[Funland] Kẻ yếu - kẻ mạnh và văn hoá cãi nhau ở của OFer

hpg

Xe buýt
Em đọ đến trang 9 rồi đi ra.

Wave cùi bắp

Xe điện
Hôm trước có ông ộp khoe được ngồi đàm đạo với một vị cao nhơn của cõi ộp. Vị cao nhơn này có một nick chính và nhiều nick phụ. Mỗi khi muốn nhận được sự ủng hộ thì tung nick phụ ra. Hóa ra sống ảo đâu chỉ mỗi đám xì tin=))^:)^

Em thấy cứ thớt nào nhạy nhạy tí là tới trang 10 đổ đi là cccm cãi nhau lộn tùng phèo cả, có cụ còn văng đủ thứ luôn khiến min mod dù chẳng muốn nhưng cũng phải xuống tay. Nhẹ thì xì hơi, nặng thì tịch thu bằng lái.
Chả hiểu thắng thì được gì nữa.

Nhân thể đọc được bài này hay muốn share cùng cccm.
—————————

QUYỀN NĂNG CUẢ KẺ YẾU

Các cụ nói “Biết mình biết người, trăm trận trăm thắng”, nhưng lại chẳng có “cụ” nào dạy tôi làm thế nào để “biết mình”.

Với tôi, cuộc đời như 1 chuỗi các giao dịch: Cha đầu tư cho tôi để ông có nơi nương tựa khi về hưu; Nhận lương từ anh Bình để làm culi cho FPT – nơi mang lại tiền và danh tiếng cho anh ấy; Bỏ ra 20 phút à ơi anh KhánhBN để bớt được vài trăm nghìn mua chiếc điện thoại Samsung, vài trăm nghìn ấy là món lợi tôi mang đến cho thằng bạn đã giúp tôi nhiều mà chưa có dịp trả ơn... Mỗi ngày của tôi lại là 1 serie các giao dịch, bắt đầu từ 7h30 sáng đến 23h (tất nhiên, nếu không tính đến các giao dịch khác diễn ra trong đêm).

Trong các vòng quay cuồng ấy, làm sao tôi “biết mình” đây?

90% giao dịch của tôi là thất bại. ít nhất là như vậy, vì nếu 50% thành công, tôi đã là anh Bình, 70% tôi đã có khả năng làm Tổng thư ký Liên hiệp quốc. Nếu 90% thành công? Tôi không biết mình sẽ là cái gì nữa. Tôi chắc vậy.

Tôi đã hiểu sai mình trong 90% giao dịch. Cái khó là ngay trong 1 buổi họp giao ban 30’ với 10 người, tôi có 9 cái Tôi khác nhau khi đối diện với 9 đồng nghiệp. Trong bữa cơm gia đình kéo dài 1h30’, tôi là 5 cái Tôi khác nhau khi nói chuyện với vợ, em, cha, mẹ và bà giúp việc. Để thay đổi nhanh như vậy, tôi sẽ tự chóng mặt. Có cái tôi nào phù hợp cho đa số trường hợp không?

Kiểm lại những giao dịch tạm cho là thành công, tôi thấy trong phần lớn các trường hợp đó, dù mình thể hiện những khuôn mặt khác nhau nhưng có 1 điểm chung: vai kẻ yếu. Và thành công dường như đã tìm đến với tôi lúc đó bởi vì…

1- Kẻ yếu nhiều bạn: Kẻ mạnh không đưa kẻ yếu vào danh sách đối thủ của mình, nhờ vậy kẻ yếu có ít kẻ thù. Theo thói quen, con người thường giúp đỡ người yếu hơn mình, vì vậy kẻ yếu có nhiều bạn.

2- Kẻ yếu ít tốn sức: Khi ý thức được mình yếu, kẻ yếu không dám đối đầu trực tiếp với kẻ mạnh, anh ta thường liên kết với kẻ mạnh khác để có thể chiến thắng mà tốn ít sức nhất.

3- Kẻ yếu tỉnh táo: Những lời phỉnh nịnh sẽ vô nghĩa vì kẻ yếu hiểu những lời khen đó không bao giờ dành cho mình, nhờ vậy tai anh ta còn chỗ cho cho những lời nói thật.

4- Kẻ yếu dụng công hợp lý: Kẻ yếu không tấn công nên ít bị hở sườn, nhờ vậy mà an toàn. Không phung phí nguồn lực vốn có hạn, anh ta chỉ chọn những mục tiêu vừa sức nên dễ thành công. Kẻ yếu làm vì hiệu quả chứ không vì danh hiệu.

5- Kẻ yếu không nản chí: Thất bại luôn nằm trong dự kiến nên kẻ yếu không sốt ruột khi thành công chậm đến.

6- Kẻ yếu không lỡ lời: Anh ta chỉ lỡ lời xin lỗi và cảm ơn.

7- Kẻ yếu luôn biết ơn: Kẻ yếu nhận sự giúp đỡ của người khác và sự phục vụ của nhân viên cho mình với thái độ biết ơn, vì vậy bạn bè và nhân viên ít bỏ anh ta mà đi.

8- Kẻ yếu đáng kính: Bạn có cho rằng Bác Hồ vô vàn kính yêu của chúng ta đã luôn hành xử như 1 “kẻ yếu”? Biểu hiện bên ngoài của một trí tuệ uyên bác lại là sự khiêm tốn dù người tiếp chuyện với ông là một tổng thống hay chỉ là một em nhỏ. Lợi dụng được sự tranh giành của các cường quốc lớn (qua chỉ thị “Nhật-Pháp bắn nhau và hành động của chúng ta”), ông đã mượn bước đồng minh để mang lại nền độc lập mà người Việt Nam trông đợi suốt 80 năm.

Tôi hiểu mình cần “yếu”. Nhưng tai hại thay, trong 90% các giao dịch trong cuộc sống, tôi cho mình là kẻ mạnh. Học làm kẻ yếu khó thay.

Sưu tầm.
Kẻ nhồn , đất nước thì nghèo dân thì hèn. Toàn tự sướng, chọn lọc tự nhiên là phải đấu tranh để phát triển , nghèo bền vững thế này cũng hót được. Một quá ngu hai thêm dầu vào lửa. Thằng yếu là thằng hèn, trong đời sống vợ chồng thằng yếu hay bị mọc sừng nhất hihihi

bật lửa

Xe hơi
Có tí liên quan, trước đây em thấy đầy cụ cãi nhau tay đôi thậm chí chửi bới chã, min, mốc như vã mắm mà nể! Giờ thấy ít hẳn

Chỉnh sửa cuối:

mrspooky

Xe tăng
Quyền năng chỉ thích hợp với các Chã, ofer thì tuyền ông mát dượi và quyền thì chỉ có hạn nhất định thoai.

haidongtay

Xe điện
Nhiều thằng kêu đíu rỗi,ơ thế đíu rỗi nó vào cà phê là gì nhỉ??hay nó vào làm bưng bê cho ae chém gió,à cái đó thì không rỗi thật.

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì lý lẽ vẫn thuộc về kẻ mạnh mà.
Yếu thì đừng ra gió cảm chết.:)):))
Kệ, các cụ chửi nhau cho vui, em hóng xem có câu hay còn học tập
Vào cày cồng đổi cái xe.
Khú khú.
Lướt web nói chung lsf thủ thập thông tin và giải trí. Ai cà khịa mình thì cho next. Hơi đâu rước bực vào thân. Mịa kiếm tháng 3củ của cụ Giao thong đâu phải dễ còn đi cà khịa :D
Em đợi đủ 10 tầng là em chởi. :D
Kéo đội vô phá tớt đuê

Đề bài: Tả bác Ôphở tử tế

Bài làm: Bên cạnh nhà em có bác tên là Trọc, ngày ngày bác ra đồng đi cày ruộng, con trâu đi trước bác đi theo sau.

Mỗi lần bác kêu tắc tắc là con trâu lại đi qua bên phải qua bên trái trông thật vui mắt.

Khi bác đưa cây roi lên đánh vào mông chú trâu thì ếch nhái hai bên bờ ruộng kêu inh ỏi.

Hố hố

Jo9926

Xe điện
Ở đời phải biết mình là ai chứ.

St.

kduc

Xe container
Trên OF không có kẻ yếu kẻ mạnh, chỉ có kẻ viết nhiều chữ và kẻ viết ít chữ thôi. Cụ nhé :)
Em lại sợ bọn mã cao, chẳng ăn được nhưng phật ý đội ấy vang cho cái đỏ mít xấu lắm :))

phuonghuongngoc

Xe container
Kéo đội vô phá tớt đuê

Bài làm: Bên cạnh nhà em có bác tên là Trọc, ngày ngày bác ra đồng đi cày ruộng, con trâu đi trước bác đi theo sau.

Mỗi lần bác kêu tắc tắc là con trâu lại đi qua bên phải qua bên trái trông thật vui mắt.

Khi bác đưa cây roi lên đánh vào mông chú trâu thì ếch nhái hai bên bờ ruộng kêu inh ỏi.

Hố hố
Đúng cmn hình thèng nông dân òi.:)):))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Kéo đội vô phá tớt đuê

Hố hố
Anh nhiều truyện hài quá!=))

BadBoy79

Xe lăn
Em lại sợ bọn mã cao, chẳng ăn được nhưng phật ý đội ấy vang cho cái đỏ mít xấu lắm :))
Dạ toàn "ngựa cảnh" thôi cụ à, văn hóa OF là "tình thương mến thương ofer" cụ nhỉ? ;))