[Funland] IT có nhất thiết phải rành về server không?

hslaptop

Xe hơi
Cháu trước cũng là IT sau đó đi buôn đồ IT giờ còn ko cài đc win kể cũng hơi nhục

cafebxl

Xe hơi
Cụ múc cho ông anh 1 trận, sever chuẩn sẽ có đội quản trị riêng. E vừa múc thêm 2 con sever về đang cài vỡ mặt
Cụ múc bên nào vậy? Em mới múc con Dell R540 Rack 2U.

Chỉnh sửa cuối:

Mít đen

Xe buýt
nó gọi nhà thầu đến làm không biết về cái gì thì em e không chuẩn, nó không thể hiện ra thui chứ nó tính toán performance như thần, IT Policy nó cũng làm như thần, duy nhất có tính lười việc gì nó cũng giao nhân viên IT làm hết và nó ngồi quan sát và thúc thôi, thằng lười ấy nhìn vậy mà trách nhiệm nặng nề phết, có vđe gì thì BGĐ và HDQT nó dã cho ko trượt phát lào...:))
Hehe, vế trách nhiệm thì em đồng ý 100%. Còn vế đầu thì thề với cụ là em gặp nhiều rồi (tất nhiên không phải 100% như thế), NCC tư vấn sao nó nghe bùi tai, hợp lý là nó làm thôi chứ không biết gì đâu :D

levinh05

Xe container
Hehe, vế trách nhiệm thì em đồng ý 100%. Còn vế đầu thì thề với cụ là em gặp nhiều rồi (tất nhiên không phải 100% như thế), NCC tư vấn sao nó nghe bùi tai, hợp lý là nó làm thôi chứ không biết gì đâu :D
Em nghĩ chỗ ấy chỉ là số ít thui ợ. Hoặc là cty dễ tính và có budget cao hoặc cơ quan nhà nước.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ theo anh gì 4T ấy, cho lên mây hết đi là khỏi cần biết đến mua server :D

cafebxl

Xe hơi
E mua Cty thằng bạn thôi. Bên cụ chạy web hay dữ liệu nội bộ vậy
Dữ liệu nội bộ cụ ơi. Theo quảng cáo thì R540 được đánh giá là dòng server lưu trữ trong mạnh mẽ ở phân khúc Rack 2U. :D

uman

Xe tăng
Có cụ nào làm nghề IT và ko rành về server giống em ko?
Em mới chuyển cty và sếp nhờ em lên phương án server mới cho cty (nhu cầu mua server vật lý). Em ko rành và đi nhờ 1 ông anh tư vấn giúp, và bị ông ấy phán 1 câu "Là IT mà ko rành server là tội nặng đấy". Nghe tự ái vãi các cụ ạ :)):)):))
Nếu cụ thuần túy là coder cho ứng dụng thì chưa chắc đã cần kiến thức về server :)
Mà nói chung, IT mênh mông như bể Sở, server cũng muôn hình vạn trạng (file server, Web server, log server, application server, mail server, database server, vân vân và mây mây), cụ không nêu bài toán, nhu cầu cụ thể thì ai tham gia ý kiến nổi, dù giúp cụ đẽo cày giữađường? :P

À, nhân tiện tìm cao nhân. :D Em muốn cắp sách theo học cụ nào config được Infiniband cho Rocks cluster!

Chỉnh sửa cuối:

uman

Xe tăng
Cùng câu hỏi với cụ này. Nhưng tôi không phải dân IT nên vào hóng để thỏa cái trí tò mò của người ngoài ngành...

Hồi 2 nghìn lẻ mấy, tôi có làm ít việc liên quan đến một công ty công nghệ thông tin ở VN. Họ không phải công ty bán máy tính mà làm về GIS (Hệ thông tin địa lý), bác nào không biết cứ tạm hình dung là nếu họ thành công trong việc đưa sản phẩm ra thị trường, sản phẩm ấy sẽ có nhiều điểm giống như Google Map mà các bác sử dụng bây giờ: tra cứu đường đi, bản đồ, thông tin...

Một điều khiến tôi tò mò lúc ấy là mấy ông cấp cao bên công ty ấy lại dùng e-mail đuôi yahoo. Hỏi tại sao thì không nói, sau khi biết mình không biết thật thì họ mới nói: bảo mật hơn.
Em bây giờ vẫn dùng đuôi yahoo.com (không phải yahoo.com.vn nhé) đây này, dù trình IT lùn tì và Mail!Yahoo đã đổi chủ :) Tại sao ư? Quen rồi. :D

Chỉnh sửa cuối:

type

Xe tăng
Chỗ em làm nó bảo em thằng i tờ biết đếu gì.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Hóa nó đâu biết gì về ai ti đâu nhưng nó vận hành một hệ thống ai ti đồ sộ từ Bắc chí Nam

butchikim

Xe ba gác
Biết càng ít càng tốt...vì thường biết ít lại là sếp của bọn gì cũng biết.

Flores

Xe tải
Thế này mới biết nhiều cụ chỉ nghe IT là một nghề thôi chứ chả biết nó thực sự là mother gì cả. Pv sợ nhất ông cái del gì cũng biết :))

kienvinh

Tháo bánh
Em bây giờ vẫn dùng đuôi yahoo.com (không phải yahoo.com.vn nhé) đây này, dù trình IT lùn tì và Mail!Yahoo đã đổi chủ :) Tại sao ư? Quen rồi. :D
Yahoo mail bây giờ dùng khá hay. Tiếc là ngày xưa thằng này dùng không ổn định, lúc thì cho dùng POP, lúc thì không, chẳng hạn nên nhiều người chuyển sang Gmail không quay lại.

clairsang

Xe tải
Em mới chuyển cty và sếp nhờ em lên phương án server mới cho cty (nhu cầu mua server vật lý). Em ko rành và đi nhờ 1 ông anh tư vấn giúp, và bị ông ấy phán 1 câu "Là IT mà ko rành server là tội nặng đấy". Nghe tự ái vãi các cụ ạ :)):)):))
Ông anh cụ cũng suy nghĩ hạn hẹp quá. Cụ lôi chuyên ngành của cụ ra hỏi xem ông ý có biết ko.

blackbox

Xe tăng
Cái mỹ từ IT thường dùng cho các cụ cày cốt, nhân viên bảo vệ data center...
Các cụ lắp máy, kéo dây, cài win dạo thì dùng từ này có vẻ gượng gạo!
Mặc dù IT gồm tất cả các cụ dính dáng đến cntt, truyền thông.
Cụ chủ dân IT bị mắng như vậy là đúng rồi!
Làm ai ti mà thế là có tội đấy!
Em mà là cụ, em bảo em biết hết nhưng không làm được hết! :))

movingon

Xe hơi
công ty em mới sắm con server Dell EMC PowerEdge R340 bên ADG
ko rành thì kêu bên bán nó tư vấn, lên cấu hình cho, sau đó IT nhà nghiên cứu lại tí nữa là ok cụ ạ, chứ mù tịt lại đi build từ đầu là mệt.
Cụ cho hỏi, em thuộc dạng lơ tơ mơ thì có nên mua server bên ADG này ko? Liệu nó có tư vấn sát sườn cho mình ko, hay chặt chém cho gãy cổ :(
Và đây có phải website chính thức của bên ADG ko cụ: https://adg.vn/
Bên em cũng nhắm chọn Dell dạng rack cụ ạ. Có phòng rồi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
IT không làm được Server thì cụ định làm gì?

ruby_eagle

Xe điện
IT khác Dev khác, Qa, Qc khác, Deploy khác, System khác..
Ko đánh đồng thằng dev phải biết sửa máy, cài máy dc, cũng như đòi thằng làm system đi code dc :)))