[CCCĐ] Kenya - chuyến đi của kẻ liều mạng

vanthong196

Xe tải
Website
www.facebook.com
Đến sân bay em mới xin visa. Mẫu xin visa down trên mạng, thủ tục cấp visa khá nhanh. Nhân viên nhập cảnh chụp ảnh, lấy dấu vân tay tự động ( như khi các cụ nhập cảnh Malai - cái này ngon hơn hẳn VN ) in visa và dán vào hộ chiếu. Xong. Tờ khai nhập cảnh được phát trên máy bay chả thấy ma nào hỏi. Lệ phí cấp visa là 50$. Với thủ tục như này cực tiện cho dân phượt. Nhân tiện chuyện này, e kể lại chuyện rắc rối khi em xuất cảnh ở NB. Khi làm thủ tục xuất cảnh vì không thấy có visa thế là bên an ninh xuất cảnh ách em lại, lôi vào phòng riêng để thẩm tra. Họ hỏi em, ở đâu, làm gì? vị trí công tác? đi đâu, sang đó làm gì...vv em phải trình bày rất nhiều, trưng ra vé máy bay khứ hồi, booking khách sạn, lộ trình di chuyển bên kia ( với công ty cho thuê xe du lịch...). Sau rất nhiều cuộc điện thoại xin ý kiến chỉ đạo, rồi pho to lại toàn bộ giấy tờ của em, cuối cùng e cũng được xuất cảnh sau gần 2h ngồi phòng cách ly, chỉ trước khi chuyến bay khởi hành 10 phút.
Em thấy có mỗi HQ VN là ân cần, quan tâm đến hành khách nhất, anh đi đâu, làm gì, thế có đi đâu nữa không, có quen ai nước ngoài không ? Chả bù mấy thằng nước ngoài, lúc xuất nhập vào nước nó, nó chẳng thèm hỏi 1 câu, đưa HC mặt lạnh tanh đóng cộp 1 cái xong mời anh đi :)

Trên đường đi cụ có gặp xxx không ạ ?
Em gặp nhiều cụ ạ. Và các chốt kiểm soát bên đó đều rải hàng đinh sắt hình chữ chi để ngăn chặn các xe cố tình vượt qua chốt an ninh. Nhân tiện câu hỏi của cụ e mới nhớ ra một chi tiết là khi đi trên đường khi gặp các xe đưa du khách chạy ngược chiều thì ông Francis đều đưa tay lên vẫy hoặc nắm tay lại để chào. E mới bảo là ở Việt Nam bọn tôi đó là ám hiệu của các tài xế thông báo cho nhau đoạn đường phía trước có csgt kiểm tra tốc đọ hay ko đấy . Francis mới ngớ người ra và bảo : bọn tao cũng thế mà, vừa chào vừa cung cấp thông tin, thế thì đó là International language rồi. Hi hi. Có những thứ rất là ngẫu nhiên như vậy đó các cụ ạ.

vanthong196

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em gặp nhiều cụ ạ. Và các chốt kiểm soát bên đó đều rải hàng đinh sắt hình chữ chi để ngăn chặn các xe cố tình vượt qua chốt an ninh. Nhân tiện câu hỏi của cụ e mới nhớ ra một chi tiết là khi đi trên đường khi gặp các xe đưa du khách chạy ngược chiều thì ông Francis đều đưa tay lên vẫy hoặc nắm tay lại để chào. E mới bảo là ở Việt Nam bọn tôi đó là ám hiệu của các tài xế thông báo cho nhau đoạn đường phía trước có csgt kiểm tra tốc đọ hay ko đấy . Francis mới ngớ người ra và bảo : bọn tao cũng thế mà, vừa chào vừa cung cấp thông tin, thế thì đó là International language rồi. Hi hi. Có những thứ rất là ngẫu nhiên như vậy đó các cụ ạ.
Vâng em cám ơn cụ rất nhiều về thông tin bổ ích trên ạ :)

vanthong196

Xe tải
Website
www.facebook.com
ah, em có cái clip quay bằng ipad các chú Maasai biểu diễn khi ăn tối ở Ma ra Camp. Ảnh hơi tối nhưng âm thanh thì chất đấy :))

Em bật lên cái mấy ông bên cạnh quay hết sang em nhìn ánh mắt rất chi là thèm thuồng :P

didonghan.vn

Xe buýt
sang bên đấy có đen bớt đi k c :)))

Chuot_ngo

Xe tải
Dạ đội ơn cụ về chuyến đi hấp dẫn, văn cụ hay quá
Nhưng em đoán cụ sẽ đi nhiều và viết nhiều, cho nên em có lời khuyên thế này: lúc cụ đang di chuyển trên xe oto cụ muốn chụp bên ngoài cụ chuyển chụp chế độ TV với tốc là 1/800 hoặc 1/1000 ợ, iso auto cũng được

GBM219

Xe tải
Hôm nay, chợt nghía thấy thớt này của cụ chủ thấy nhớ mình cũng từng trải nghiệm ở đây, nhưng văn ko hay và lười viết nên ko có thớt hay như cụ chủ được. Chỉ hơi tiếc, sao cụ ko mang Gấu nhà đi cùng, đợt trước mình đi hai thằng cũng đi nên rất relax và enjoy.

Bổ sung đôi lời cũng cụ chủ, là cảm nhận của mình khi đi Kenya: Thứ nhất họ làm du lịch rất chuyên nghiệp, ý thức của người dân, chính phủ và những người đang sử dụng và khai thác dịch vụ du lịch cực kỳ tốt. Cả đất nước như là một công viên thiên nhiên hoang dã luôn. Tiếng Anh của các bạn đấy tay đôi thoải mái luôn, phục vụ cực kỳ nhiệt tình. Bác tài lái xe kiêm hướng dẫn viên, giữ gìn vệ sinh, không bao giờ vứt rác trong khu du lịch. Trong khi đưa khách đi, họ luôn hỏi nhau và quyết đưa mình đi để xem và giới thiệu cho đủ các loài thú. Chính phủ cũng hỗ trợ và ưu tiên rất nhiều để ngành du lịch phát triển mang lại nguồn thu cho đất nước.

Thứ hai là lo sợ nhất về an ninh. Các bạn bên ấy dặn mình đế tối đừng có lượn lờ ra đường một mình, để đồ trong KS thì lúc nào cũng phải để mắt tới, lối vào KS lớn, khu siêu thị, công viên, cơ quan... đều có máy quét an ninh luôn. Cụ nào mà thấy cái cảnh nhân viên của UN buổi sáng xếp hàng dài chờ soi chiếu an ninh mới vào được trụ sở làm việc thì so với văn phòng UN tại VN hoặc các sứ quán ở VN sao mà an bình và hòa đồng thế. Nhiều khi có cảm giác là người dân bản địa đi làm security service hết rồi. Nhà riêng của các bạn đồng nghiệp VP mình bên đó lúc nào cũng có 2 bác gác cổng, ngày chia 3 ca và 24/7 luôn... Viết đến đây mới nhớ là ngày trước bực quá cũng comment vào cái thớt của bạn Huyền chip "Xách ba lô lên và đi", cứ tả bạn ấy đang đi Kenya dạo chơi mà cứ như ở bản làng quên thanh bình nào đó ở VN ấy...

Cụ chủ comment về cái sân bay của các bạn ấy là chưa chính xác? Cái sân bay của họ bị cháy năm ngoái, giờ đang sửa và nâng cấp lại nên trông hơi xấu một chút, được cái visa và các chú XNC cực kỳ thoải mái, nói chuyện tía lia luôn.

Thứ ba là cảm giác lần đầu khi vào công viên hoang dã, bạn gặp thú dữ và quan sát rồi đi ngay cạnh chúng, ban đầu rất ấn tượng và sợ, nhưng đi một lúc thì cảm giác các chú sư tử nó chẳng thèm để mắt đến mình, có lẽ mình ko phải là món mồi ưa thích của chúng hay đơn giản là ko nằm trong cái qui luật sinh tồn của bọn nó. Xe đưa mình đi thăm công viên, bạn có thể gặp bất kỳ chú thú nào lững thững trên đường hay dọc ven đường... dưng dưng nhìn mình hoặc chơi đùa với nhau trong nắng, còn mấy chú người thì ngồi trong xe, thò đầu ra quan sát và trố mắt ra ngắm nghía thấy nhiều lúc mình như là giống bọn thú ở vườn thú VN, để cho bọn thú hoang dã lượn lờ ngắm ấy. Nói thế thôi, chứ lúc sau thấy quen đi rồi, thấy con người, thú hoang hòa mình trong thiên nhiên, cảm giác như ko còn phân biệt, chúng nhìn mình cũng như nhưng sinh vật khác thôi. Lúc đấy mình thấy cảnh quay trên discovery cũng rất chân thật và bình thường, điều cơ bản là ở VN mình lâu lâu lắm rồi, mình có nhìn thấy cuộc sống hoang dã như thế đâu.

Thôi tranh thủ góp thêm cùng chủ thớt mấy bức ảnh rất sáng tạo của người dân bản địa chụp qua điện thoại nữa:

GBM219

Xe tải
các cụ ọp phơ có đủ sức nuốt được ko?

Gấu nhà em nó bảo các ẻm này là mít vuông. Công nhận Gấu nhà em nó nhận xét chuẩn!!! tuy ẻm này vẫn chưa phải hàng khủng, nhưng quả mít này nó mà hạ xuống thì các cụ cứ gọi là mai cơn tan nát

Dạ đội ơn cụ về chuyến đi hấp dẫn, văn cụ hay quá
Nhưng em đoán cụ sẽ đi nhiều và viết nhiều, cho nên em có lời khuyên thế này: lúc cụ đang di chuyển trên xe oto cụ muốn chụp bên ngoài cụ chuyển chụp chế độ TV với tốc là 1/800 hoặc 1/1000 ợ, iso auto cũng được
Cám ơn mợ. Giá mà tôi được gặp mợ sớm hơn thì thớt của tôi sẽ còn hay nữa vì ảnh sẽ đẹp hơn. :D

Gấu nhà em nó bảo các ẻm này là mít vuông. Công nhận Gấu nhà em nó nhận xét chuẩn!!! tuy ẻm này vẫn chưa phải hàng khủng, nhưng quả mít này nó mà hạ xuống thì các cụ cứ gọi là mai cơn tan nát
Vậy là cụ đã từng làm việc bên đó ạ? Như vậy hiểu biết về Kenya sẽ sâu sắc hơn e nhiều rồi. E có thói quen đi đến mảnh đất nào thì hay lang thang vào cộng đồng người dân để tìm hiểu cuộc sống thật của người dân bản địa. Như vậy mới thật sự có ý nghĩa, nhưng sang Kenya thì ko làm được điều đó vì chẳng có cơ hội. Họ ko cho mình đi một mình ra phố chứ đừng nói xâm nhập vào cọng đồng dân cư. Nhất trí rất cao với ý kiến của cụ về Huyền chíp, e cubgx đã nói về điều đó trong thớt rồi. Cụ up tiếp ảnh nhé.

Dr.vanchi

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

GBM219

Xe tải
Mình làm cho một NGO, nhưng HQ lại ở Nairobi, Kenya. Thường theo lịch thì năm nào cũng qua đấy họp 1 lần, nên tranh thủ thăm thú thôi chứ cũng ko có nhiều thời gian để đi nhiều chỗ. Được cái, gấu nhà cứ thấy đi đâu chỗ mới chưa đia thường cũng đòi đồng hành thế nên hay đi cùng, F1 thì đành gửi ở nhà nhờ người cho đi học. Năm nay vừa qua đó tháng 7, trước cụ một chút.

Đóng góp thêm ít ảnh về Hồng hạc - Flamingo và một số loài chim nước tại Nakuru NP. Với mấy mấy cụ hay off ẹp với vodka như nhà mình thì có lẽ các bạn này khó sống (sorry funny tí)

GBM219

Xe tải
Chưa lội hết topic cụ chủ, nhưng muốn chia sẻ với các cụ vài thông tin sau:

Nếu muốn đi nên đi vào tháng 9 đầu tháng 10, mùa thú di cư từ Kenya sang Tazania, các cụ sẽ được chiêm ngưỡng như trên Discovery. Còn thời tiết, do Kenya ở cao khoảng 1500m.a.s.l nên thời tiết lúc nào cũng như trên cao nguyên của mình, 17-20oC, không khí trong lành, không gian mênh mông... nên chỉ cần cái áo len hoặc khoác là ổn rồi. Chủ yếu là máy ảnh để chụp choạch thôi.

Airlines: Các cụ có thể dùng của KQ như cụ chủ (giờ có chuyến bay thẳng HAN-NBO rồi), hoặc đi của Qatar, transit ở BKK/Doha, giá cả gần giống nhau khoảng 1300-1400$.

Hotel và ăn uống: Mình chưa được đi như cụ chủ, KS thường VP bên kia đặt cho nên khá đắt. Thế nên đi theo nhóm hoặc đi 2 người để share phòng thì đỡ hơn. Cụ chủ đưa tip cho các cụ thêm về vụ này. Còn ăn uống, nếu đi từ 5 ngày trở lên thì quả là có vấn đề: Họ ăn rất ít rau, chủ yếu là ăn thịt mà nên quân "dê" chúng ta sang đấy sau mấy hôm là thèm rau chết thôi. Giải thích thêm một chút về vụ dê: mấy bạn bên VP của mình sang bên này công tác, cả bọn đi ăn quán quấn Đà Nẵng, nhân viên mang hết đồ cuốn cùng nguyên liệu ra bàn, mấy bác thì thầm hỏi: Chúng mày hôm này tổ chức cho dê ăn à? Hết bữa đứng dậy thanh toán, lại hỏi "Ở, thế xong rồi ah, còn bữa chính đâu?" Xong về chúng nó cứ bảo bọn mày toàn ăn như dê thôi, đói lắm tao ko chịu được.

Đặt tour: Bên đó thường chỉ là đi thăm vường quốc gia và thú, tuy nhiên do an ninh (cả từ người và thú) nên thường thì đều đặt tour, có báo hiểm, thuê 1 xe, có nắp nâng được phía trên để đứng quan sát và xem thú. Các lái xe làm hướng dẫn luôn, trong mỗi xe sẽ chuẩn bị sẵn 1 quyển giới thiệu về các loài chim, thú trong khu vực và ống nhòm. Đi theo nhóm book cả xe và share thì đỡ hơn chứ đi 1 mình như cụ chủ đặt 1 xe thì khác lục tốn.

Giá cả: Đánh giá chung của mình là giá cả dịch vụ ở Kenya là khá đắt (ngang ngửa đi ở US luôn) về hotel, dịch vụ, ăn uống... nhưng đảm bảo chuyên nghiệp.

Thêm ảnh chợ ngoài trời Maasai

Chợ búa bên đó nói thách như chợ Đông Kinh. Nói chung là mua bán rất đau đầu chuyện trả giá. Sang năm e định quay lại và cho trẻ con đi cùng. Thời điểm tháng 8 là mùa thú di cư và tụi nhỏ cũng chưa phải đi học nên khá tiện.
Chưa lội hết topic cụ chủ, nhưng muốn chia sẻ với các cụ vài thông tin sau:

Nếu muốn đi nên đi vào tháng 9 đầu tháng 10, mùa thú di cư từ Kenya sang Tazania, các cụ sẽ được chiêm ngưỡng như trên Discovery. Còn thời tiết, do Kenya ở cao khoảng 1500m.a.s.l nên thời tiết lúc nào cũng như trên cao nguyên của mình, 17-20oC, không khí trong lành, không gian mênh mông... nên chỉ cần cái áo len hoặc khoác là ổn rồi. Chủ yếu là máy ảnh để chụp choạch thôi.

Airlines: Các cụ có thể dùng của KQ như cụ chủ (giờ có chuyến bay thẳng HAN-NBO rồi), hoặc đi của Qatar, transit ở BKK/Doha, giá cả gần giống nhau khoảng 1300-1400$.

Hotel và ăn uống: Mình chưa được đi như cụ chủ, KS thường VP bên kia đặt cho nên khá đắt. Thế nên đi theo nhóm hoặc đi 2 người để share phòng thì đỡ hơn. Cụ chủ đưa tip cho các cụ thêm về vụ này. Còn ăn uống, nếu đi từ 5 ngày trở lên thì quả là có vấn đề: Họ ăn rất ít rau, chủ yếu là ăn thịt mà nên quân "dê" chúng ta sang đấy sau mấy hôm là thèm rau chết thôi. Giải thích thêm một chút về vụ dê: mấy bạn bên VP của mình sang bên này công tác, cả bọn đi ăn quán quấn Đà Nẵng, nhân viên mang hết đồ cuốn cùng nguyên liệu ra bàn, mấy bác thì thầm hỏi: Chúng mày hôm này tổ chức cho dê ăn à? Hết bữa đứng dậy thanh toán, lại hỏi "Ở, thế xong rồi ah, còn bữa chính đâu?" Xong về chúng nó cứ bảo bọn mày toàn ăn như dê thôi, đói lắm tao ko chịu được.

Đặt tour: Bên đó thường chỉ là đi thăm vường quốc gia và thú, tuy nhiên do an ninh (cả từ người và thú) nên thường thì đều đặt tour, có báo hiểm, thuê 1 xe, có nắp nâng được phía trên để đứng quan sát và xem thú. Các lái xe làm hướng dẫn luôn, trong mỗi xe sẽ chuẩn bị sẵn 1 quyển giới thiệu về các loài chim, thú trong khu vực và ống nhòm. Đi theo nhóm book cả xe và share thì đỡ hơn chứ đi 1 mình như cụ chủ đặt 1 xe thì khác lục tốn.

Giá cả: Đánh giá chung của mình là giá cả dịch vụ ở Kenya là khá đắt (ngang ngửa đi ở US luôn) về hotel, dịch vụ, ăn uống... nhưng đảm bảo chuyên nghiệp.

Thêm ảnh chợ ngoài trời Maasai

dark blue

Xe tải
Chúc mừng cụ Avalon-Bg đã có một chuyến đi đáng nhớ và đầy ý nghĩa.
Cảm ơn cụ đã tận tình chia sẻ những hình ảnh và các chi tiết rất súc tích. Các nhà làm phim tài liệu cứ theo kịch bản của cụ là có một bộ phim hấp dẫn về thiên nhiên, đất nước, con người của Kenya
Quá hay!

Trungst

Xe tải
Chuyến đi thú vị quá cụ ạ! cảm ơn cụ đã đầu tư thời gian, công sức cho làng được thưởng thức.=D>=D>
Động vật nhiều thế này mà ở xứ thiên đường nhà mình thì em áng áng khoảng 10 năm là các thiên thần nhậu hết thôi.hehe8-x

duc_hung_an

Xe tải
Đến khi em lên xe, bảo tài xế đi thôi thì chúng nó mới bắt đầu chạy ra níu kéo, và chốt lại từ 600$ em đã mua tất cả những thứ em chọn với giá 160$. Khôn ngoan cũng chỉ là dân da đen, ăn thế này dân Việt cộng thần thánh, Mỹ bọn tao còn oánh thắng nữa là chúng mày, phỏng các cụ? :-j
Há há há :) vote cụ