[Funland] IT đã hỗ trợ gì?

sthd

Xe lăn
Tức là dân kém IT là do dân lười, không chịu cập nhật và các thứ chứ cán bộ sẵn sàng lâu rồi đúng không cụ? Đúng là dân mình lười và kém nên cán bộ vẫn phải chạy theo.
vn là quốc gia có tỉ lệ người dùng Internet hàng đầu thế giới, tốc độc hàng đầu thế giới, các ứng dụng thương mại điện tử cũng hàng đầu

sao dân dùng Google, shoppee, zalo viber zoom, vnpay ... tốt thế?

tientung000

Xe điện
Cách đây mấy năm em ra phường có việc, phường toàn dùng email của cán bộ một cửa để khai thông tin cho em. Em bảo em có email riêng sao phải làm thế thì bảo làm thế cho nhanh :) rút kinh nghiệm, các lần sau em nghiên cứu online trước và điền online trước, tất cả về email mình. Rút ra, nhiều khi không phải cán bộ họ không biết mà là nhân dân có đủ thành phần. Tầm dưới 40 thì thạo IT nhưng trên 50 là rất nhiều người ù mờ.
Cái loại giữa giữa 40-50 đang tuổi ăn tuổi làm việc khỏe thì sao cụ :D

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Tức là dân kém IT là do dân lười, không chịu cập nhật và các thứ chứ cán bộ sẵn sàng lâu rồi đúng không cụ? Đúng là dân mình lười và kém nên cán bộ vẫn phải chạy theo.
Cụ hỏi câu này chứng tỏ trình độ IT của cụ quá kém, kém đến mức ko tự tìm kiếm trên mạng kết quả cho câu hỏi của chính mình.
Cụ thử tìm hiểu xem bao nhiêu phần trăm dân số đã sử dụng các app như cụ nói, và số lượng đó đã đảm bảo để ko cần sử dụng các biện pháp cổ điển hay chưa nhé.
Em lấy 1 số ví dụ, hoàn toàn không cần đến người dân:
- 1, Thay vì nhập dữ liệu người dân đăng ký tiêm bằng viết tay, nhập trực tiếp bằng máy tính hoặc qua website.
- 2, Thông báo lịch tiêm/cập nhật chính sách qua tin nhắn, giống như tin ủng hộ COVID vậy.
- 3, Cấp thẻ luồng xanh bằng chữ ký số, làm giấy xin/giấy cho làm cái nồi gì???
- 4, Đăng ký shipper dùng bản hợp đồng có ảnh với Grab/Aha luôn, không phải đơn xin/băng đeo tay gì cả. Đừng hở tí ra là bóp cổ shipper.
vv... Còn nhiều lắm, các bác ng* như bò đừng đổ cho dân. ^:)^

Traisuonggio

Xe buýt
Nhiều nhưng chắc vẫn chưa đủ đề án nên chưa sd đ

butchikim

Xe ba gác
Cháu mà được làm thì ý nghĩ ngay trong đầu sẽ luôn là sẽ làm gì với thông tin người dùng, còn ý nghĩa cao cả khác không quan trọng ;))

sthd

Xe lăn
Không ai dùng IT công để code đâu cụ ạ. Mấy phần mền này đa phần cty độc lập code sau bán cho nhà nước. Cụ bàn về IT công làm gì.
chắc toàn thuê bọn như Nhật cường

mua cũng không biết mua gì?

tại sao vn phát triển bluezone và không có nhiều người dùng,?
tại sao Sing không dùng bluezone mà phải dùng Token và đã ứng dụng rất rộng rãi, hỗ trợ thực sự cho chống dịch?

vì sing đã tính kĩ điểm mạnh điểm yếu, tính chất pháp lý, thói quen sử dụng, năng lực bảo mật...

money_talk

Xe tăng
Tôi đi hiến máu.
Từ ở nhà đã khai báo y tế bằng B.***.
Đến nơi từ vòng ngoài dc yêu cầu quét qr khai báo phát nữa cũng bằng B.***.
Đến vòng trong các bạn ấy ko tìm dc dữ liệu của tôi.
Lý do: …. Ko hiểu vì sao.
Mời bác khai lại bằng giấy.
Sau tôi khoảng 4-5 người xếp hàng hồi hộp.
Tin mừng cho ngành ÍT là
- có tìm thành công data của 2 thuê bao.
- về nhà tôi xem lại thấy có ghi nhận tôi đến điểm.

vua_luoi

Xe điện
em đã hoàn toàn yên tâm là IT, Big data, Bluetooth, cơ sở dữ liệu người dân, apps... sẽ giúp công tác truy vết , tìm người tiếp xúc gần, hỗ trợ định danh, hỗ trợ xác định người cần hỗ trợ theo nđ68, làm sổ sức khỏe điện tử, tổ chức tiêm chủng, theo dõi tiêm chủng...

nhưng ... chưa thấy đâu.
khi có f0, lại mấy chị Y tế phường vất vả chạy đi hỏi han ghi chép từng người. mấy thằng khai gian thoát hết

tiêm thì lại bác tổ dân phố cầm quyển Sổ CÔNG TÁC kẻ bảng bằng bút bi đi ghi danh sách

đi tiêm thì xếp hàng bằng loa, ghi chép chục tờ giấy, nộp cho y tế phường...

chưa thấy IT , data , apps đâu

thế là thế nào vậy cccm?
trình độ IT của mình thấp thế cơ à?
Cụ còn muốn gì nữa, có cái bluezone biết ng xung quanh đấy, hò hét 4.0 mãi vẫn cầm giấy trình chốt gt 🤣

sthd

Xe lăn
Cháu mà được làm thì ý nghĩ ngay trong đầu sẽ luôn là sẽ làm gì với thông tin người dùng, còn ý nghĩa cao cả khác không quan trọng ;))
chuẩn
chính vì cơ quan phát hành không đảm bảo việc quản lý thông tin được nên nhiều người không dám dùng

nhưng ngoài dân thì sao vẫn chưa hỗ trợ được cho các đội y tế cơ sở? chưa liên thông toàn Bộ?

Trần Đoành.

Xe container
Giờ này còn bàn IT ,đến cái văn bản đọc còn chả ra hồn,
Gạo còn ko là mặt hàng thiết yếu kia kìa :)) >:D<:))

sthd

Xe lăn
Cụ còn muốn gì nữa, có cái bluezone biết ng xung quanh đấy, hò hét 4.0 mãi vẫn cầm giấy trình chốt gt 🤣
chả hiểu bluezone với appp làm gì mà đi tỉnh nào cũng bắt xuống xe điền thông tin?

Đúng ra chỉ cần đọc ID rồi cán bộ check là biết mình đã đi đâu, tình trạng thế nào chứ? mình khai nhiều lần rồi mà?

onano69

Xe container
Chắc là do Sác Tanh chưa tìm được long mạch và gió đông thôi :))

atoxet

Xe buýt
Em lấy 1 số ví dụ, hoàn toàn không cần đến người dân:
- 1, Thay vì nhập dữ liệu người dân đăng ký tiêm bằng viết tay, nhập trực tiếp bằng máy tính hoặc qua website.
- 2, Thông báo lịch tiêm/cập nhật chính sách qua tin nhắn, giống như tin ủng hộ COVID vậy.
- 3, Cấp thẻ luồng xanh bằng chữ ký số, làm giấy xin/giấy cho làm cái nồi gì???
- 4, Đăng ký shipper dùng bản hợp đồng có ảnh với Grab/Aha luôn, không phải đơn xin/băng đeo tay gì cả. Đừng hở tí ra là bóp cổ shipper.
vv... Còn nhiều lắm, các bác ng* như bò đừng đổ cho dân. ^:)^
Đồng ý với cụ, có thể áp dụng CNTT từ những thứ đơn giản nhất, sau đó đi dần lên.
Em cảm giác không có ai thực sự muốn làm, mọi người đều cuốn vào những việc hàng ngày, làm theo thói quen + qui trình cũ, sợ thay đổi, không có ai (có đủ quyền hạn & trách nhiệm) đưa ra các thay đổi.

hd-vt

Xe container
Chỗ em quen có aap riêng, cài thêm hai cái Bờnu và Hớt (+) là 3, hôm trước khi đi test, khai ở nhà các kiểu như thông báo, ra chỗ tiêm quét qr tại cổng thêm phát nữa, nhận thông báo ok. Mn xếp hàng gần test thì chưa được, phải cử một người trong ytê ra bấm bấm vào từng điện thoại mn mới xong, noặn cả lên. Lấy dịch mũi và họng mất hơn phút, chờ làm thủ tục trên it mất nửa tiếng. Hôm tiêm mất tiếng rưỡi.

toan1477

Xe điện
Cài nhưng có bật định vị, bật Bluetooth ko nữa chứ. Ko bật thì biết các ông f0 đi đâu mà truy vết. Nếu cụ tiêm rồi thì mở bluezone hay sổ sức khỏe điện tử đều báo cụ đã tiêm ngày nào rồi đấy
Cụ nói sao chứ em tiêm rồi mà Bluezone có thấy hiển thị gì đâu? Bluetooth lúc nào em cũng bật nhé, các app đều cho truy cập tất cả

sthd

Xe lăn
Cụ nói sao chứ em tiêm rồi mà Bluezone có thấy hiển thị gì đâu? Bluetooth lúc nào em cũng bật nhé, các app đều cho truy cập tất cả

cán bộ đã ra lệnh rồi mà điện thoại cụ chưa tuân thủ à? =)) =)) =))

Tan019426

Xe hơi
chắc toàn thuê bọn như Nhật cường

mua cũng không biết mua gì?

tại sao vn phát triển bluezone và không có nhiều người dùng,?
tại sao Sing không dùng bluezone mà phải dùng Token và đã ứng dụng rất rộng rãi, hỗ trợ thực sự cho chống dịch?

vì sing đã tính kĩ điểm mạnh điểm yếu, tính chất pháp lý, thói quen sử dụng, năng lực bảo mật...
Em nghĩ trình độ như FPT thì thừa sức làm được mấy cái phần mềm quản lý này. Sing toàn tập trung các cty công nghệ hàng đầu thế giới cụ so làm gì :))