[Funland] Iphone 12 pro max LLA - vỏ nhôm?

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ mod kết luận em đuối lý, kết luận hàng nguyên zin nhưng do em cố ý gây áp lực với shop là thì chưa khách quan đâu nhé.
Trước và sau va đập máy vẫn dùng bt, ko có lỗi gì, vì có sự trầy xước nên em mới để ý đến vỏ zin hay ko zin, gặp trao đổi thì chủ shop cũng lấy 2 máy khác ra để check sự khác biệt theo em phản ánh thì cũng xác nhận là có sai khác với máy đc lấy ra so (cũng như khác so với máy zin của em như đã thông tin trước đó) => Máy shop bán cho em thì vỏ có sự sai khác so với máy zin chính hãng => Mod và các cụ tự kết luận.
Thép hay nhôm thì chỉ có nghiền vỏ mang kiểm nghiệm thành phần mới xác định đc, shóp bảo mang máy khác ra mài test để khẳng định máy bán cho em là thép hay nhôm, nếu là thép thì em phải mua luôn cái máy mang ra mài test, việc thép hay nhôm thì nó cũng không làm thay đổi 1 vấn đề là vỏ máy không phải vỏ zin chính hãng apple.
Em ko vì máy bị trầy mà muốn đổi máy khác dù shop có đề xuất (vì máy khác thì em cũng ko có sự tin tưởng), em sẵn sàng chấp nhận mất 4tr đồng/15tr mua máy (dùng máy được 18 ngày). Vậy kết chung lại là em đc hưởng lợi gì từ việc này ngoài việc mất 4tr cho sự xuất hiện của vết trầy xước?.
Vậy cụ và chủ shop xác nhận là máy đã thay vỏ lô phải không ạ?

NguyenChum1219

Xe tăng
Vậy kết chung lại là em đc hưởng lợi gì từ việc này ngoài việc mất 4tr cho sự xuất hiện của vết trầy xước?.
Có lẽ cái lợi nhất là em rút kinh nghiệm sâu sắc, là cứ tự tay unbox.

Hanamlut

Xe buýt
Đúng chuẩn ra là em chỉ chịu tiền thay vỏ khác 1.5tr do vỏ máy bị em làm xước móp, tuy nhiên em cũng muốn giải quyết nhanh ko muốn đôi co làm gì, tránh mất thời gian đi lại, tết nhất đến nơi rồi còn phải kiếm bánh chưng chứ giờ chứng cháo bết bát quá.
Em không đồng tình với giải thích của cụ và cụ Xúc than. Theo em, máy được cam kết là zin, vậy vỏ rởm thì là máy không zin, và đồng nghĩa với shop bán hàng không đúng cam kết. Như vậy shop phải thu hồi và trả nguyên tiền. Còn chưa nói, nếu vỏ zin thì có thể cú ngã đó không sao (ý này chỉ là nói lí, không nói tình).

WhiteGet

Xe điện
Cụ mod kết luận em đuối lý, kết luận hàng nguyên zin nhưng do em cố ý gây áp lực với shop là thì chưa khách quan đâu nhé.
Trước và sau va đập máy vẫn dùng bt, ko có lỗi gì, vì có sự trầy xước nên em mới để ý đến vỏ zin hay ko zin, gặp trao đổi thì chủ shop cũng lấy 2 máy khác ra để check sự khác biệt theo em phản ánh thì cũng xác nhận là có sai khác với máy đc lấy ra so (cũng như khác so với máy zin của em như đã thông tin trước đó) => Máy shop bán cho em thì vỏ có sự sai khác so với máy zin chính hãng => Mod và các cụ tự kết luận.
Thép hay nhôm thì chỉ có nghiền vỏ mang kiểm nghiệm thành phần mới xác định đc, shóp bảo mang máy khác ra mài test để khẳng định máy bán cho em là thép hay nhôm, nếu là thép thì em phải mua luôn cái máy mang ra mài test, việc thép hay nhôm thì nó cũng không làm thay đổi 1 vấn đề là vỏ máy không phải vỏ zin chính hãng apple.
Em ko vì máy bị trầy mà muốn đổi máy khác dù shop có đề xuất (vì máy khác thì em cũng ko có sự tin tưởng), em sẵn sàng chấp nhận mất 4tr đồng/15tr mua máy (dùng máy được 18 ngày). Vậy kết chung lại là em đc hưởng lợi gì từ việc này ngoài việc mất 4tr cho sự xuất hiện của vết trầy xước?.
Em thì tin cụ, nhưng shop có nói vụ mất tem ở ốc máy là sao nhỉ? Chi tiết này quan trọng đấy cụ.

gấu_nâu

Xe hơi
Trả lời cho bác chủ về giả thiết là vỏ nhôm thay lên vỏ thép, riêng việc đánh bóng được nhôm như thép thế kia là không thể làm được.

NguyenChum1219

Xe tăng
Vậy cụ và chủ shop xác nhận là máy đã thay vỏ lô phải không ạ?
Cả 2 bên đều ghi nhận có sự sai khác, phía em thì khẳng định máy đã thay vỏ, là vỏ không chính hãng apple, còn shop có khẳng định hay không là việc của shop chứ cụ mod.

Cả 2 bên đều ghi nhận có sự sai khác, phía em thì khẳng định máy đã thay vỏ, là vỏ không chính hãng apple, còn shop có khẳng định hay không là việc của shop chứ cụ mod.
Vâng cụ,
Mời cụ Sóc nhỏ xác nhận ạ.
Nếu trong vòng 24h kể từ còm này em không nhận được thông tin phản hồi từ cụ thì em xin phép khép lại khiếu nại và xử lý theo quy định diễn đàn.
Trân trọng!!!

xukthal.

Xe lăn
Trả lời cho bác chủ về giả thiết là vỏ nhôm thay lên vỏ thép, riêng việc đánh bóng được nhôm như thép thế kia là không thể làm được.
em nghĩ nếu nó làm đểu thì tiếc gì nó ko làm thép mà thay nhôm làm gì cho nsd nghi ngờ? :D Cơ bản là thép ko đắt hơn nhôm quá nhiều mà việc gia công trên máy thì nhôm hay thép cũng thế thôi ;;)

xukthal.

Xe lăn
Theo em, máy được cam kết là zin, vậy vỏ rởm thì là máy không zin, và đồng nghĩa với shop bán hàng không đúng cam kết.
Shop cam kết là nhập zin từ bên bán rồi cụ nhé và từ khi nhập về chưa hề thay vỏ :D

LongLH

Xe điện
300k cái cân điện tử chính xác đến mini gram mà các cụ không sắm lấy 1 cái để là rõ trắng đen.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em thì tin cụ, nhưng shop có nói vụ mất tem ở ốc máy là sao nhỉ? Chi tiết này quan trọng đấy cụ.
Lúc mua máy thì máy đc dán 3 cái tem ở 2 lỗ ốc, 1 tem của bên cung cấp hàng cho shop, 2 cái dán đè lên là của shop, lúc mua máy em cũng bảo đồ này nếu lỗi thì dùng vài ngày phát sinh ngay, nên sau 15 ngày BH 1.1 thì em bỏ hết tem (cho đỡ lem nhem và xác định không cần BH sửa chữa 3 tháng), là tem vỡ nên khi em bỏ tem đi thì 1 bên lỗ ốc vẫn còn phủ kín tem của shop để xác định là máy em chưa bung. Lúc mang máy đến thì chủ shop cũng bảo chỉ cần nhìn là biết đúng máy của shop bán ra cho em, vấn đề quan trọng khác là cái máy em mới mua đc 2 tuần, máy ko lỗi lầm gì, pin ngon, ko lẽ em tự bỏ tiền ra thay vỏ để đến bắt đền shop nhập lại rồi trừ thêm mất 4tr, xử lý cồng kềnh thế.

xukthal.

Xe lăn
300k cái cân điện tử chính xác đến mini gram mà các cụ không sắm lấy 1 cái để là rõ trắng đen.
Nếu cân so với anh em cùng shop khác khách thì đảm bảo trọng lượng = nhau chính xác từng miligam :>
Còn mang máy nơi khác đến so cân mà lệch thì máy mang đến là máy dởm chắc \m/

LoveSeiko

Xe hơi
Em đang hiểu cụ Mod thấy cách giải thích của shop là như thế và cần làm rõ thêm chứ ko phải kết luận cụ đuối lý đâu ạh

Vinhhht12

Xe buýt
"shop cam kết máy nguyên bản zin "
... => em mới phát hiện ra khung kim loại của máy là nhôm chứ không phải thép cường lực như máy nguyên zin hãng.
=> như vậy là shop bán máy đã bị thay vỏ, bên trong zin hay không thì ko rõ vì chưa mở ra check.

Quan điểm của em !

Bất luận là thế nào thì bán máy không theo cam kết thì hoàn lại tiền và trả lại máy.

Việc phát sinh thay vỏ sau khi ngã hết bao nhiêu người mua thanh toán, 2 bên thiện chí thì cưa đôi chi phí vỏ thay mới.

Vì không có sự cố " Ngã " của người mua thì không phát hiện ra việc vỏ không Zin cái này có ích cho chủ shop hơn là thiệt hại lâu dài.

xukthal.

Xe lăn
Em đang hiểu cụ Mod thấy cách giải thích của shop là như thế và cần làm rõ thêm chứ ko phải kết luận cụ đuối lý đâu ạh
Trong phỏm học bọn em gọi là bơm đẩy hạ =))

chimchich07

Xe buýt
cụ có đổi con khác trong đống máy đó thì cũng vậy thôi.làm gì có máy lướt mà còn mới và nhiều như vậy,chất lượng hàng nhập từ TQ loại mấy thì em không biết nhưng chắc chắn loại hàng đó không chuẩn,thôi cụ mất 4 triệu cho đỡ bực mình.

Supercub_90

Xe điện
Chào CCCM!
Em xin xác nhận thông tin trên ạ.
Em nhận máy tình trạng bị va đập, viền sứt gờ màn hình bị cà nhẹ, tem dán ốc mít máy k còn.
Cụ chủ nhận định vỏ nhôm, em có mời cụ ấy ra tủ máy lấy bất kì 1 con 12Prm/13promax để mài, sai em xin gửi lại đủ tiền, em khẳng định máy là vỏ hợp kim thép. Máy em nhập đầu bên báo zin 100%, hàng về em k có thời gian để mở từng chi tiết máy check chất vỏ như thế nào? Nhìn bằng mắt thường em k thấy có sự khác biệt.
Có duy nhất 1 điểm là đèn flash phía cam sau máy cụ chủ cảm quan là khác so với máy mợ nhà. Em cũng khẳng định là iphone lỗi thẩm mỹ là có, apple cho phép. Máy mua đập hộp hãng vẫn bị.
Và chuyện xảy ra k ai mong muốn cả, em và cụ chủ đã giải quyết xong xuôi vui vẻ. Xin cảm ơn cụ mợ đã quan tâm.
Cụ xử lý vậy em thấy ổn, tuy nhiên trên diễn đàn có nhiều suy luận về việc có đúng hay không việc máy đã thay vỏ? (hợp kim nhôm và thép - cũng là một dạng hợp kim).
Trong trường hợp cụ sẽ thay vỏ máy đó và cần làm sáng tỏ thì gửi em hỗ trợ kiểm tra thành phần nhé.
2 cụ NguyenChum1219Sóc nhỏ đang phản hồi không khớp

- Cụ NguyenChum1219 phản hồi: Em và shop đã trao đổi và chốt vấn đề là: sau khi so sánh thì ghi nhận vỏ máy có sự khác biệt với máy zin chính hãng => Vỏ máy không chính hãng => Đã thay vỏ?

- Cụ Sóc nhỏ phản hồi:
+ Em nhận máy tình trạng bị va đập, viền sứt gờ màn hình bị cà nhẹ, tem dán ốc mít máy k còn.
+ Cụ chủ nhận định vỏ nhôm, em có mời cụ ấy ra tủ máy lấy bất kì 1 con 12Prm/13promax để mài, sai em xin gửi lại đủ tiền, em khẳng định máy là vỏ hợp kim thép. Máy em nhập đầu bên báo zin 100%

2 cụ giúp em câu trả lời cuối cùng ạ
Cái này em nghĩ cụ ấy xử lý tình huống thôi vì có thể bản thân cụ chủ cũng không thể chắc chắn nó là hợp kim nhôm hay hợp kim sắt (thép). Tuy nhiên, điều đó lại dẫn đến suy luận có thể máy đã bị thay vỏ.

Phú Cửng

Xe tăng
Chào CCCM!
Máy em nhập đầu bên báo zin 100%, hàng về em k có thời gian để mở từng chi tiết máy check chất vỏ như thế nào? Nhìn bằng mắt thường em k thấy có sự khác biệt.
Đáng lẽ phải lôi đầu thằng bán ra để đảm bảo uy tín của mình, quyền lợi của khách hàng chứ.
Cụ buôn hàng dễ tính nhỉ. Mua sao bán thế thì cụ cam kết chất lượng kiểu gì.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em thì cho rằng quá trình trao đổi chi tiết zích zắc như nào ko quan trọng, mà quan trọng là kết luận cuối cùng nên em cũng chỉ thông tin chốt kết quả với shop, chứ phản hồi qua lại với nhau nữa để làm gì đâu, thành ra lại tranh luận lọ chai dài dòng chả ích gì. Em là khách hàng mua cái máy thì chẳng mong nó gặp vấn đề gì, nếu gặp thì cũng là người chịu thiệt và đã chấp nhận chịu thiệt hại cho xong sớm vụ việc.
Điều duy nhất có thể kết luận theo ghi nhận của cả 2 bên là: vỏ máy có sự sai khác so với vỏ máy zin apple. Còn nhôm hay thép thì bỏ qua bởi chứng mình thì chỉ có mang đến trung tâm kiểm định mới có cơ sở.

Alongcamepolly06

Xì hơi lốp
Vậy là theo cách trả lời của 2 bên thì vỏ có thể là nguyên zin nhưng theo zin nhập từ nguồn shop, còn zin đó so với zin của chính hãng có giống nhau không thì chưa kết luận được, đúng ko các cụ nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng