[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

Không sợ vợ

Xe tăng
Thương hiệu Ams thì khỏi phải nói rồi, ước mơ của bao phụ huynh, học sinh Hà Nội, nhưng hs phải thật sự có năng lực, toàn những cháu siêu nhân, bố mẹ sâu sát đồng hành mới vào Ams được.
Em hồi 2 nhóc đầu lớp 3 cũng bon chen, định hướng cho thi vào Ams2 làm nền tảng để lên Ams3, tuy nhiên cho đi học thêm Học Mãi thấy dấu hiệu đuối, sợ học là dừng ngay. Chuyển hướng mục tiêu sang CNN và công lập tốp đầu. Coi như cấp 1 chơi tẹt ga, cấp 2 ung dung chỉ cần học tốt cơ bản ở trường lớp trừ tiếng Anh đi học thêm ngoài, toán, văn thì chỉ ôn luyệt cấp tốc trước kỳ thi để để làm quen dạng đề CNN.
Nhưng có một điều em còn chưa rõ, các con học Ams ra, đi du học trường top Anh, Mỹ rất nhiều, nhưng sau vào đời em thấy ít người nổi tiếng, đạt thành tựu cao trong các lĩnh vực đời sống, xã hội nhỉ? Do môi trường, hướng đi của học sinh Ams là chỉ tập chung vào làm ăn chuyên môn? Hay do các con định cư làm ăn ở nước ngoài hết nên không có thông tin?
Em google cựu học sinh Ams nổi tiếng thì không thấy mấy trường hợp nổi bật, không chính khách, không nhà khoa học, không văn nghệ sĩ nổi tiếng. Chỉ thấy một số youtuber, mc, người mẫu như Mc Diễm Quỳnh, Bạch Dương, người mẫu Hà Anh, Thủy Top, Toàn Sinoda.
Đương kim Bí thư Thái Nguyên Lý Ams và 1 số bạn thứ trưởng, cao hơn nữa thì khó bới vì Ams mới chỉ có 36 năm, lứa già nhất mới 52 tuổi, quá trẻ để thành chính khách ;))

Mustang1970

Xe tải
Có vẻ bên ams toàn diện hơn mấy trường đá gà.

Smile1102

Xe container
Thương hiệu Ams thì khỏi phải nói rồi, ước mơ của bao phụ huynh, học sinh Hà Nội, nhưng hs phải thật sự có năng lực, toàn những cháu siêu nhân, bố mẹ sâu sát đồng hành mới vào Ams được.
Em hồi 2 nhóc đầu lớp 3 cũng bon chen, định hướng cho thi vào Ams2 làm nền tảng để lên Ams3, tuy nhiên cho đi học thêm Học Mãi thấy dấu hiệu đuối, sợ học là dừng ngay. Chuyển hướng mục tiêu sang CNN và công lập tốp đầu. Coi như cấp 1 chơi tẹt ga, cấp 2 ung dung chỉ cần học tốt cơ bản ở trường lớp trừ tiếng Anh đi học thêm ngoài, toán, văn thì chỉ ôn luyệt cấp tốc trước kỳ thi để để làm quen dạng đề CNN.
Nhưng có một điều em còn chưa rõ, các con học Ams ra, đi du học trường top Anh, Mỹ rất nhiều, nhưng sau vào đời em thấy ít người nổi tiếng, đạt thành tựu cao trong các lĩnh vực đời sống, xã hội nhỉ? Do môi trường, hướng đi của học sinh Ams là chỉ tập chung vào làm ăn chuyên môn? Hay do các con định cư làm ăn ở nước ngoài hết nên không có thông tin?
Em google cựu học sinh Ams nổi tiếng thì không thấy mấy trường hợp nổi bật, không chính khách, không nhà khoa học, không văn nghệ sĩ nổi tiếng. Chỉ thấy một số youtuber, mc, người mẫu như Mc Diễm Quỳnh, Bạch Dương, người mẫu Hà Anh, Hotgirl Thủy Top, Toàn Sinoda, nhà báo/ hoạt động đối lập Phạm Đoan Trang...
Chị Lê Thị Thu Hằng phát ngôn Bộ Ngoại giao, nhà toán học Phan Thị Hà Dương thì học đại học trong nước.
Thấy mỗi GS toán Vũ Hà Văn, đang dạy đh Mỹ trường top, nhưng trước đó lại du học Đông Âu
Hồi xưa làm gì có phong trào đi Mỹ cụ ơi.
Chị Hà Dương học năm 3 là đi Pháp roài.
Chồng chị Hà Dương cũng Ams thì đi làm tiến sĩ Mỹ rồi cũng về VN dạy Toán.
Nói chung tầm nổi tiếng thế giới thì khó cụ ợ. Còn ở VN làm các vị trí tốt thì nhiều lắm.

hanoibaby

Xe điện
Mợ thật là hạnh phúc vì có con học lớp Anh 1 Ams. Hai đứa nhà em đều học Ams, giờ 1 đứa đã xong đại học, một đứa đang chuẩn bị vào năm 2 đại học. Chúng nó học lớp chuyên thường thôi vì con em cũng không phải xuất sắc gì lắm, em sợ học lớp chuyên hàng đầu (Anh 1, lý, toán) nặng quá, mất hết cả tuổi teen, mà thực tế là không đỗ nổi vào mấy lớp đấy. Đứa đầu đi du học trường thường thôi (full học bổng), đứa thứ 2 không thông minh bằng thằng anh nhưng ý chí chiến đấu thì hơn hẳn nên ăn được 100% học bổng Vinuni. Trước đây em cứ nghĩ đội chuyên toán và chuyên lý là giỏi nhất, sau nay hai đứa nhà em nó mới bảo rằng chuyên anh 1 mới là hàng đỉnh, giỏi toàn diện luôn. Chúc mợ và F1 thành công nhé!
Mợ thế là nhàn rồi, em mới tạm xong con Dê. Giờ lại bắt đầu hành trình mới với chú Rồng con, còn dài lâu lắm.

trungduong2211

Xe điện
Hồi xưa làm gì có phong trào đi Mỹ cụ ơi.
Chị Hà Dương học năm 3 là đi Pháp roài.
Chồng chị Hà Dương cũng Ams thì đi làm tiến sĩ Mỹ rồi cũng về VN dạy Toán.
Nói chung tầm nổi tiếng thế giới thì khó cụ ợ. Còn ở VN làm các vị trí tốt thì nhiều lắm.
Đương kim Bí thư Thái Nguyên Lý Ams và 1 số bạn thứ trưởng, cao hơn nữa thì khó bới vì Ams mới chỉ có 36 năm, lứa già nhất mới 52 tuổi, quá trẻ để thành chính khách ;))
Vậy khả năng Ams không cập nhật. Chứ đối chiếu sang CSP, Chu, Lê Hồng Phong TP Hồ Chí Minh từ 1985 đổ lại đây khá nhiều người thành đạt, nổi tiếng. Doanh nhân, chính khách, văn nghệ sĩ, nhà khoa học đều có.

botom

Xe tăng
Vậy khả năng Ams không cập nhật. Chứ đối chiếu sang CSP, Chu, Lê Hồng Phong TP Hồ Chí Minh từ 1985 đổ lại đây khá nhiều người thành đạt, nổi tiếng. Doanh nhân, chính khách, văn nghệ sĩ, nhà khoa học đều có.
Chủ đề này em nhớ đã có bàn khá nhiều. Có mấy lý do trường Ams không có nhiều người nổi tiếng ở VN, như sau:
- Người học khoá đầu tiên ở Ams, năm nay mới tầm 50-51 tuổi. Với môi trường chính trị ở VN, thì tuổi này chưa đủ tuổi để có thể thành chính khách nổi tiếng.
- Môi trường giáo dục ở Ams khá giống môi trường đào tạo ở nước ngoài, nên các Amser mà sau này làm trong nước không “hợp” hoặc không “mạnh” trong môi trường nhà nước.
- Rất nhiều Amser hiện nay đang làm ở nước ngoài, làm chuyên môn, và cũng khá thành công, rất nhiều giáo sư, tiến sỹ, có nhiều công trình nghiên cứu, hoặc làm cho các cty, doanh nghiệp lớn như NASA, Google, Apple, Mícrosoft, etc, hầu hết đều khá thầm lặng, ít lên tiếng, nhưng quả thật cũng chưa ai ở mức vang dội thế giới để ai cũng biết như cụ nói. Thực tế, thì VN mình cũng ít người nổi tiếng ở tầm đó, may ra có Ngô Bảo Châu
- Ngoài ra có vẻ Ams ít làm thống kê, chứ cũng có nhiều người đi từ Ams cũng bắt đầu có sự nghiệp đáng kể như một số cụ đã nói.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
thời của em đáng nể nhất phải là Đinh Tiên Hoàng ; chứ Am, Cva, TH chỉ là muỗi. em cũng là dân học chuyên, cũng nằm trong đội tuyển tuy nhiên ko làmcais đinh gì so với các bạn Đinh Tiên Hoàng, con gái trường chuyên ngưỡng mộ các bạn nam DTH cực kỳ
Lần đầu tiên e nghe tên trường này ở HN, hay là cụ bỏ tay ra khỏi túi quần đi =))
Cụ ấy ủng hộ đội cá trê Ams mà ;)
Cụ ấy chắc nói lỡm thôi cụ ơi. Trường ĐTH ở HN là trường dành cho các bạn cá biệt mà ;)
Ah, chỉ là em chưa nghe nói đến trường này.
Đây em trích dẫn thông tin đây cụ. Chắc cụ kia đang lỡm các cụ cá trê trường chuyên thôi cụ ạ :D

Tiến sĩ Nguyễn Tùng Lâm, Chủ tịch Hội đồng giáo dục Trường THPT Đinh Tiên Hoàng, ôn lại chặng đường 30 năm qua. Tháng 10.1989, Trường THPT Đinh Tiên Hoàng được thành lập nhằm thu nhận những học sinh không được vào trường quốc lập hoặc đang học tại các trường quốc lập xếp loại yếu kém văn hóa, đạo đức, vi phạm kỷ luật bị các trường từ chối không cho học, có thể được tiếp tục học ở trường.”

em nói thật mà các cụ cứ bảo em nói đùa; sự thực là trường chuyên lớp chọn, hay đội tuyển nọ kia chỉ là trò tầm phào , phí thời gian vô ích.
em hồi nhỏ bị bố mẹ ép học , sợ bị mắng nên cũng cố học để vào trường chuyên, vào đội tuyển, sau này cũng xin được học bổng tiến sỹ du học Anh, khi ở bên england thì cũng cố gắng như các học sinh châu á khác để ngoi lên: được bầu làm đại diện sinh viên, được cử tham gia khoá học lãnh đạo của hải quân hoàng gia anh, rồi được giữ lại trường để làm nghiên cứu... cuối cùng mới thấy càng học càng ngu, phí hoài tuổi trẻ để học mấy thứ vô bổ, đầu to mắt cận mà chẳng làm nên trò trống gì, sự nghiệp bằng O. Trong khi bạn bè cùng tuổi vào đời buôn bán sớm thì thành đạt gấp bao nhiêu lần.

Lớp em hồi đó có 05 thủ khoa, sau này có mười mấy tiến sỹ du học nước ngoài về , sau 20 năm kể từ khi tốt nghiệp lớp 12 thì đều không có sự nghiệp gì, thành đạt nhất lớp có 5 bạn thì 2 bạn theo nghiệp buôn bán của gia đình, 2 bạn vào đảng rồi làm quan chức còn bạn số 5 tuy cũng là ts nhưng lấy được nhà vợ giầu nên thành đạt.
càng giỏi ở trường học thì càng dốt ở trường đời.

Thầy cô dậy không giỏi bằng xã hội dạy, những ai học từ trường đời mới thông minh lên được, chứ trường học chỉ làm ngu đi vì ngộ chữ.
Bằng cấp chỉ là thứ vô bổ, sau này ko giúp gì cho cuộc đời cả (ngoại trừ bằng cao cấp chính trị - thứ mà em ko có) . Trường học không bằng trường đời, càng học nhiều càng ngu.
Vì thế các cụ đừng khen ngợi mấy học sinh chuyên am, cva, th như bọn em mà bọn em càng thấy nhục ạ

Chỉnh sửa cuối:

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hay nói là Ams môn Toán không so được với Tổng hợp và Sư phạm. Thực tế thì cả Sư phạm cũng không so được với Tổng hợp.

starsn

Xe điện
Dạy HS để thành thiên tài thì ngay Harvard cũng không dạy nổi chứ đừng nói Ams, bị bó hẹp phạm vi HS trong tp HN. Đến mức thiên tài, nổi danh quốc gia, quốc tế thì phải nói mấy năm, hay cả chục năm mới có 1 người, do tố chất với lòng nhiệt thành, quyết tâm của người ta, đâu liên quan mấy đến trường lớp.

Chẳng qua trường lớp thi cử hội tụ nhiều người tư duy tốt sẵn thôi.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
em nói thật mà các cụ cứ bảo em nói đùa; sự thực là trường chuyên lớp chọn, hay đội tuyển nọ kia chỉ là trò tầm phào , phí thời gian vô ích.
em hồi nhỏ bị bố mẹ ép học , sợ bị mắng nên cũng cố học để vào trường chuyên, vào đội tuyển, sau này cũng xin được học bổng tiến sỹ du học Anh, khi ở bên england thì cũng cố gắng như các học sinh châu á khác để ngoi lên: được bầu làm đại diện sinh viên, được cử tham gia khoá học lãnh đạo của hải quân hoàng gia anh, rồi được giữ lại trường để làm nghiên cứu... cuối cùng mới thấy càng học càng ngu, phí hoài tuổi trẻ để học mấy thứ vô bổ, đầu to mắt cận mà chẳng làm nên trò trống gì, sự nghiệp bằng O. Trong khi bạn bè cùng tuổi vào đời buôn bán sớm thì thành đạt gấp bao nhiêu lần.
Thầy cô dậy không giỏi bằng xã hội dạy, những ai học từ trường đời mới thông minh lên được, chứ trường học chỉ làm ngu đi vì ngộ chữ.
Bằng cấp chỉ là thứ vô bổ, sau này ko giúp gì cho cuộc đời cả (ngoại trừ bằng cao cấp chính trị - thứ mà em ko có) . Trường học không bằng trường đời, càng học nhiều càng ngu.
Cụ tả sao giống bạn ô a vợ e thế, bố là GS phó gđ bv có tiếng ở HN, ô đấy giống cụ, thi đâu cũng đỗ học được 1 năm ăn đuổi, 2 năm 2 trường, ô bảo dí b vào học 2 bố con ko gặp nhìn nhau trên 10 năm rồi, ô cm ko cần học vẫn sống, và thực tế đang lông bông như ô a vơ em =))

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tả sao giống bạn ô a vợ e thế, bố là GS phó gđ bv có tiếng ở HN, ô đấy giống cụ, thi đâu cũng đỗ học được 1 năm ăn đuổi, 2 năm 2 trường, ô bảo dí b vào học 2 bố con ko gặp nhìn nhau trên 10 năm rồi, ô cm ko cần học vẫn sống, và thực tế đang lông bông như ô a vơ em =))
Lớp em hồi đó có 05 thủ khoa, sau này có mười mấy tiến sỹ du học nước ngoài về , sau 20 năm kể từ khi tốt nghiệp lớp 12 thì đều không có sự nghiệp gì, thành đạt nhất lớp có 5 bạn thì 2 bạn theo nghiệp buôn bán của gia đình, 2 bạn vào đảng rồi làm quan chức còn bạn số 5 tuy cũng là ts nhưng lấy được nhà vợ giầu nên thành đạt.
Vì thế các cụ đừng khen ngợi mấy học sinh chuyên am, cva, th như bọn em mà bọn em càng thấy nhục ạ

phihanhgia

Xe điện
Em google cựu học sinh Ams nổi tiếng thì không thấy mấy trường hợp nổi bật, không chính khách, không nhà khoa học, không văn nghệ sĩ nổi tiếng. Chỉ thấy một số youtuber, mc, người mẫu như Mc Diễm Quỳnh, Bạch Dương, người mẫu Hà Anh, Hotgirl Thủy Top, Toàn Sinoda, nhà báo/ hoạt động đối lập Phạm Đoan Trang...
Chị Lê Thị Thu Hằng phát ngôn Bộ Ngoại giao, nhà toán học Phan Thị Hà Dương thì học đại học trong nước.
Thấy mỗi GS toán Vũ Hà Văn, đang dạy đh Mỹ trường top, nhưng trước đó lại du học Đông Âu
Chất tự do cá nhân suy nghĩ phóng khoáng của AMS khó phù hợp với hệ thống 9 chị một chiều. Tuy nhiên cũng có mấy cựu hs làm 9 chị đấy (nhưng đó là gia đình họ dẫn dắt vào 9 chị):

1. Bí thư tỉnh Thái Nguyên bà PGS TS N. T. Hải, cựu chuyên Lý Ams, học đứng gần cuối lớp
2. Thứ trưởng BGD-ĐT ông PGS TS Lê H. An, tử nạn, ứng viên Bộ trưởng BGD-ĐT, cựu chuyên Hóa Ams, học đứng gần đầu lớp
3. Thứ trưởng VH-TT-DL ông KTS TS H. Đ. Cương, cựu chuyên Toán Ams, học đứng giữa lớp
và một số người
Phía bên kia, có nhà báo P. Đ. Trang là nhà báo can đảm, án tù đày nhiều năm, nhiều giải quốc tế.

Toán học tầm cỡ top thế giới có GS Vũ Hà Văn, còn hạng trung thì không xét đến. Họ đa phần đều kín tiếng không nổ tưng bừng ... Nhưng cái này tính là thành tích cá nhân và gia đình, của đào tạo TS, chứ trường học cấp 3 chỉ là nơi tập trung những người thông minh lại mà thôi ...

fresh_air

Xe tải
Cụ gúc thì thường sẽ thiên vị các nhân vật liên quan đến công chúng cụ ạ.

Nhóm học chuyên rồi đi du học và ở lại Mĩ, cạnh tranh toàn cầu:
- trong mảng nghiên cứu khoa học, hoặc công nghệ: background khối tự nhiên, thực tế đây vẫn là mảng hs/sv Việt được nhiều thành tựu nhất sau khi ra trường
- trong mảng văn hoá, xã hội: ng Việt rất yếu, ko có tiếng
- tựu chung của những người đi làm thuê, làm tập đoàn, tổ chức lớn: rất nhiều, đây là đội đông nhất. để có thể là người làm thuê xuất sắc, C-level thì còn hơi sớm để nói, nhưng em đoán là khó vì ng Việt yếu về mặt lãnh đạo, và làm chính trị
- tự kinh doanh: cũng có nhưng hiếm

Nhóm trở lại VN thì em thấy LHP trội nhất.

fresh_air

Xe tải
Nói chung để vươn ra thế giới thì đều phải trải qua thời gian khổ luyện. Nhiều cụ chê thi olympic quốc tế là luyện gà, thì thực ra nộp đơn du học giờ cũng là một dạng luyện gà, nhưng được gọi là định hướng từ nhỏ, đầu tư lâu dài. Cũng chẳng có vấn đề gì, mỗi học sinh mỗi gia đình sẽ có lựa chọn riêng. Ra nước ngoài thì các bạn sẽ phải tự đi con đường riêng, vì các gia đình ở VN cho dù hiện nay đã nhanh nhạy hơn rất nhiều nhưng vẫn chưa đủ lực để dẫn đường chỉ lối. (Con nhà đại gia ko tính nhé cccm)

botom

Xe tăng

Lớp cụ là lớp chuyên, các bạn đều giỏi cả. Bạn nào chăm chỉ, học gạo quá thì sẽ yếu về chuyện đời thôi cụ. Các bạn mà cụ nói học kém, thì cũng là kém trong lớp chuyên. Em thấy hội “học kém” trong lớp chuyên, thường là do nó không học thôi, nó dành thời gian làm việc khác. Chứ vào được lớp chuyên, cũng đều giỏi cả (em đang nói là vào được bằng thực lực ý).

Theo quan sát cá nhân của em (em đã học cả trường chuyên, lớp chuyên lẫn trường thường, lớp thường), thì tỷ lệ học sinh chuyên sau này có cuộc sống tốt, không phải lo nghĩ nhiều đến cơm, áo, gạo, tiền, cao hơn nhiều tỷ lệ trong các lớp học thường. Ở đâu cũng có người thành đạt vượt trội, nhưng những người đó là rất ít, outlier, không tính :). Em tính số đông và cuộc sống trung lưu thôi :D

Cuộc sống của cụ và các bạn cụ là niềm mơ ước của rất nhiều người đấy ạ. Tại cụ có cuộc sống đó rồi, cụ thấy bình thường, chứ ngoài kia, đó là niềm mơ ước của nhiều người đấy ạ. Có phải ai cũng có gia đình giầu có, hay có nền tảng chính trị làm bệ đỡ đâu.

Đúng là học giỏi không nhất thiết phải vào chuyên mới là giỏi. Con em, em hướng chuyên cho nó không phải vì mong có huy chương này nọ, mà chỉ mong nó trong môi trường tốt, bạn tốt thôi. Các trường chuyên khác em không biết, chứ bên Ams trừ mấy đứa luyện thi đội tuyển ra, còn lại bọn nó học hành cũng nhàn hạ, chơi thoái mái, không bị gà, mà đều ngoan, gia đình cơ bản cả, nên em nghĩ sau này chắc cũng kiếm sống tốt.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
cá tính, cái tôi cá nhân, học nước ngoài văn hóa nước ngoài... thì sao làm lãnh đạo được

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Xưa bọn em (bọn Tổ-Sư) có coi Ams Toán là cái gì đâu? :D
Kể cả đá bóng nhá! Trên sân Sư phạm (sân 11) bọn em thắng bọn Toán Ams đâu đó 7-8 quả; còn trên sân Ams (sân 7, lúc đó thấy bé tý) thắng 2-1; trong đó có quả em bay người đánh đầu. Giờ vẫn nhớ! :D

doquocbinh

Xe buýt
Các em về đến nhà thì Giấy mời, kèm học bổng của các Trường Thế giới cũng gửi về tới nhà. Chúc các nhân tài Đất việt thành công tại nơi ở mới

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Lớp cụ là lớp chuyên, các bạn đều giỏi cả. Bạn nào chăm chỉ, học gạo quá thì sẽ yếu về chuyện đời thôi cụ. Các bạn mà cụ nói học kém, thì cũng là kém trong lớp chuyên. Em thấy hội “học kém” trong lớp chuyên, thường là do nó không học thôi, nó dành thời gian làm việc khác. Chứ vào được lớp chuyên, cũng đều giỏi cả (em đang nói là vào được bằng thực lực ý).

Theo quan sát cá nhân của em (em đã học cả trường chuyên, lớp chuyên lẫn trường thường, lớp thường), thì tỷ lệ học sinh chuyên sau này có cuộc sống tốt, không phải lo nghĩ nhiều đến cơm, áo, gạo, tiền, cao hơn nhiều tỷ lệ trong các lớp học thường. Ở đâu cũng có người thành đạt vượt trội, nhưng những người đó là rất ít, outlier, không tính :). Em tính số đông và cuộc sống trung lưu thôi :D

Cuộc sống của cụ và các bạn cụ là niềm mơ ước của rất nhiều người đấy ạ. Tại cụ có cuộc sống đó rồi, cụ thấy bình thường, chứ ngoài kia, đó là niềm mơ ước của nhiều người đấy ạ. Có phải ai cũng có gia đình giầu có, hay có nền tảng chính trị làm bệ đỡ đâu.

Đúng là học giỏi không nhất thiết phải vào chuyên mới là giỏi. Con em, em hướng chuyên cho nó không phải vì mong có huy chương này nọ, mà chỉ mong nó trong môi trường tốt, bạn tốt thôi. Các trường chuyên khác em không biết, chứ bên Ams trừ mấy đứa luyện thi đội tuyển ra, còn lại bọn nó học hành cũng nhàn hạ, chơi thoái mái, không bị gà, mà đều ngoan, gia đình cơ bản cả, nên em nghĩ sau này chắc cũng kiếm sống tốt.

cái này thì có lẽ cụ hơi nhầm vì em thấy những người thi vào trường chuyên thường kém hơn không vào chuyên: cấp 2 em học trường thường, cấp 3 mới vào chuyên, những bạn không vào chuyên sau này làm buôn bán hoặc làm cán bộ thì đều thành đạt hết, nhưng những bạn vào chuyên thì nghèo toàn bộ.
Sau 20 vào đời em thấy rằng kiến thức học được chẳng có tác dụng gì: chỉ dùng đến mỗi cộng trừ nhân chia và chính tả abc, điều cần nhất là kiến thức xã hội thì trường học lại không dạy.
Những người giỏi thật sự họ không học để lấy bằng mà mua bằng, thay vì thời gian thay bỏ ra để học họ làm việc khác giá trị hơn. 100 ông tiến sỹ tại chức thì 99 ông giầu, còn 100 ông tiến sỹ được học bổng du học nước ngoài thì may ra chỉ có 1-2 ông là vươn lên bằng được 99 ông tiến sỹ tại chức trong nước kia (nhưng nhờ kinh doanh chứ ko phải nhờ chuyên môn).
học sinh trường chuyên chỉ thường tự hào ở chỗ học giỏi học chăm: giống như anh tá điền vỗ ngực tự khoe là tao cầy khoẻ cầy chăm; nhưng không biết rằng mình chỉ là kiếp cày thuê cho địa chủ không cần phải học không cần phải cầy, nhưng thay vì bỏ phí thời gian để học thì họ vào đời sớm, va chạm xã hội nhiều để tích luỹ được kinh nghiệm và mưu mẹo (khác với anh tá điền càng cày càng ngu, học sinh chuyên cũng vậy: càng học càng kém)

Smile1102

Xe container
cái này thì có lẽ cụ hơi nhầm vì em thấy những người thi vào trường chuyên thường kém hơn không vào chuyên: cấp 2 em học trường thường, cấp 3 mới vào chuyên, những bạn không vào chuyên sau này làm buôn bán hoặc làm cán bộ thì đều thành đạt hết, nhưng những bạn vào chuyên thì nghèo toàn bộ.
Sau 20 vào đời em thấy rằng kiến thức học được chẳng có tác dụng gì: chỉ dùng đến mỗi cộng trừ nhân chia và chính tả abc, điều cần nhất là kiến thức xã hội thì trường học lại không dạy.
Những người giỏi thật sự họ không học để lấy bằng mà mua bằng, thay vì thời gian thay bỏ ra để học họ làm việc khác giá trị hơn. 100 ông tiến sỹ tại chức thì 99 ông giầu, còn 100 ông tiến sỹ được học bổng du học nước ngoài thì may ra chỉ có 1-2 ông là vươn lên bằng được 99 ông tiến sỹ tại chức trong nước kia (nhưng nhờ kinh doanh chứ ko phải nhờ chuyên môn).
học sinh trường chuyên chỉ thường tự hào ở chỗ học giỏi học chăm: giống như anh tá điền vỗ ngực tự khoe là tao cầy khoẻ cầy chăm; nhưng không biết rằng mình chỉ là kiếp cày thuê cho địa chủ không cần phải học không cần phải cầy, nhưng thay vì bỏ phí thời gian để học thì họ vào đời sớm, va chạm xã hội nhiều để tích luỹ được kinh nghiệm và mưu mẹo (khác với anh tá điền càng cày càng ngu, học sinh chuyên cũng vậy: càng học càng kém)
Thế con cù thì cụ mong nó học giỏi hay dốt? Thường hay chuyên thế ạ?
Cụ muốn con cụ học dốt mà giàu bằng lươn lẹo, mưu mô hay giỏi và sống đàng hoàng ở mức trung lưu?
Cá nhân em mong con em sống đàng hoàng tử tế ko lươn lẹo, không phạm pháp (ko tham ô tham nhũng..) học tốt và có kiến thức, có bạn bè tốt, ko cần giàu chỉ cần mức trung lưu trong XH. Trường chuyên đáp ứng nhu cầu này của em nên em chọn ạ.