[CCCĐ] Kenya (Trích Kenya-Tazania trip, nhai lại)

Doun

Xe điện
Nhà em cũng không kém miếng làm tí. Nhờ tây lông chụp hình cho hẳn hoi chứ quả thực em từ thủa có được cái điện thoại nhưng lại biết chụp hình tời giờ nhà em chưa bao giờ Seo-phì.

À. Nhìn thấy cái cờ trên tay áo em mới nhớ, nhà em đã kể cho các cụ nghe cái chuyện em đi làm bên xứ Phi châu này mà luôn mặc áo có quốc kỳ này chưa nhỉ?

Doun

Xe điện
Mang mì tôm đi tây là bình thường, nhất là với bác nào khó tính ăn uống, không hợp đồ lạ. Em chỉ phục bác Doun sao bác khuân được nhiều thế? Em đi dài hay ngắn ngày tối đa không quá 5 gói mì tôm 😁
Cám ơn mợ động viên. Hồi còn trẻ nhà em cũng không khó tính cái chuyện ăn uống đâu mợ ạ. Vốn xuất thân bần hàn nên nhà em ăn cái gì cũng được, ngủ đâu cũng ngáy.

Và cũng có thâm niên khơ khớ trải qua cái thời kỳ 2 miền thống nhất, cả nước tiến lên XHCN nên nhà cháu có thói quen là cứ phải tính sao cho kinh tế nhứt. Cũng giống như một số cụ mợ trên sàn này, nhà em mấy đời bần cố nông nên em cũng kinh cái sự ăn bữa sáng, lo bữa tối lắm rồi.

Nhờ ánh sáng ơn trên, đến đời ông cụ em có ruộng để mà cày. Lọ mọ cũng có được bơ gạo nấu cơm dù nhiều lúc gạo làm gia vị cho nồi sắn.

Mấy năm trước, trên oánh công văn thu hồi gần hết ruộng của ông cụ nhà em, thửa thì chia đất ở tiêu chuẩn cho cán bộ huyện, rồi thì đấu giá lấy kinh phí cho địa phương phát triển cơ sở hạ tâng, thửa thì cho doanh nghiệp vừa và nhỏ.

Giờ nhà em chắc sắp quay lại thời kỳ cố nội, ông nội nhà em rồi.

Nên em cứ phải nêu cao cái khẩu hiệu "Được mùa chớ phụ ngô khoai" các cụ ợ.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Cám ơn mợ động viên. Hồi còn trẻ nhà em cũng không khó tính cái chuyện ăn uống đâu mợ ạ. Vốn xuất thân bần hàn nên nhà em ăn cái gì cũng được, ngủ đâu cũng ngáy.

Và cũng có thâm niên khơ khớ trải qua cái thời kỳ 2 miền thống nhất, cả nước tiến lên XHCN nên nhà cháu có thói quen là cứ phải tính sao cho kinh tế nhứt. Cũng giống như một số cụ mợ trên sàn này, nhà em mấy đời bần cố nông nên em cũng kinh cái sự ăn bữa sáng, lo bữa tối lắm rồi.

Nhờ ánh sáng ơn trên, đến đời ông cụ em có ruộng để mà cày. Lọ mọ cũng có được bơ gạo nấu cơm dù nhiều lúc gạo làm gia vị cho nồi sắn.

Mấy năm trước, trên oánh công văn thu hồi gần hết ruộng của ông cụ nhà em, thửa thì chia đất ở tiêu chuẩn cho cán bộ huyện, rồi thì đấu giá lấy kinh phí cho địa phương phát triển cơ sở hạ tâng, thửa thì cho doanh nghiệp vừa và nhỏ.

Giờ nhà em chắc sắp quay lại thời kỳ cố nội, ông nội nhà em rồi.

Nên em cứ phải nêu cao cái khẩu hiệu "Được mùa chớ phụ ngô khoai" các cụ ợ.
Hì hì. Cái này gọi là "ôn nghèo kể khổ" đây! Khổ nhưng mà vui. Mà thôi bác viết tiếp Kenya đi ạ, em vẫn đang chờ đọc tiếp đây!

Doun

Xe điện
Nhà em cũng không kém miếng làm tí. Nhờ tây lông chụp hình cho hẳn hoi chứ quả thực em từ thủa có được cái điện thoại nhưng lại biết chụp hình tời giờ nhà em chưa bao giờ Seo-phì.

À. Nhìn thấy cái cờ trên tay áo em mới nhớ, nhà em đã kể cho các cụ nghe cái chuyện em đi làm bên xứ Phi châu này mà luôn mặc áo có quốc kỳ này chưa nhỉ?
Em kể cho các cụ nghe về cái lý của nhà em mặc cái áo luôn có cờ đỏ sao vàng này là không có liên quan gì đến các cụ đang giữ gìn hòa bình bên cái nước Nam Sudan đâu ạ. Mặc dù dạo này báo chí chính thống rồi thì các Nhà đài Diu-tu-be đang ra bài ầm ầm về dân chúng Nam Sudan nhìn thấy lính UN có cờ đỏ sao vàng là reo hò, linh tráng phiến quân thấy cờ đỏ sao vàng là nhấc barriè cho qua, không hạch sách.

Vì em đi sang Phi châu lâu rồi, ngày đó các cụ mũ nồi xanh chưa qua bên này.

Cái lý em luôn mặc áo cờ đỏ sao vàng, thậm trí thêm chữ Việt Nam to tướng ở lưng ra ngoài đường là vì em sợ chết.

Hehehe, có thể hơi ngu ngu tí nhưng ngày đó em nghĩ thế này:

1) Cái ấn tượng về Châu Phi loạn lạc, an ninh kém thì chắc các cụ ít nhiều cũng có nhỉ, nhà em cũng vậy. Cái chuyện cướp, giết, híp, bắt, tống tiền chắc là phổ biến. Bản thân nhà em đã nói ở đầu thớt là thời điểm em đi ở Nairobi cũng vừa xảy ra 1 vụ khủng bố đẫm máu.

2) Thế mấy ông đó cướp ai, tống tiền ai: Dũy nhiên là thằng có tiền rồi.

3) Thế ai có tiền ở bển: Ngoài dân bản xứ có 1 số ít giàu thì còn có khách du lịch, thương nhân nước ngoài. Trong số này có mấy ông Nhựt Bản, Hàn Cuốc, và anh Nước Lạ. Trong đó em nghĩ (đấy là em nghĩ thôi nhá), mấy anh Xoong Thủng-Chảo Thủng thì đã có tiền nhiều lại được thêm các bác dân Phi không ưa vì cũng làm nhiều chuyện hà híp pà con bản xứ, bòn rút tài nguyên lục địa đen cũng dữ, nhất là mấy món sừng tê giác, ngà voi nên dân Phi có phần ghét

Dạo này các cụ có xem Diu-tu-be không? có mấy cái kênh Quanglinh Vê lốc gì đó cũng cho các cụ thấy phần nào về mấy anh Thủng-Hỏng này mần ăn bên đó ra sao.

Ngày đó em nghĩ thế. Thế là tự nhận vơ cái mặt mình dễ bị nhầm thành mấy anh Nhựt, Hàn và Thủng-Hỏng. Nên nguy cơ bị cướp hoặc tống tiền là rất cao, cái này em sợ. Chứ Híp thì em không sợ, hehehe

Thế là trước khi đi em sắm 1 lố áo có quốc kỳ và chữ thật to với mục đích để báo cho mấy chú có ý định xấu là anh không phải mấy anh kia, nên đừng ghét anh, mà cũng đừng cướp anh, không xơ múi được gì đâu. Trong hành lý anh chỉ có mì tôm; lục trong người thì trên người có cái áo ba lỗ to, nhiều lỗ nhỏ, dưới có cái quần đùi bộ đội thôi.

Đại Sứ quán nước anh còn chờ ý kiến chỉ đạo của các cơ quan chức năng, công văn đi, công văn đến thì thời gian đấy các chú ốm tiền nuôi cơm anh.

Còn mụ vợ anh các chú đừng hi vọng mụ ý chuyển tiền chuộc đâu nhá.

Ơn giời lang thang bên đó khơ khớ ngày em vẫn bình an. Có thể 1 phần do cái lý của em có lý các cụ nhể.

Ấy thế mà 1 số lần các cụ bên đó hỏi em quê đâu, em chỉ vào chữ trên áo và bảo, quê đây. Mặt các cụ ấy ngây ra, em chả hiểu sao lại ngây.

Cũng có 1 lần duy nhất vào siêu thị mua mì tôm và rau, có 1 ông cụ gốc Ấn hỏi quê, em bảo quê đây, cụ ấy cười bắt tay miệng nói: Gút gút..., Vietnam Gút Gút.... thế là em vui.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: ZHZ

Doun

Xe điện
Nhà em lại tiếp cái trại nuôi thú mồ côi.

Cái bác áo xanh cầm mi cờ rô ở giữa ảnh nói như đài ý.

Có đoạn là nếu bác nào cam kết tài trợ mấy nghìn đô hàng năm hay nửa năm gì đó cho trại thì sẽ được đặt tên cho một chú voi hoặc được lấy tên mình đặt tên cho 1 chú (đoạn này em nghe lùng bùng không rõ, đại loại là thế).
Kể cũng lạ, thằng thì luôn tìm cách bắn giết, thằng thì lại bỏ tiền để bảo vệ, nuôi dưỡng.

Doun

Xe điện
Hôm đó có một bọn trẻ con được các thầy cô giáo đưa đến tham quan khá đông, chắc chúng được dạy là phải yêu thương động vật, đừng có mang súng đi mà săn bắn.

Tào lao với chúng cũng vui, mấy cu cậu này thuộc diện con nhà giàu đấy. Học trường quốc tế cỡ như Vin-xờ-cun hẳn hoi, nói tiếng tây nhoay nhoáy

Doun

Xe điện
Cái thằng người này là cái giống gì mà trắng ghê trắng gớm :D:D:D

XeCheo

Xe hơi
Bài viết của cụ hay quá! hay hơn cả xem dit-co-ve-ry luôn. Cụ gắng chia sẻ nốt nhé.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hôm đó có một bọn trẻ con được các thầy cô giáo đưa đến tham quan khá đông, chắc chúng được dạy là phải yêu thương động vật, đừng có mang súng đi mà săn bắn.

Tào lao với chúng cũng vui, mấy cu cậu này thuộc diện con nhà giàu đấy. Học trường quốc tế cỡ như Vin-xờ-cun hẳn hoi, nói tiếng tây nhoay nhoáy
Xem hết dồi.
Lại quay lại.
Giọng văn của bác hay và dí dỏm.
Chúc bác mạnh giỏi, tiếp tục post Africa cho anh em.

Prelax

Xe tăng
1 người làm to, cả nước được nhờ. Bây giờ nhờ có Ô Bạc Má mà người ta biết đến đất nước Đông Phi này nhiều hơn với mức độ cảm tình cũng cao hơn.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Văn bác hay quá! Em nghĩ bác cũng đời 7X nên cái món bã đậu (họ để nuôi heo) đã được người nông dân chế biết thành món ăn đưa cơm (nói cho sang mồm thôi, chứ cơm cũng chẳng được no chứ cần gì phải có thứ đưa cơm như bây giờ) bác tả rất chuẩn.
Em cò nhớ có món nước mắm chưng, ăn cũng vào cơm ra phết.

Doun

Xe điện
Em cò nhớ có món nước mắm chưng, ăn cũng vào cơm ra phết.
Cụ nói làm em lại nhớ Tương chưng với Gừng, có chút mỡ lợn nữa. Quá hao cơm, nhất là ăn cơm gạo mới.

Doun

Xe điện
Nay em lại có hứng kế chuyện các cụ ợ.
Bà già em vừa đánh dây thép cho em báo là huyện nó thu hồi mấy chục thước ruộng nhà em và đền bù đâu đó hơn tăm tiệu. Vui quá đi. Em lại có kinh phí chống dịch.
Vui quá nên em có hứng biên tiếp chuyện ngày đó nhà em đi châu Phi hầu các cụ.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Có một buổi chiều, sau giờ làm việc, 2 em đồng nghiệp tây phím em: Mày uống rượu không, tao thấy cứ tối đến là mày cứ ru rú trong phòng, chán chết.

Hehehe. Diệu thì đúng gu nhà em rồi, nhưng mà đi tây thì phải nhịn mồm vì diệu mà bú trong KS 4-6 ông sao thì vỡ nợ. Thế là em gật đầu vì cái giọng của 2 em tây là nó nhã ý mời mình chứ không phải rủ mình căm pu chia

Thế là hẹn nhau buổi tối ra vườn. Hóa ra rượu là do em bé người Kyrgyzstan mang từ trong nước sang đây.

Ngồi đêm ngoài vườn bú diệu sếch vời 2 em đồng nghiệp. Một người Kyrgyzstan và 1 là Kazakhstan .

Diệu kiểu Cô-nhắc ngon mang tận Kyrgyzstan quê các em sang uống cứ gọi là xoắn cả lưỡi. Ngon thật các cụ ợ, nói thật chứ 3 cái chai diệu tây mua ở Việt Nam giá vài ba triệu không là gì so với loại này. Mà em nó nói đây chỉ là diệu thường thường do nước em ấy làm thôi.

Giá có đĩa lạc rang hay mét nhòng nhợn thì tuyệt.

3 thằng vít hết chai cô nhắc lấng khấng, thế là nhà em dụ 2 nàng hôm sau đi chơi.

Đưa ra 1 loạt danh sách những nơi mà nhà em khoái như bảo tàng quốc gia, công viên rắn..... cuối cùng 2 nàng chỉ chịu đi mỗi đi Boma of Kenya

Hehe... thế cũng được, quan trọng là đã có thằng căm pu chia lộ phí.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Em nói 1 chút về 2 em đồng nghiệp. Em đeo kính người Kazakhstan bắn thuốc lá thì thôi rồi. Nhiều lúc hết em vẫn phải xin em nó điếu dưng mà thuốc em nó có vị hoa quả em chỉ làm bi chống vật thôi chứ không phê lắm.

Cả 2 em bú diệu như uống trà sữa Trân Châu. Hôm em ngồi bù khú với các em. Em bé người Kyrgyzstan có gương mặt đúng dòng máu của Thành Cát Tư Hãn nói nó mang theo 3 chai nhưng vật hết 2 chai rồi, còn mỗi chai này. Em đành chép cái miệng để nuốt nước bọt than thở: Thế mà ếch rủ tao :D:D

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Hôm sau ngày nghỉ, em và cô nàng người Kazakhstan đi Boma of Kenya chơi.

Khu này đại loại là cái khu văn hóa các dân tộc Kenya. Kiểu như cái làngvăn hóa các dân tộc Việt Nam ở trên Hòa Lạc. Nhà em đoán thế vì hồi đó em chưa được đến cái làng trên Hòa Lạc do nó đắp chiếu nhiều năm sau cái vụ lùm xùm mấy nghìn tỉ gì đó.

Vé vào miễn phí luôn. Không tận thu như quê em.

Trong khi chờ xem Sâu nhạc dân tộc, nhà em lướt qua xem khu thể hiện nhà ở của các bộ lạc

Doun

Xe điện
Giời thì nắng, nhà em cũng muốn chụp tí ảnh có chữ nghĩa thuyết minh tí để về kể hầu các cụ. Hiềm nỗi ẻm đồng nghiệp bên xứ Ka - zắc -tan như con voi còi này cứ luôn mồn gọi. Doun - Làm cho tao kiểu.
Thế là cứ phải bấm máy phành phạch hầu cổ.
Rung nham cổ đơi

Bách nhục cho cái thói nịnh đầm.

Doun

Xe điện
Độ vài năm nay phong trào Diu Tu Be nở rộ, có mấy cái kênh người Việt mình làm bên châu Phi như là Quang Linh Vê lốc, Nông nghiệp VN tại châu Phi.... các cụ mà xem chắc cũng hình dung được về cuộc sống ở châu Phi nhỉ. Những khu em đến cũng đều như thế hoặc còn hoang sơ hơn thế.
Như các cụ nhìn thấy cái biển mà em đồng nghiệp đứng bên đó là khu để đồ của 1 bà vợ cả của ông chủ nhà. Quanh cái khu ở của một nhà có vài cái lều như thế, mỗi cái của 1 bà vợ.

Hehehe, em lại liên tưởng đến cái cảnh ông chủ nhà đánh số các lều của các bà vợ theo số từ thứ 2m thứ 3... đến thứ 7, Chủ nhật. Rồi cứ theo lịch ổng đến thị tẩm ở căn tương ứng.

Sướng thật nhờ các cụ.

Cơ mà sức em thì chạy đến lều thứ Tư thì chắc em bò ra giữa sân để chốn cái trách nhiệm làm chồng.

Cứ lều của các bà vợ bố trí kế nhau thế kia, cụ nào nhà có điều kiện làm cả chục cái thì như thế nào nhỉ? Các cụ cho cảm tưởng.

Chỉnh sửa cuối:

TungC

Xe tải
Cụ thớt tiếp tục đi ạ, ảnh đẹp mà văn hay quá =)) ^:)^👍