[CCCĐ] Kenya - Tiếng gọi nơi hoang dã...

taoxxyz

Xe tăng
Thanh niên kẹp ba không mũ bảo hiểm=D>

taoxxyz

Xe tăng
Một tuyến đường sắt đang được xây dựng. Trung Quốc đầu tư và Trung Quốc thi công

taoxxyz

Xe tăng
Xe ghé vào một điểm dừng nghỉ ven đường cho bà con duỗi chân duỗi tay và dốc bầu tâm sự

taoxxyz

Xe tăng
Ngắm nghía các đồ thủ công mỹ nghệ

taoxxyz

Xe tăng
Gậy gộc, giáo mác cho các cụ đi săn:D

taoxxyz

Xe tăng
Ăn trưa kiểu Kenya.

Dãy nhà này các cụ có thể thấy trong bức ảnh mục #164, bên trái. Bàn ghế sẵn sàng, sạch sẽ, miễn phí. Đồ ăn đã được khách sạn gói sẵn theo suất. Ăn xong bỏ rác vào thùng rác gần đó. Khu dừng nghỉ không có phục vụ ăn uống, chỉ có bán đồ lưu niệm. Không khí bên này rất hay, bên ngoài nắng to, nhưng ngồi trong chỗ này rất mát mẻ, thoáng đãng.

taoxxyz

Xe tăng
Ăn trưa no nê, nhà em tiếp tục chạy đến thị trấn Narok

taoxxyz

Xe tăng
Có thể gọi Narok là nơi xa nhất mà nền văn minh vươn tới. Có cái siêu thị to to cuối cùng, ai thiếu gì thì vào mua ngay.

hotboy2k7

Xe tải
em vào hóng khu bảo tồn Masai Mara của cụ >:D<

taoxxyz

Xe tăng
Đi mấy ngày mà chưa chụp ảnh phố phường thế nào, em len lén trèo lên tầng trên cùng của siêu thị làm vài kiểu. Cũng chỉ được vài kiểu đã có bảo vệ từ dưới xua tay đuổi đi. Nghĩ cũng dại, em thập thò ở trên nó tưởng sniper nó đòm cho phát thì toi:D

Xe ôm đầy ngoài cửa

Một thanh niên dân tộc Masai với áo choàng đặc trưng. Chụp trước mặt nó thấy lại bị đòi tiền, em chụp lưng vậy

taoxxyz

Xe tăng
Rời Narok là hết đường đẹp, bắt đầu các loại ổ trâu, ổ voi. Và mọi người được thưởng thức món mát xa kiểu phi miễn phí;;)

Sang năm cụ nào đi thì đường ngon rồi. Anh bạn Trung Quốc đang đầu tư rồi. Cổng chào chơi song ngữ luôn cho máu.

taoxxyz

Xe tăng
Sau gần 2 tiếng mát xa miễn phí, đoàn em đến được cổng vào khu bảo tồn Masai Mara.

Masai có nghĩa là người nói tiếng Ma. Mara có nghĩa là vùng đất lốm đốm, vì nhìn từ trên cao, đây là vùng đồng cỏ rộng lớn với một số cây cao rải rác lốm đốm. Masai Mara là vùng đất của người Masai, một bộ tộc sống bằng săn bắn trên thảo nguyên, là bộ tộc kháng cự chủ nghĩa thực dân đến cùng, không chịu tiếp nhận nền văn minh châu âu.

Vùng đất của người Masai trải dài trên 2 quốc gia Kenya và Tanzania, trong đó phần thuộc Kenya gọi là Masai Mara rộng 1500km2, còn phần thuộc Tanzania gọi là Serengeti (cánh đồng bất tận) với diện tích 30000km2.

Với diện tích nhỏ hơn nhiều so với bên Tanzania nên xác suất tìm được thú ở Masai Mara cao hơn nhiều. Chính vì thế Masai Mara thu hút rất đông khách du lịch tới đây. Có rất nhiều khách âu đi cả gia đình tới đây coi như một trường học trực quan sinh động về thế giới động vật. Ngoài ra, ở đây còn có dòng sông Mara, nơi có thế chứng kiến cuộc vượt sông hùng vĩ của những đàn thú di cư.

Cổng đây rồi, chỉ lái xe vào thôi chứ khách không mua vé ở đây được

taoxxyz

Xe tăng
Em lại len lén ra chụp ảnh mấy cô gái người Masai ăn mặc sặc sỡ. Được dặn trước là hạn chế chụp đội này nếu không muốn mất tiền, thế nên em lại len lén thôi:D

taoxxyz

Xe tăng
Cũng chỉ được vài kiểu, một thanh niên giai tiến về phía em. Em đành thu súng, đi vào đám đông này hạn chế va chạm. Thanh niên kia cứ bám em một lúc, lầm bầm: mày chụp ảnh tao, mày phải trả tiền tao, mày không tốt, blah blah... em nhăn nhở: tao chụp vợ tao (đang mua đồ) chứ không thèm chụp mày:D

taoxxyz

Xe tăng
Sau một ngày vật vã trên đường, em về khách sạn nghỉ đã. Trong vùng có một số khách sạn nằm rải rác. Đoàn em chia 2 khách sạn, đường ai nấy đi. Và có một số cổng vào giống như trên.

taoxxyz

Xe tăng
Trên đường vào khách sạn, em chụp vội từ trên xe. Các cụ có thể thấy trạm soát vé của kiểm lâm, vé lấy ở cổng chính và có thể bị kiểm tra bất cứ lúc nào.

Cái barie trong đơn giản và đầy tính tượng trưng, nhưng quyền lực là rất lớn. Tất cả các xe chạy tham quan bên trong phải trở về qua cái barie này trước 6.30 tối. Vi phạm đến lần thứ 3 thì lái xe bị thu giấy phép, chiếc xe không được vào khu bảo tồn và công ty du lịch bị cấm hoạt động trong vùng. Chế tài nghiêm chỉnh bên cạnh ý thức mỗi người. Vì thế đến tầm 6h tối là các xe ở đâu cũng lao như điên ra, đường đất mà xe chạy 70-80km/h=D>

Celerio

Xe hơi
Kính chào các cụ các mợ.

Sau bài viết đầu tay https://www.otofun.net/threads/otofun-28-ngay-chau-au-du-ky-gia-dinh-nho-nho-giac-mo-to-to.1287144/page-69#post-44963875 được cccm ủng hộ, lần này em xin chia sẻ chuyến đi tiếp theo của vc em tới với miền đất châu Phi hoang dã.

Đến với Kenya là đến với những khu bảo tồn động vật hoang dã, tham gia vào những cuộc đi săn thú hấp dẫn\:D/, đến làm khách của muông thú.

Chuyến đi lần này vc em đi tour, tháp tùng cụ bố vợ ngoài 80 là fan hâm mộ của Discovery. Nếu như lần trước đi châu Âu em phải chuẩn bị kỹ càng tới chân tơ kẽ tóc thì lần này tất cả những gì em phải chuẩn bị trước khi đi là ra Lò Đúc, làm một phát tiêm chủng rồi nhận một tờ giấy vàng vàng. Ngoài ra, đi săn thú thì phải có ống nhòm và súng%-(, và phải là súng trường.

Tổ chức tour và trực tiếp dẫn tour là hai bạn gái trẻ trung từng dành cả tuổi thanh xuân để sống và làm việc tại Kenya. Giá tour cho cụ nào cần tham khảo khoảng 3-4000 USD cho 10 ngày.

Sau này em về có tìm hiểu, nếu cụ nào muốn tự đi, có thể search safari in kenya hay masai mara safari, sẽ có rất nhiều tour nội địa đón các cụ từ chân máy bay và trả các cụ về đúng điểm xuất phát;;). Nói thêm để các cụ hình dung, theo em hiểu thì muốn vào các khu bảo tồn thì công ty du lịch và lái xe phải có chứng chỉ hành nghề, nôm na là vậy, không có chuyện tự đi>:)

Kính chào các cụ các mợ.

Sau bài viết đầu tay https://www.otofun.net/threads/otofun-28-ngay-chau-au-du-ky-gia-dinh-nho-nho-giac-mo-to-to.1287144/page-69#post-44963875 được cccm ủng hộ, lần này em xin chia sẻ chuyến đi tiếp theo của vc em tới với miền đất châu Phi hoang dã.

Đến với Kenya là đến với những khu bảo tồn động vật hoang dã, tham gia vào những cuộc đi săn thú hấp dẫn\:D/, đến làm khách của muông thú.

Chuyến đi lần này vc em đi tour, tháp tùng cụ bố vợ ngoài 80 là fan hâm mộ của Discovery. Nếu như lần trước đi châu Âu em phải chuẩn bị kỹ càng tới chân tơ kẽ tóc thì lần này tất cả những gì em phải chuẩn bị trước khi đi là ra Lò Đúc, làm một phát tiêm chủng rồi nhận một tờ giấy vàng vàng. Ngoài ra, đi săn thú thì phải có ống nhòm và súng%-(, và phải là súng trường.

Tổ chức tour và trực tiếp dẫn tour là hai bạn gái trẻ trung từng dành cả tuổi thanh xuân để sống và làm việc tại Kenya. Giá tour cho cụ nào cần tham khảo khoảng 3-4000 USD cho 10 ngày.

Sau này em về có tìm hiểu, nếu cụ nào muốn tự đi, có thể search safari in kenya hay masai mara safari, sẽ có rất nhiều tour nội địa đón các cụ từ chân máy bay và trả các cụ về đúng điểm xuất phát;;). Nói thêm để các cụ hình dung, theo em hiểu thì muốn vào các khu bảo tồn thì công ty du lịch và lái xe phải có chứng chỉ hành nghề, nôm na là vậy, không có chuyện tự đi>:)

Cụ làm ơn cho hỏi, công ty Tour này có tổ chức đi Ethiopia không ạ? Nếu có, cụ inbox giùm em tên và người liên lạc với nhé! Cảm ơn cụ!

zonet

Xe tăng
Đi Masaai Mara thì cụ phải đi vào mùa thú di cư, là tháng 6 đến tháng 9 thì mới đúng mùa đẹp. Chứ đi các tháng khác thì chỉ có 5% thú hoang dã.

taoxxyz

Xe tăng
Cụ làm ơn cho hỏi, công ty Tour này có tổ chức đi Ethiopia không ạ? Nếu có, cụ inbox giùm em tên và người liên lạc với nhé! Cảm ơn cụ!
Theo em thấy thì thường đi Maroc, Nam Phi. Cty mới thành lập của mấy bạn từng sống ở châu Phi và đam mê dịch chuyển. Em thông tin cho cụ sau

Đi Masaai Mara thì cụ phải đi vào mùa thú di cư, là tháng 6 đến tháng 9 thì mới đúng mùa đẹp. Chứ đi các tháng khác thì chỉ có 5% thú hoang dã.
Cụ nói phải ạ, em đi cuối tháng 8 đầu tháng 9

hailuatn

Xe container
Một tuyến đường sắt đang được xây dựng. Trung Quốc đầu tư và Trung Quốc thi công

Em thấy đường giao thông nói chung của Trung Quốc đặc trưng là hay sử dụng cột trụ, chắc là sản lượng xi măng với sắt thép của nó thừa nhiều quá?