khá giả, cách bãi biển có vài km thế mà ban đêm tuyệt nhiên ko có một mống nào đi dạo công viên hay ra đường tập luyện, ra đường là leo lên xe luôn chứ ko đùa được. Ở thành phố những khu phồn hoa đô hội thì condo nhỏ nhỏ cứ tính tiền triệu nhé. Ở quận Cam niềm vui ngày cuối tuần của các cụ là ngồi uống cà phê chỗ tiệm tạp hoá và đánh cờ thôi, ko có trò gì chơi đâu. Đi theme park hay trekking thì một hai lần là chán.
Bonus thêm tý: ở VN giờ ko mất trộm xe đạp nữa nhưng ở bên sểnh ra là mất xe đạp, tôi park trong khu parking của công ty mà vẫn mất đấy. Nhà ở bển thì chi phí xây dựng và nhân công chiếm phần lớn nên đa phần họ xây không kiên cố như nhà VN đâu, bão cấp 12 xác định là dễ bay lắm.
VN giờ mới bắt đầu mất xe đạp đây cụ ạ. Em mất một lần rồi. Anh em hội xe đạp thỉnh thoảng lại có người kêu mất. Chỉ chưa đến mức khoá bánh thì còn bánh, khóa khung thì còn khung thôi.

lx125_black

Xe container
Trong cái khoản tiền kim nghạch XNK đấy .... thì chỉ có tý tẹo tiền Nhân Công thôi mợ nhá !...
Thế theo cụ, nếu cụ là người lãnh đạo công ty, cụ có giải pháp, có thiết kế, có sản phẩm,... và thuê công nhân về làm thuê cho cụ thì cụ cho công nhân bao nhiêu lợi nhuận? Hay chỉ lương tính theo ngày công?

Vô-va

Xe tải
VN giờ mới bắt đầu mất xe đạp đây cụ ạ. Em mất một lần rồi. Anh em hội xe đạp thỉnh thoảng lại có người kêu mất. Chỉ chưa đến mức khoá bánh thì còn bánh, khóa khung thì còn khung thôi.
Vâng chiếc xe tôi mất ở bển cũng khoá cẩn thận đấy bác, nhưng chắc bị nó dùng kìm cộng lực cắt khoá dây.

Freedom House

Xe đạp
Em thấy em làm chủ nước Mỹ hơn là cụ làm chủ nước Việt Nam.
Cụ thích làm một phép thử ngay trên forum này không?
Em thấy cụ nên về Mỹ mà đóng góp đi nhá, người Mỹ mà ko đóng góp cho bản thân đất nước mà cứ chạy sang nước khác đóng góp kiểu này thì gọi là xâm lược đấy

ATTILA

Xe điện
Em thấy cụ nên về Mỹ mà đóng góp đi nhá, người Mỹ mà ko đóng góp cho bản thân đất nước mà cứ chạy sang nước khác đóng góp kiểu này thì gọi là xâm lược đấy
Họ ng Mỹ nhưng lại hay hằn học Việt Nam bác ạ, nói thế là hiểu họ ko còn muốn về với quê hương và đóng góp gì nữa đâu.

hcmt

Xe điện
Mình thống kê xong có khi dân Phil, Thái lại kéo nhau về thủ đô của họ hỏi CP là các ông làm ăn thế nào mà để VN họ vượt kìa; làm ăn chán thế này thì các đản.g phái lên theo VN chỉ cần 1. Bao nhiêu năm đi bộ chả bằng VN người ta chạy có một lúc :D
Mức tăng khoảng 25% trong 10 năm thì là chạy nước rút rồi cụ nhẩy

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
Riêng về vụ nhà cửa, em vừa xem mấy cái clip trên youtube, thì xây chủ yếu bằng gỗ, kể cả sàn, tường và cột, mới có giá rẻ

Ở Mỹ, có lẽ e nghĩ điều tốt nhất là chất lượng thực phẩm. Và An sinh XH nếu nhập tịch rồi, sẽ có trợ cấp thất nghiệp cao.

ATTILA

Xe điện
Riêng về vụ nhà cửa, em vừa xem mấy cái clip trên youtube, thì xây chủ yếu bằng gỗ, kể cả sàn, tường và cột, mới có giá rẻ

Ở Mỹ, có lẽ e nghĩ điều tốt nhất là chất lượng thực phẩm. Và An sinh XH nếu nhập tịch rồi, sẽ có trợ cấp thất nghiệp cao.
Ơ cứ nhập tịch là đc trợ cấp thất nghiệp ạ?

A98

Xe container
Cụ nghiên cứu lại đi.
Bò Mỹ được dùng hoóc môn tăng trưởng: https://en.wikipedia.org/wiki/Beef_hormone_controversy
Nông dân Mỹ dùng kháng sinh bừa bãi: https://www.iccr.org/our-issues/food-safety-and-sustainability/antibiotics-meat-production
Gà Mỹ được rửa bằng clo: https://www.soilassociation.org/causes-campaigns/top-10-risks-from-a-uk-us-trade-deal/what-is-chlorinated-chicken/#CCConcerns
Nước Mỹ không có luật nghỉ thai sản, cty cho thì được, cty không cho thì mất việc:https://www.theguardian.com/us-news/2020/jan/27/maternity-leave-us-policy-worst-worlds-richest-countries
Chỉ 29% người thất nghiệp Mỹ được hưởng trợ cấp - Wiki:In the United States, there are 50 state unemployment insurance programs plus one each in the District of Columbia, Puerto Rico and United States Virgin Islands. Though policies vary by state, unemployment benefits generally pay eligible workers as high as $783.00 in Massachusetts to a low as $235 per week maximum in Mississippi.[70] Eligibility requirements for unemployment insurance vary by state, but generally speaking, employees not fired for misconduct ("terminated for cause") are eligible for unemployment benefits, while those who quit or who are fired for misconduct (this sometimes can include misconduct committed outside the workplace, such as a problematic social media post or committing a crime) are not.[71] Though the participation rate varies by state from below 10% to above 60%, nationwide only 29% of unemployed Americans (those seeking work) received unemployment benefits.[72]
Và rất nhiều vấn đề khác.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ ung thư của Mỹ dẫn đầu thế giới. Hình như gấp 6-8 lần VN. Nếu tính theo tỷ lệ dân số thì cũng vẫn gấp 3 VN. Như vậy bảo thực phẩm Mỹ sạch hay môi trường tốt cũng khiên cưỡng.

ASXH cao bù lại những người đi làm phải đóng thuế cao. Chứ tiền đâu có trên trời rơi xuống.

Hooks

Xe tăng

Nhà chủ yếu bằng gỗ, xây dựng rẻ, dễ sửa chữa và xây đúng cách thì tuổi thọ cũng cả trăm năm đấy ạ. Còn về cuộc sống ở Mỹ thì phải tự tìm hiểu thôi, chớ nghe các cụ "ở bển" tô hồng ạ.

Mỹ là thị trường ma túy và súng đạn lậu lớn nhất thế giới. Hệ lụy của ma túy và súng đạn thì chẳng cần nói cũng tưởng tượng ra rồi. Một xã hội như vậy thì ko thể là thiên đường như các cụ "ở bển" tô vẽ được. Nó là thiên đường với người giàu, người có tiền, mua nhà ở khu của dân da trắng. Còn ko có tiền, ở chung với dẫn Mễ, Nam Mỹ, da đen...kể cả dân VN, thì tốt nhất thu mình lại, im lặng mà sống thôi.

alceste

Xe điện

Ko đâu cụ ơi. Chất lượng thực phẩm của nó rất vừa phải, cụ search giúp em tỉ lệ các nước bị ung thư trên số dân - bằng tiếng Anh nhé, cụ sẽ sốc đó. vN đứng thứ 80 sau 79 nước khác, và G7 toàn đứng đầu thôi. Cụ muốn ăn đồ bio thì rất đắt và dân đi làm lương cao mới dám ăn nhé. Ko phải cho đại số đâu a. An sinh xã hội thì nó đi kèm với điều kiện chứ không phải đương nhiên cũng nhập tịch không đi làm gì là cụ sẽ có trợ cấp thất nghiệp. Cái thứ hai là trợ cấp thất nghiệp không hề cao chỉ để đủ cho cuộc sống một mức tối giản, tức là thuê nhà ở khu rẻ tiền an ninh kém hoặc là điều kiện cơ sở vật chất vô cùng tệ. Nhưng cụ phải đóng bh cơ.
Em đã từng đến hai khu nhà ở xã hội một ở Đức, một ở Úc, thăm người quen thì em nói thật với cụ đời em ở Việt Nam từ những năm 80- 90 là có nhận thức đến giờ chưa bao giờ em thấy ở nhà điều kiện tệ như thế. Bên ngoài building thì vẫn sạch sẽ, nhưng mà bên trong thì mọi thứ nó hỏng hết rồi, rất xuống cấp và điều kiện tối thiểu.