[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

heo-map

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Tết nguyên đán đang rập rình ngoài ngõ rồi. Lũ trẻ con ngày xưa là mong tết lắm. Được nghỉ học này, được may quần áo mới, được đi chơi tết, được đốt pháo, được mừng tuổi này, được ăn ngon nữa chứ. Em còn nhớ tầm này là chuẩn bị đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo về cuốn dần. Sách vở là xé sạch cho cối với đùng. Giờ chuyển vào ở Hội An rồi, nhưng em vẫn nhớ tết Hà Nội thời bao cấp thế không biết. Nay chủ nhật, rỗi rãi, em lôi đồ ra kê kích cho bõ nhớ. Mời CCCM cùng bình luận, góp ý và chia sẻ những câu chuyện tết thời bao cấp xưa nhé và vào ăn tết Hội An cùng em thì càng quý ợ.

Chỉnh sửa cuối:

heo-map

Xe tăng
Website
www.hoteljob.vn
Hồi trước nhà em có trồng thược dược, violet, tối 30 nào cũng bán ở chợ Nhà Xanh đến khuya mới về

gacontaplaixe

Xe tải
Em 7x đít chơi vơi cũng nếm đủ hương vị tết thời bao cấp. Giờ mỗi lần kể lại bọn trẻ con nhà em nó nghe như truyện cổ tích . Được cái hồi đấy ông bố em cũng bươm trải để gia đình không bị thiếu thốn nhưng mặt bằng chung hồi ấy là khó khăn, trẻ con thì chỉ có tết mới có bánh kẹo và quần áo mới. Bánh chưng thì còn phải khoe nhau nhà nào gói nhiều hơn , ra tết có cái ăn sáng đi học. Mà cái giống càng gần hết ăn nó càng thấy ngon

zoro1970

Xe điện
Thời đó mùng 10 tháng Chạp là bận rộn ,tất bật,háo hức chuẩn bị đón Tết rồi...

heo-map

Xe tăng
Website
www.hoteljob.vn
CCCM còn nhớ loại bánh quy này chứ, gần tết là lại mọc lên mấy có lò nướng, đi qua thơm lừng. Em nhớ là mang bột mỳ đi đổ thì phải

Dan du an

Xe cút kít
Em chả thích gì Tết, tự nhiên bận rộn biếu xén trước Tết đau cả đầu. Tết thì ăn rõ lắm mà không được tập Gym. Sau Tết thì nghỉ rõ dài nên vắng khách. Tóm lại, nếu có nhiều tiền và không phải lo gì thì Tết là sướng vì chỉ ăn với đi chúc nhau lênh phênh...

BMW X11

Xe tăng
CCCM còn nhớ loại bánh quy này chứ, gần tết là lại mọc lên mấy có lò nướng, đi qua thơm lừng. Em nhớ là mang bột mỳ đi đổ thì phải

Bánh quy gai.
Bà già tôi đem bột đi, đem trứng + sữa + đường đi.
Họ chỉ có công trộn bột và nướng.

Ngon thì nhất quả đất rồi.

janlin

Xe tải
Cháu xếp hàng ở cửa hàng mậu dịch để mua chai rượu chanh.

MuathuHN252

Xe lăn
Tết trong kí ức của em là từ 25-30 tết buổi nào đi học thì đi học, ko đi học thì ở nhà cắt quýt và đi chợ bán quýt, từ cái ngày còn đi xe đạp cọc cạch, mọi ng chia nhau ra 2 3 cái chợ bán kính 5km cách nhà để đi chợ bán. Ng thì bán, ng thì ở nhà cắt, và bán buôn tại vườn, nhà chỉ có 1 cái xe máy, và cũng chỉ có bố em biết đi, bố thường là ng trung chuyển hàng cho mấy mẹ con. Đi xe đạp thì chỉ chở dc 1 ít thôi, xong Hết lại gọi bố chở ra thêm để bán....
Trong suy nghĩ của bm em, và của bọn em ngày đó, ko có hiểu rằng phi thương bất phú, ah cũng có hiểu nhưng ko biết phải bắt đầu ntn cả. Quýt mình trồng, sạch 100%, tuy ko ngọt lịm, nhưng rất dễ ăn, bán buôn cho ng ta tại vườn năm dc giá thì 15k 1kg, năm ko dc giá thì 10k rồi 8k 1kg, mà đây là giá ng ta cắt chọn loại đẹp ở vườn. Ng từ Vinh, từ Diễn Châu, Quán Hành ng ta ra sỉ rồi về bán lẻ đâu đó 30 35k 1kg cũng có. Nghĩ công sức mình làm cả năm vất vả mà chẳng bằng họ đi buôn nhưng ko biết làm sao cả....
Tết ng ta lo sắm sửa nhà cửa, đồ dùng thì tầm 28 29, mà fai bán quýt vãn đi hoặc có 2 ng bán thì mẹ sẽ bảo em hoặc em gái trông hàng, mẹ tranh thủ đi mua đồ tết. Mỗi hôm tranh thủ mua 1 ít chở về sau khi bán hết hàng. Việc gói bánh chưng cũng vậy, cũng chia việc nhau và tranh thủ làm, thường là tối 28 hoặc tối 29 sẽ nấu. Ng nấu bánh, ng cắt quýt, rửa quýt rồi buộc lại thành chùm để mai lại đi bán. Ngoài quýt còn chè, cam, bưởi, thậm chí riềng, sả và đủ thứ có thể bán dc trong vườn.
Vườn nhà e rất rộng, nhưng canh tác kiểu cũ ngày xưa, ko đầu tư hệ thống tưới tiêu, ko dùng thuốc thang kích thích tăng trưởng, tạo ngọt, phun chống côn trùng hay gì cả, cứ trồng, bỏ phân chuồng và ít phân tổng hợp, quốc cỏ xới đất, rồi được sao ăn nấy. Năm dc năm mất. Tết khi nào cũng tất bật, bận rộn nhưng cũng là khoảng thời gian mong chờ nhất năm vì tết mới dc mua 1 bộ quần áo mới, niềm vui mà có khi cả năm ko có được, tết mới được ăn thịt cá dư dả, có cảm giác đủ và chán chứ ko như bình thường.
Ngày xưa nghèo nhưng vui, vì tuổi trẻ vô ưu vô lo, nếu có lo thì cũng chỉ là lo làm sao học thật giỏi, làm sao có đủ tiền đi học.
Giờ kinh tế đỡ hơn nhiều nhưng chẳng thể nào tìm lại dc niềm vui, niềm háo hức mong chờ tết như ngày xưa nữa...
Em gửi đây mấy bức ảnh, nhắc lại nhớ nhà.

juve99

Xì hơi lốp
Bánh quy gai.
Bà già tôi đem bột đi, đem trứng + sữa + đường đi.
Họ chỉ có công trộn bột và nướng.

Ngon thì nhất quả đất rồi.
Giờ mấy bánh này tìm loại ngon hơi ít, toàn bột gạo tẻ ăn khô cứng. Bác cũng còn ít tuổi nhỉ