[Funland] Kẻ phản bội Tám Hà trong chiến dịch Mậu Thân năm 1968

Duhloss

Xe tải
Nếu theo Mỹ thì ông Ẩn không thể sống sót đến năm 1975 đâu mà cuu nghĩ là có thể có cả chục căn biệt thự như thế nhé!

Được phía CS đầu tư cho qua Mỹ học báo chí là coi như đã xác định con đường phải phục vụ CS rồi!
Khi qua Mỹ học thì với thời gian và những trải nghiệm ở nước Mỹ thì ông Ẩn đã trở nên có tình cảm với nước Mỹ và có tư tưởng không muóin theo CS nữa. Nhưng không có lưha chọn khác. Nếu không theo CS nữa mà theo Mỹ, liệu phía CS có để yên? Nếu định chơi hai mang phục vụ cả 2 thì còn nguy hiểm hơn; có thể bị cả hai bên thanh lý!
Chưa hẳn vậy. Tám Hà quay xe rồi CS làm gì đc hắn đâu. Cuối cùng vẫn qua Mẽo an toàn.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Chưa hẳn vậy. Tám Hà quay xe rồi CS làm gì đc hắn đâu. Cuối cùng vẫn qua Mẽo an toàn.
Tám Hà lại khác cụ.

Còn cụ Ẩn là CS đầu tư cho qua Mỹ học để về VN cài cằm thành điệp viên. Nếu muốn theo Mỹ thì chỉ có cách khai ra vai trò của mình rồi thành điẹp viên 2 mang. Mà 2 mang thì rất dễ bị bên CS phát hiện rồi thanh lý!

Còn nếu cụ Ẩn muốn đoạn tuyệt hẳn với CS thì chỉ có cách ở lại Mỹ thôi!

QUANG1970

Xe lăn
Thế rồi có "được sướng" không hở bác??? :-? :P
kkk e chịu, được mấy cô y tá chăm sóc chắc phải sướng rồi😂
Theo em thi sướng hay không cũng còn tùy vào vị trí vết thương, các bác ạ! :D

Nếu bị thương, mà chẳng may lại ngay nơi khiến cho phải trở thành "hoạn quan thời đại" rồi lại được mấy cô y tá trẻ đẹp chăm sóc, thì lúc đó, mới biết thế nào là sướng đấy! :((:))

Chauthanh11

Xe điện
Nếu theo Mỹ thì ông Ẩn không thể sống sót đến năm 1975 đâu mà cuu nghĩ là có thể có cả chục căn biệt thự như thế nhé!

Được phía CS đầu tư cho qua Mỹ học báo chí là coi như đã xác định con đường phải phục vụ CS rồi!
Khi qua Mỹ học thì với thời gian và những trải nghiệm ở nước Mỹ thì ông Ẩn đã trở nên có tình cảm với nước Mỹ và có tư tưởng không muóin theo CS nữa. Nhưng không có lưha chọn khác. Nếu không theo CS nữa mà theo Mỹ, liệu phía CS có để yên? Nếu định chơi hai mang phục vụ cả 2 thì còn nguy hiểm hơn; có thể bị cả hai bên thanh lý!
Cụ Ẩn theo chủ nghĩa dân tộc thì đúng hơn . Cụ ấy muốn VN độc lập , toàn vẹn lãnh thổ . Nhưng cụ ấy cũng không hề thù ghét người Mỹ .

Patriots

Xe lăn
Cụ Ẩn theo chủ nghĩa dân tộc thì đúng hơn . Cụ ấy muốn VN độc lập , toàn vẹn lãnh thổ . Nhưng cụ ấy cũng không hề thù ghét người Mỹ .
Ông Ẩn nghĩ gì thì đến tầm cao nhất còn hoài nghi, con ông Ẩn tốt nghiệp bên Mỹ ông còn không sang

Duhloss

Xe tải
Đời không, như là mơ và thực tế thì lại không như bác nghĩ! [-X

Bác có nghe người ta nói rằng: "Trai đẹp đã hiếm, mà chúng còn yêu nhau, thì đào đâu ra người để mình lấy làm chồng đây?" không nhỉ? :(( :)) =))

Em chỉ xin nói đến thế, và không nói gì thêm nhé. :P
Bác nói đến đâu thì cũng chỉ là tin vỉa hè, thực tế cụ PTM có đầy đủ cháu nội cháu ngoại 😀

traiHNcodon

Xe tăng
Cụ chuẩn ạ. Cụ Ẩn theo CM, thành điệp viên cầp cao của ta cho đến tận phút cuối chưa hẳn đã là do lựa chọn của cụ, mà do ở cái thế đâm lao phải theo lao; đã chọn “con đường” đó (tức con đường thành điệp viên của ta) là không có đường quay lại; có muốn đổi phe để theo CIA cũng không thể ; vì như thế là thành điệp viên 2 mang rất dễ bị lộ; sẽ có nguy cơ bị cả 2 bên thanh lý!
Kể cả nếu cụ Ẩn muốn trung lập không muốn phục vụ ta nữa thì cũng không được; từ khi cụ Ẩn chọn việc nhận kinh phí của ta để được du học nghề báo chí ở Mỹ là cụ chỉ có hai con đường: nếu trở về VN thì phải thành điệp viên phục vụ ta theo sự chỉ đạo của ta; nếu vì phát sinh cảm tình với nước Mỹ mà không muốn phục vụ ta, thành điệp viên của ta, thì chỉ có cách ở lại Mỹ sau khi học xong nghề báo thôi. Nhưng sẽ sống bằng gì? Ngoài 2 lựa chọn này cụ Ẩn không còn lựa chọn khác. Chọn trở về VN làm điệp viên cho VNDC CH là lựa chọn phương án tốt hơn so với phương án quay xe, ở lại nước Mỹ.

cho nên, cụ nào nói cụ Ẩn có trình độ nhưng không chọn phục vụ CIA và VNCH mà chọn phục vụ phía ta là vì cụ ấy không màng danh lợi vv là không chính xác! Khi cụ đã có trình độ rồi, cụ chọn phục vụ ta là vì đó là lựa chọn khôn ngoan, thức thời. Không có lựa chọn khác ngoài lựa chọn ở lại Mỹ! Nên nhớ trình độ mà cụ có là do phía ta đầu tư tài chính cho cụ đi học báo chí bên Mỹ! Nên sau khi học xong cụ không thể còn lựa chọn nào khác ngoài tiếp tục con đường đã chọn ban đầu khi đi du học Mỹ. Muốn quay xe chỉ có thể ở lại Mỹ; còn nếu về VN mà từ chối phục vụ ta thì phía ta liệu có để yên? Còn nếu định chơi trò 2 mang thì còn nguy hiểm cho cụ ấy hơn đấy,có nguy cơ bị lọi tẩy là đối tượng thanh lý của cả 2 phe đấy!

Sau 1975 cụ Ẩn không tgam gia chức vụ gì, không phải là do cụ Ẩn không nhận; mà là vì cụ Ẩn không được bố trí nhé; do với thân phận nhạy catm của cụ, phía ta cũng phải có những thận trọng nhất định. Chính vì không được bố trí tham gia chức vụ gì trong chính quyền mới, lại còn bị giám sát rất chặt chẽ, nên cụ Ẩn cũng khá là bất mãn và cảm thấy ngột ngạt, bị ức chế vv rất nhiều đấy; ta đọc những chia sẻ của cụ Ẩn với ông tác giả người Mỹ trong cuốn “Điệp viẻn hoàn hảo” thì sẽ cảm nhận thấy rõ sự bất mãn của cụ Ẩn. Nedn nói cụ Ẩn không màng danh lợi là không chính xác.
Ai bảo không được bố trí,bố trí ở vị trí cực kì quan trọng ở cấp chiến lược,75 tuổi mới về hưu đấy.

XSim

Xe container
Vị trí kiểu ngồi chơi xơi nước thôi; ko được bố trí ở những vị trí quan trọng, có tính điều hành vv (ví dụ bí thư hay chủ tịch tỉnh vv).

Ngoài ra cụ Ẩn còn bị giám sát rất chặt chẽ. Điều này khiến cụ không hài lòng cũng như cảm thấy bất an. Nhẽ ra cụ nên hiểu và thông cảm cho việc bị giám sát mới phải. Nhỡ cụ có khả năng là một X92 phiên bản hoà bình thì sao? Cụ Ẩn nhẽ ra phải hiểu, sau 1975 bao nhiêu người từng cộng tác và làm việc cho Mỹ bị đi cải tsjo; bao nhiêu người bị tịch thu tài sản hay chật vật lo miếng ăn, kiếm sống vv. Còn cụ được cấp nhà to, được đàm bảo mức sống cao
, coi như chính quyền cũng trân trọng và báo đáp đóng góp của cụ rồi!
Cụ Ẩn cũng như các điệp viên tình báo nằm sâu trong lòng địch khác, sẽ được tôn vinh nhưng không thể dùng tiếp được. Việc này là đúng "quy trình" thôi, em nghĩ ở đâu cũng vậy, khi anh đã ăn nằm với địch lâu rồi thì rất khó nắm bắt anh, nếu giao trọng trách lớn thì cái nguy cơ ấy rất cao. Việc này cũng như anh hùng xông pha chốn dịch bệnh thì về cứ phải cách ly theo dõi chán chê đã :))

Đây cũng chính là sự hy sinh của những người làm tình báo, không phải chỉ khi sống trong lòng địch mà cả khi về với đồng đội mình. Họ đã xác định điều đó từ khi bắt đầu công việc rồi. Cụ Ẩn em nghĩ cũng hiểu việc đó, có điều trong thực tế tâm lý con người bí bách theo thời gian, cộng với chính sách nhà nước không thể luôn hoàn hảo, việc cụ có bức xúc, bất mãn là khó tránh khỏi.

QUANG1970

Xe lăn
Hi
Bác nói đến đâu thì cũng chỉ là tin vỉa hè, thực tế cụ PTM có đầy đủ cháu nội cháu ngoại 😀
Bác thật là ngây thơ! :P
Hay nói chính xác là suy nghĩ quá đơn giản vì chỉ thấy cái trước mắt mà không hiểu cái sau lưng!
"Thấy đỏ đừng ngỡ là son" bác à. [-X

Mình tôn trọng xu hướng tình dục của một con người, vì nó không ảnh hưởng gì đến cuộc sống hay tương lai sự nghiệp của mình. Chỉ khi nào mình định lấy họ, hoặc giả "con mình sẽ cưới, cháu vợ sắp yêu" họ, thì mới cần phải được "đào sâu nghĩ chín", còn lại chỉ nên biết qua qua, hầu cho phong phú kiến thức về cuộc đời. :D

Cái quan trọng nhất là hiểu được hay nhìn ra một quy luật ngàn năm: "Trên đời này chẳng có cái gì hoàn toàn hay hoàn hảo hết"! :)) :(( [-X
Rồi từ đó càng "yêu đời và thương người" để những ngày tháng sắp tới trước mặt, chỉ luôn tràn ngập những niềm vui. :x

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Có cụ Nguyễn Tài một ngôi sao sáng trong ngành công an, tuy không phải làm tình báo nhưng bị địch bắt và giam giữ 5 năm. Lúc về cũng chịu bao khốn khổ, uất ức với chính những người đồng chí của mình, chỉ vì bị CIA gài thông tin thất thiệt.

Cụ Nguyễn Tài sau năm 75 đã là thứ trưởng Bộ Nội vụ (Bộ Công an bây giờ), tiền đồ có lẽ rất xán lạn nhưng chỉ vì dính tin giả của CIA mà coi như tiền đồ mất hết, kèm theo bao tủi nhục uất ức. Dù sau đó cụ được minh oan nhưng không bao giờ có thể gột rửa hết được vì rất khó cho cấp trên có thể hoàn toàn tin tưởng được cụ. Đây cũng có thể coi như là một sự hy sinh mất mát của cụ ấy và cho đất nước.

Các cụ quan tâm có thể tìm hiểu trên wiki, hồi ký của Frank Snepp (CIA) và của chính cụ ấy.

.Bo My

Xe container
Ngoài ra cụ Ẩn còn bị giám sát rất chặt chẽ. Điều này khiến cụ không hài lòng cũng như cảm thấy bất an
Cụ Ẩn có nói với cụ là bất an không? Hay chỉ là bảo vệ thôi, đã là tình báo thì phải được bảo vệ cẩn mật và tránh các công việc phải lộ diện nhiều nơi. Cụ Ẩn vẫn được thăng chức đều đều từ Trung tá lên Thiếu tướng. Công việc của cụ ấy dĩ nhiên không phải là những việc có thể lên báo hàng ngày. Cụ cứ đòi phải làm bí thư, chủ tịch.. sao được.

QUANG1970

Xe lăn
Có cụ Nguyễn Tài một ngôi sao sáng trong ngành công an, tuy không phải làm tình báo nhưng bị địch bắt và giam giữ 5 năm. Lúc về cũng chịu bao khốn khổ, uất ức với chính những người đồng chí của mình, chỉ vì bị CIA gài thông tin thất thiệt.

Cụ Nguyễn Tài sau năm 75 đã là thứ trưởng Bộ Nội vụ (Bộ Công an bây giờ), tiền đồ có lẽ rất xán lạn nhưng chỉ vì dính tin giả của CIA mà coi như tiền đồ mất hết, kèm theo bao tủi nhục uất ức. Dù sau đó cụ được minh oan nhưng không bao giờ có thể gột rửa hết được vì rất khó cho cấp trên có thể hoàn toàn tin tưởng được cụ. Đây cũng có thể coi như là một sự hy sinh mất mát của cụ ấy và cho đất nước.

Các cụ quan tâm có thể tìm hiểu trên wiki, hồi ký của Frank Snepp (CIA) và của chính cụ ấy.
Cụ Ẩn có nói với cụ là bất an không? Hay chỉ là bảo vệ thôi, đã là tình báo thì phải được bảo vệ cẩn mật và tránh các công việc phải lộ diện nhiều nơi. Cụ Ẩn vẫn được thăng chức đều đều từ Trung tá lên Thiếu tướng. Công việc của cụ ấy dĩ nhiên không phải là những việc có thể lên báo hàng ngày. Cụ cứ đòi phải làm bí thư, chủ tịch.. sao được.

Sướng, hay là khổ tùy theo cách nhìn! :P

Đời cách mạng, từ khi tôi đã hiểu
Dấn thân vô là phải chịu tù đày
Là gươm kề cận cổ, súng kề tai
Là thân sống chỉ coi còn một nửa
Bao khổ ấy, thôi cần chi nói nữa. [-X

Những người làm cách mạng, hay nói rộng hơn là làm chính trị mà giỏi, và có tài, thì họ không phải là những người thường họ là những công dân hay những nhân tố tinh hoa (Elite) nghĩa là họ quán triệt tư tưởng về cuộc đời, cách ửng xử trong cuộc sống, và nhân tình thế thái. Họ biết trước và thấy trước những gì có khả năng xảy ra và vui vẻ, hiên ngang gánh chịu cũng như đối diện với nó. ^:)^

Ngày Nguyễn Văn Trỗi ra pháp trường, không phải là anh không biết những gì sẽ xảy ra, nhưng vẫn hiên ngang, ung dung trước quân thù và đòi bỏ toàn miếng vải đen bịt mắt để nhìn thẳng vào cái chết rồi anh dũng hô vang khẩu hiệu. Thế thì xin hỏi lúc đó anh đang sướng hay khổ? :-/

Đứng ở ngoài nhìn vào mà nói, thì chỉ là ý kiến của riêng người nói hay một số người, chứ không phải là của người trong cuộc nhé [-X.

hitle888

Xe điện
Cụ Ẩn cũng như các điệp viên tình báo nằm sâu trong lòng địch khác, sẽ được tôn vinh nhưng không thể dùng tiếp được. Việc này là đúng "quy trình" thôi, em nghĩ ở đâu cũng vậy, khi anh đã ăn nằm với địch lâu rồi thì rất khó nắm bắt anh, nếu giao trọng trách lớn thì cái nguy cơ ấy rất cao. Việc này cũng như anh hùng xông pha chốn dịch bệnh thì về cứ phải cách ly theo dõi chán chê đã :))

Đây cũng chính là sự hy sinh của những người làm tình báo, không phải chỉ khi sống trong lòng địch mà cả khi về với đồng đội mình. Họ đã xác định điều đó từ khi bắt đầu công việc rồi. Cụ Ẩn em nghĩ cũng hiểu việc đó, có điều trong thực tế tâm lý con người bí bách theo thời gian, cộng với chính sách nhà nước không thể luôn hoàn hảo, việc cụ có bức xúc, bất mãn là khó tránh khỏi.
cụ 3 quốc sau lên cục trưởng đấy cụ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Như thế này là cực đoan rồi. Người có tuổi cho là phản ứng hỗn láo. Nếu văn hóa giao tiếp chỉ như vậy sẽ làm mất uy tín về sự mẫn tiệp bấy lâu nay trên of.
- Viết bình thường như cháu vẫn viết thì bị suy diễn là ủng hộ Ngô Đình Diệm.
- Bày tỏ rõ lập trường đả đảo Ngô Đình Diệm thì bị cho là hỗn láo.
Theo bác, cháu nên làm như thế nào ạ?

traiHNcodon

Xe tăng
Vị trí kiểu ngồi chơi xơi nước thôi; ko được bố trí ở những vị trí quan trọng, có tính điều hành vv (ví dụ bí thư hay chủ tịch tỉnh vv).

Ngoài ra cụ Ẩn còn bị giám sát rất chặt chẽ. Điều này khiến cụ không hài lòng cũng như cảm thấy bất an. Nhẽ ra cụ nên hiểu và thông cảm cho việc bị giám sát mới phải. Nhỡ cụ có khả năng là một X92 phiên bản hậu 1975 thì sao? Cụ Ẩn nhẽ ra phải hiểu, sau 1975 bao nhiêu người từng cộng tác và làm việc cho Mỹ bị đi cải tsjo; bao nhiêu người bị tịch thu tài sản hay chật vật lo miếng ăn, kiếm sống vv. Còn cụ được cấp nhà to, được đàm bảo mức sống cao
Bạn không biết không nên phát biểu,Vị tri của cụ Ẩn nó đặc biệt quan trọng bí thư hay chủ tịch đã là gì,Thông thường Người của cục 2 không đi ra ngoài làm nếu Công khai danh tính.Còn bất mãn là cụ cho là thế thôi đừng đem những điều công khai của nhà tình báo mà đánh giá,cụ Ẩn sau này đóng góp to lớn cho nước nhà còn hơn cả thời trước 75 nhất là những năm 85 đến 91.Những nhận xét nào ham danh vọng và bất mãn bức bối đều là những giọng điệu hạ thấp bôi nhọ cụ Ẩn

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng.

Thực tế trong cuộc sống, công việc..
Không chỉ ngày xưa, mà cả bây giờ, và mai sau nữa
Và chắc là không chỉ ở ta, mà ở đâu cũng vậy

Rằng khi anh đang làm việc công khai cho chỗ A nào đó thì để được tín nhiệm, được tín tưởng, được nằm trong thành phần "chủ chốt" hoặc quan trọng để có nhiều thông tin... thì anh phải là người làm được việc, tức là làm lợi cho cái người sử dụng anh. Chẳng bao giờ có chuyện anh không làm được gì, không có chiến công, không có thành tích gì mà anh được tin tưởng, được giao trọng trách, được tín nhiệm... đến mức có được nhiều thông tin.

Mà trong chiến tranh, lại là chiến tranh đối kháng, công việc chính của mỗi bên là tiêu diệt/đánh phá/làm suy yếu bên kia.
Và chiến công, thành tích, hoặc những cái gì đó để người ta đánh giá là anh đáng tin tưởng, là anh làm được việc... trong bối cảnh này, chắc đến đứa trẻ cũng biết rằng đó chắc chắn là liên quan đến việc làm suy yếu/có lợi cho việc tấn công/phá hoại phía bên kia.

Ngoài ra cụ Ẩn còn bị giám sát rất chặt chẽ. Điều này khiến cụ không hài lòng cũng như cảm thấy bất an. Nhẽ ra cụ nên hiểu và thông cảm cho việc bị giám sát mới phải. Nhỡ cụ có khả năng là một X92 phiên bản hậu 1975 thì sao? Cụ Ẩn nhẽ ra phải hiểu, sau 1975 bao nhiêu người từng cộng tác và làm việc cho Mỹ bị đi cải tsjo; bao nhiêu người bị tịch thu tài sản hay chật vật lo miếng ăn, kiếm sống vv. Còn cụ được cấp nhà to, được đàm bảo mức sống cao

Bạn không biết không nên phát biểu,Vị tri của cụ Ẩn nó đặc biệt quan trọng bí thư hay chủ tịch đã là gì,Thông thường Người của cục 2 không đi ra ngoài làm nếu Công khai danh tính.Còn bất mãn là cụ cho là thế thôi đừng đem những điều công khai của nhà tình báo mà đánh giá,cụ Ẩn sau này đóng góp to lớn cho nước nhà còn hơn cả thời trước 75 nhất là những năm 85 đến 91.Những nhận xét nào ham danh vọng và bất mãn bức bối đều là những giọng điệu hạ thấp bôi nhọ cụ Ẩn

nouvo

Xe tăng
Có 1 chuyện thú vị là Ngô Đình Diệm chống cộng dữ dội, nhưng lại rất muốn mình trở thành "Cha già dân tộc" như Cụ Hồ.

Việc Diệm bắt các nghi lễ phải hát "Suy tôn Ngô Tổng thống" sau bài Quốc ca VNCH nó là bắt chước nghi lễ của VNDCCH, sau bài Quốc ca là bài Lãnh tụ ca (Ca ngợi Hồ Chủ tịch).

Nghiên cứu đảng Cần lao - Nhân vị của VNCH, sẽ thấy nó được tổ chức gần y như cách tổ chức của Đảng Lao động VN ngoài Bắc.

Có điều, cái gọi là "Cha già dân tộc" của Diệm là kiểu cha ăn trên ngồi trốc, các con dân phải hầu hạ dạ vâng. Nói chung, vẫn không thoát được tâm thế quan lớn thời phong kiến:

Ảnh Diệm đi thăm thú vùng lũ lụt. Thế này bảo sao không bị lật.
Ông Nhu là TBT của đảng Cần Lao Nhân Vị nhưng cơ cấu bên đảng này rời rạc hơn bên Đảng Lao động nhiều.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Cụ bật mí một chút về hoạt động của cụ Ẩn giai đoạn 85-91 đi, em mong muốn hiểu thêm cuộc đời của cụ Ẩn

traiHNcodon

Xe tăng
Cụ bật mí một chút về hoạt động của cụ Ẩn giai đoạn 85-91 đi, em mong muốn hiểu thêm cuộc đời của cụ Ẩn
Cụ nghe tổ A47 chưa do trưởng Ban bảo vệ chính trị nội bộ Nguyễn Đình Hương lãnh đạo từ năm 1985 đên 1996,Nó chính là bộ phận quan trọng nhất của Cục 2 để phát triển thành Tổng Cục 2 Các Đoàn đặc nhiệm K3 K2 trinh sát điện tử đều phát triển từ đơn vị này.Ông Ẩn chính là 1 trong những người khai sinh nó huân luyện đào tạo cán bộ định hướng hoạt động.

Chỉnh sửa cuối: