Thảo luận Keo tự vá - lợi hay hại?

vzynsky

Đi bộ
Đề tài này mình đã có tìm hiểu và nhận thấy nhiều ý kiến trái chiều về việc đổ keo tự vá! Tuy nhiên đó là vài năm trước! Còn bây giờ mình xin hỏi lại là "có nên dùng keo tự vá cho lốp không săm hay không"? Bởi mình có thấy phóng sự trên VTV2 nói về Keo tự vá K+(K Việt), không ăn mòn vành. Thực hư thế nào thì mình không rõ, vì tìm nơi bán loại keo này khá hạn chế.
Mong mọi người tư vấn giúp!

P/S: trong video dưới hướng dẫn cách vá! Cái bình nhỏ màu vàng đó có phải là bình khí nén không nhỉ? Chỉ bằng cục pin mà nó bơm ào ào!

Chỉnh sửa cuối:
Đề tài này mình đã có tìm hiểu và nhận thấy nhiều ý kiến trái chiều về việc đổ keo tự vá! Tuy nhiên đó là vài năm trước! Còn bây giờ mình xin hỏi lại là "có nên dùng keo tự vá cho lốp không săm hay không"? Bởi mình có thấy phóng sự trên VTV2 nói về Keo tự vá K+(K Việt), không ăn mòn vành. Thực hư thế nào thì mình không rõ, vì tìm nơi bán loại keo này khá hạn chế.
ngắn gọn là thế này cụ nhé , chả có cái gì vừa đơn giản vừa tốt cả !
còn tubeless thì ăn đinh nó cũng không xẹp được ngay , cụ vẫn lết đi đến quán hoặc về nhà được.
nếu nhẹ có thể xì móc lốp tại nhà , tìm đinh , lau sạch chỗ thủng ,mài nhẵn ,đổ keo , vá rồi lấy cán búa đập chặt nếu cụ có kỹ năng và muốn tiết kiệm , không thì cứ ra quán nó làm máy nhanh hơn 3-40 cành . chỉ vậy thôi cụ à

thongck

Xe tăng
vô tình kiểm tra lốp xe em thấy cây đinh khá to găm vào không biết từ bao giờ nữa, mà vẫn căng nên để vậy đi mãi lâu sau này nó mòn mũ đinh nên tụt vào trong luôn thì vài ngày bánh mới mềm. Em mang đi vá thì móc ra dc cây đinh 5phân. Túm lại là không cần đến keo tự vá. Đắt cũng chả rẻ đâu :)

vzynsky

Đi bộ
ngắn gọn là thế này cụ nhé , chả có cái gì vừa đơn giản vừa tốt cả !
còn tubeless thì ăn đinh nó cũng không xẹp được ngay , cụ vẫn lết đi đến quán hoặc về nhà được.
nếu nhẹ có thể xì móc lốp tại nhà , tìm đinh , lau sạch chỗ thủng ,mài nhẵn ,đổ keo , vá rồi lấy cán búa đập chặt nếu cụ có kỹ năng và muốn tiết kiệm , không thì cứ ra quán nó làm máy nhanh hơn 3-40 cành . chỉ vậy thôi cụ à
Tại e hay đi đường xa. Ở nhà lên phố cũng gần 100km. Sắp qua Đà Lạt hơn 400km nữa nên muốn an toàn bác à!

lionheart88

Xe tải
Chưa thử loại keo mới nhưng ngày xưa dùng keo tàu và đã phải thay vành hộ bà chị con spacy, nhục kinh.

vzynsky

Đi bộ
Chưa thử loại keo mới nhưng ngày xưa dùng keo tàu và đã phải thay vành hộ bà chị con spacy, nhục kinh.
Mình thấy bây giờ keo Ride-on có vẻ chất lượng. nhưng giá của nó là 170k/ 1 bánh! mắc kinh :))

dongcar

Xe hơi
Theo em thì lợi bất cập hại. Các hãng lốp không thể bỏ qua phát minh này nếu nó thực sự hữu hiệu. Hơn chục năm trước cũng rộ lên phong trào lắp thiết bị tiết kiệm xăng gì đó, rồi thiết bị tiết kiệm điện sinh hoạt. Cái này cũng tương tự thôi ạ.

@_nat

Xe hơi
Theo em thì lợi bất cập hại. Các hãng lốp không thể bỏ qua phát minh này nếu nó thực sự hữu hiệu. Hơn chục năm trước cũng rộ lên phong trào lắp thiết bị tiết kiệm xăng gì đó, rồi thiết bị tiết kiệm điện sinh hoạt. Cái này cũng tương tự thôi ạ.
Hóng kinh nghiệm các cụ.
Đang có ý định mua dùng.

thongck

Xe tăng
Mình thấy bây giờ keo Ride-on có vẻ chất lượng. nhưng giá của nó là 170k/ 1 bánh! mắc kinh :))
vài naem trước em dùng loại của vn là Tiến hưng có mấy chục một lọ :D. Nói chung hiệu quả không cao.

azeus85

Xe hơi
Keo tự vá đổ xong 5-6 tháng sau phải thay lốp cụ ạ. Chứ ko vĩnh cữu đâu.

tienhc

Xe máy
Website
cuoihoingoclinh.com
hại vành bác ơi, cứ để zin đi cho lành

KimAnhPham

Xe đạp
em dùng loại này xong được vài tháng lại phải thay lốp khác, cũng chẳng bền lắm bác à

Lego bán Cân

Đi bộ
Website
www.facebook.com
em đã dùng, nhưng không hài lòng lắm vì hiệu quả khá kém.
Ngoài ra còn 1 vấn đề hết sức bực mình, đó là keo tự vá chảy ngược vào chân van, lúc đầu keo lỏng thì ko sao, sau nó khô dần, bít luôn lỗ chân van, bơm xe cực nặng, toát mồ hôi luôn ạ

daidq

Xe đạp
Em có 1 mẹo nhỏ này nhé, các cụ cbj cho em vài cái đinh vít gỗ và tuýp keo nối ống nước nhựa, trường hợp bị dính đinh hay xẹp lốp các cụ bôi ít keo vào đinh vít (to nhỏ tùy lỗ thủng) vặn vào, đợi vài phút rồi bơm nhé. Bảo đảm các cụ đi tiếp vài ngày. Tuy nhiên sau đó các cụ ra hiệu vá lại cho chắc nhé