[Funland] Kẻ phản bội Tám Hà trong chiến dịch Mậu Thân năm 1968

Bên kia có siêu điệp viên X92 ở miền Nam, mãi đến khi giải phóng mới bị lộ, sau ông ta tự tự chết.
Điệp viên này gây những tổn thất cực lớn cho quân giải phóng
Em search X5 toàn ra BMW 😁, ko biết ý cụ có phải là X92 Võ Văn Ba ko vậy?

Húp sụp sụp

Xe điện
Ngày nay thời bình ngồi nói chuyện xưa và cứ tưởng tượng mọi việc như cuộc sống ngày hôm nay , mà không hiểu được những khó khăn, hy sinh gian khổ, của các chiến sĩ biệt động thành lúc đó!

FYI, Họ không cần đầu hàng chỉ cần sống trong lòng địch bình thường như bao nhiêu người khác (các chiến sĩ biệt động thành đều là trí thức, sinh viên, có công ăn việc làm, và cuộc sống không khó khăn về kinh tế,.... ) thì họ cũng đã có một cuộc sống no đủ, thoải mái, thậm chí sung sướng!
Tất cả chỉ vì một lý tưởng, và họ tôn thờ lý tưởng này và hy sinh cho cái lý tưởng đó để giải phóng đất nước mà phải chịu bao nhiêu khó khăn, khổ ải, tù đày, hay mất mạng.

Bây giờ ngồi mà "nói cho hay đòi cho được" thì ai chả nói được. Hãy nên đặt mình vào hoàn cảnh thời điểm đó, thì biết được rằng sự khó khăn mà họ phải trải qua là như thế nào!

BTW, Không cứ gì gặp nhau mà ngay cả những buổi học chính trị tập huấn trong bưng (Cục R) họ cũng phải che kín mặt.
Trong một đám cưới trong khu căn cứ cũng không là ngoại lệ, chỉ có một tấm hình vô tình chụp lại các thành viên trong lễ cưới mà cũng bị kiểm điểm từng bừng! Vì chẳng may tấm hình đó lọt ra ngoài thì hệ quả của nó như thế nào các bác cũng biết đấy!
Đơn giản như bây giờ công ty đối thủ gọi sang làm tăng lương 20-30% là các cụ lao sang ầm ầm :)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đơn giản như bây giờ công ty đối thủ gọi sang làm tăng lương 20-30% là các cụ lao sang ầm ầm :)

Sang thì cũng chẳng sao vì "Thóc rải đến đâu, bồ câu bâu đến đấy"!
Nhưng sang mà lại cung cấp thông tin, lộ bí mật cũng như phản lại chỗ cũ thì ................. đầy!

Không phải tự nhiên mà tất cả các công ty nước ngoài làm ăn có bài bản khi tuyển nhân viên đều bắt người nhân viên sơ tuyển ký một thỏa thuận không tiết lộ (Un-Disclosure Agreement) với những ràng buộc cực kỳ nghiêm ngặt cho chừa cái thói ................. phản phúc !

.Bo My

Xe container
Em search X5 toàn ra BMW 😁, ko biết ý cụ có phải là X92 Võ Văn Ba ko vậy?
X92 đây, là điệp viên từ đầu, không phải phản bội. Trong bài có thông tin bắt được CIA người Mỹ ở Ban Me Thuật! Ngoài ra X92 là người đầu tiên cung cấp 1 tin kinh khủng cho Thiệu là người Mỹ sắp ký hiệp định cho phép Bắc Việt giữ quân ở miền Nam.

Chỉnh sửa cuối:

lotomo2015

Xe buýt
Klq nhưng con đường nhà cụ Ẩn này cùng đường với nhà cụ Linh. Năm 1998 em làm ngân hàng, đi công tác Sg và ở nhà khách ngân hàng cũng trên con đường ấy. Đường này thông với 1 đường nữa (Trần quốc Thảo ???) nhưng để giữ yên tĩnh cho cụ Linh nên chỉ cho vào phía TQT thôi, phía Nkkn đóng cổng sắt, chỉ người đi bộ hoặc vác xe đạp mới qua được.
Hôm đấy em dẫn chị và cháu đi mua sắm cả ngày (chị em cùng làm ngân hàng với em) rồi đi xem trận ck C1 tại quán Mưa rừng trên đường NkKn hay NV Trỗi gì đấy, cỡ 3h sáng thì tan. Xin quán ngủ lại họ không chịu. Thằng bạn chở em về nó cũng mệt nên bảo em đứng chờ bảo vệ mở cửa. Mà cái nhà nghỉ cách đường (có lối vào riêng sâu phải 30m) nên không gọi được. Quán xá chưa mở nên em phải ngồi bệt trên vỉa hè ngủ ngồi tới sáng. Hồi đấy chưa có đtdd.
Sau khi cụ Linh mất thì họ bỏ cái cổng sắt kia.

.
Khu đấy chắc nhà của các Vip Vnch.
Nhà khách cụ nói hình như của Vietcombank, sau này họ chuyển thành Phòng giao dịch thì phải.

Hà Tam

Xe điện
Em thấy quán cafe Katinat trên đường Đồng khởi mà cụ?
Vưng cụ, nó cùng trên đường Đồng khởi, nhưng với 2 quán kia thì là bên số lẻ và số chẵn của Đồng Khởi. Những năm 199x, nhà iem cũng có thời gian ngồi cả mấy quán này với bạn bè...

nowhereland

Xe điện
Cụ nào nghĩ cái nhà của cụ Ẩn to thì chẳng hiểu gì về SG sau 1975 cả. Sau 30/4 dân nhiều tiền di tản gần hết nhà cửa đầy ra, và chẳng có giá trị gì mấy. Em có ông bác khi ấy là đại úy được cho lựa chọn nếu ở lại SG trong ban quân quản thì được cấp cái nhà to tướng ở Q5, nhưng sau khi bàn với gia đình thì quyết định giải ngũ về quê cày ruộng. Có ai ham hố ở lại SG khi ấy đâu, chiến tranh bao năm mong đoàn tụ và ở lại SG khi ấy cũng tên rơi đạn lạc như chơi, đã an toàn hẳn đâu.

chemotech

Xe điện
Hoàn toàn là thông tin tào lao cụ nhé ! Cụ Đề sinh năm 1919 mà trong các báo kia nói cụ Đề theo cách mạng từ năm 1935 thì lúc đó mới 16 tuổi , 16 tuổi đi làm sát thủ ám sát 1 nhân vật tầm cỡ hả ? Và năm 1935 thì Bác chưa về nước , thì ám sát ở đâu ?
Có thể cụ ạ, như trường hợp của Lý Tự Trọng

Hà Tam

Xe điện
Ồ, em cứ tưởng có 1 quán :)
Ha ha, lại hiểu lệch nhau rồi. Những năm 199x, đường Đồng khởi có 3 quán cafe nổi tiếng: Quán cafe Givral và quán cafe Brodard nằm cùng một phía của Đồng khởi, còn quán cafe Catinat của Phú Quang nằm ở phía bên kia Đồng khởi, và gần bờ sông hơn. Giờ quán xa xưa chỉ còn cafe Brodard thôi.

HuyArt

Xe lăn
Quý anh biên cái tên phim để anh em google cho uy tín, chứ nói chung chung như này khoa tin quá
Khủng bố ở Little Saigon (tiếng Anh: Terror in Little Saigon
Của thầy đây, giờ vẫn có con của các nạn nhân bị ám sát đang tìm lại công lý đấy

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bây giờ còn những quán hay phòng trà nào còn ở đúng vị trí, giữ tên hoặc đổi tên cùng được, cụ chỉ em phát, dịp nào đi ctác em làm 1 vòng, kẻo sau này mất hết dấu tích

Trước Covic đã "mai một" một ít. :D
Sau Covid thì chẳng còn là bao! :((

Chauthanh11

Xe điện
Người Pháp họ đâu đến nỗi thiếu người mà phải đi tuyển 1 người 15-16 tuổi đi làm mẬt thám , sát thủ ? Và những năm đó Bác Hồ chưa về nước cụ ạ , thời gian đó hình như Bác đang ở tận nước Nga thì phải .
Các bài báo của VN cũng không hề nói cụ ấy từng theo Tây bao giờ cả . Hoàn toàn là thông tin tam sao thất bản .

QUANG1970

Xì hơi lốp
Người Pháp họ đâu đến nỗi thiếu người mà phải đi tuyển 1 người 15-16 tuổi đi làm mẬt thám , sát thủ ? Và những năm đó Bác Hồ chưa về nước cụ ạ , thời gian đó hình như Bác đang ở tận nước Nga thì phải .
Các bài báo của VN cũng không hề nói cụ ấy từng theo Tây bao giờ cả . Hoàn toàn là thông tin tam sao thất bản .

Tin, hay thông tin thì có thể tam sao thất bản vì trong thời buổi đó, không có những công nghệ ghi chép tử tế, cũng như hệ thống báo chí bị kiểm duyệt chặt chẽ và bóp nghẹt.
Nhưng lòng yêu nước của Lý Tự trọng thì có thật!

Các bác cần gì? thắc mắc là có lòng yêu nước? hay cần xác minh một thông tin, chẳng để làm gì cả hay nếu có chăng chỉ là bới béo ra bọ!

Chauthanh11

Xe điện
Tin, hay thông tin thì có thể tam sao thất bản vì trong thời buổi đó, không có những công nghệ ghi chép tử tế, cũng như hệ thống báo chí bị kiểm duyệt chặt chẽ và bóp nghẹt.
Nhưng lòng yêu nước của Lý Tự trọng thì có thật!

Các bác cần gì? thắc mắc là có lòng yêu nước? hay cần xác minh một thông tin, chẳng để làm gì cả hay nếu có chăng chỉ là bới béo ra bọ!
Đâu phải là lúc cổ động đâu mà cần gân cổ vì lòng Yêu nước vậy ?
Đã là thông tin thì nó phải là chính xác . Thời nào cũng vậy cả , trên mạng trên diễn đàn thấy không chính xác thì ai cũng có quyền phản bác , chứ bèo hay bọ gì ở đây ???