[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

phihanhgia

Xe điện
Bạn trải qua chưa mà dám nói thế? Nếu nói về độ giàu, độ giỏi thì nói thật Ams ko thể so. Các thầy nhiều người thuộc loại thực dụng nói chuyện như con buôn hàng cá, làm gì có chuyện ko dám vượt rào.

Khác biệt nằm ở triết lý giáo dục. Bọn tổng hợp nó đề cao việc theo đuổi đỉnh cao, kể cả chấp nhận nguy cơ trượt đại học vẫn theo đuổi giấc mơ quốc tế. Giờ ko biết chứ ngày xưa ko hề có các môn thể dục/quân sự hay giáo dục công dân gì hết, trường nào dám làm điều tương tự mà bảo các thầy ko vượt rào?

Triết lý giáo dục của Ams khác, thiên về toàn diện hơn nên được biết tới nhiều hơn. Chứ còn tổng hợp lại ko nhiều người biết tới dù thành công khủng, là bởi họ chỉ suy nghĩ về điều họ muốn, những thứ khác ko quan trọng.

Trường phái nào cũng có cái hay riêng của nó, cho nên bạn nói thay đổi tớ ko biết thay đổi để làm gì? Để phá bỏ 1 trường phái thàn ra chỉ còn lại 1 trường phái duy nhất? Những người theo đuổi chủ nghĩa đỉnh cao, sẵn sàng cống hiến tất cả cho mục tiêu mình muốn sẽ ko còn chỗ nào đặt chân? Nếu mà vậy tớ nghĩ nền giáo dục chỉ có kém đi chứ ko tốt lên đâu.
Xưa và nay khác xa nhau nhiều rồi bác nhé. Thời các khóa 198x khác, các khóa học 199x-200x khác, và các khóa 202x lại khác nữa.
Bác cứ nhìn vào tuyển sinh lớp 10 năm nay là biết ngay, điểm TB cỡ nhỉnh 5 điểm là đỗ vào chuyên KHTN rồi. Đề thi môn Toán có khó không? Cũng bình bình thôi, với những bạn có chút năng khiếu toán thì >= 9 điểm ngon lành.
Chuyên các tỉnh đã được đầu tư nhiều lên rất nhiều, và tiến bộ lên đáng kể, học sinh chuyên tỉnh cạnh tranh mạnh các vị trí đội tuyển thi QT, nên cũng giảm số lượng học sinh các tỉnh ham muốn vào học chuyên KHTN. Có những năm chuyên KHTN còn thua chuyên tỉnh trong đội tuyển toán quốc tế, mà điều này thời 198x, 199x là không thể sảy ra.
Học sinh giỏi thành phố HN và phụ huynh khá giả giờ có nhận thức cũng khác thời trước năm 2000. Đội ngũ giáo viên trung học chuyên KHTN cũng có phần đi ngang và trùng xuống do không có nguồn lực đầu tư. Cơ sở vật chất của chuyên KHTN cũng ở mức trung bình, kém hấp dẫn, khuân viên tương đối nhỏ hẹp.
Quá khứ khối A0 huy hoàng, nhưng nếu vẫn lối mòn cũ, thì không thể duy trì vị trí cao lâu dài được. Khi nguồn năng khiếu đầu vào giảm, không biết điều chỉnh gia tăng sự hấp dẫn, thì sẽ từ từ trượt xuống. Khối A0 với 90 học sinh chỉ còn lại độ 10 bạn giỏi và đam mê Toán thì không còn là giỏi nữa.

nhatthang

Xe tăng
Cụ mới tham gia tranh luận nên em xin cung cấp thông tin cho cụ là 1 lớp chuyên KHTN 50 bạn thì may ra có 5 bạn học chuyên sâu và tham gia thi đấu QG, QT, còn lại 45 bạn học chương trình theo SGK của Bộ GD như tất cả trường công khác ở VN. Trước khi có 5 cháu đó thì cũng có khoảng 10 cháu nghĩ tới việc tranh suất. Do đó nếu mục tiêu chuyên như cụ nói thì có khoảng 10/50, tức 20%. Còn lại 80% thì thực thà mà nói: vào chuyên KHTN vì môi trường "lành" :)
Hay quá Cụ ơi. Dẫn chứng của người trong cuộc.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng cảm ơn đã khen và "ngưỡng mộ" những người như em :)

Em ko ngưỡng mộ bản thân mình. Em cũng xin dừng với cụ.
E cũng quất còm cuối chào cụ. E chưa nói ngưỡng mộ cụ bao giờ vì e có biết cụ là ai đâu. Học bổng toàn phần giành được khi mới hết cấp 3, cạnh tranh với hàng triệu hs khác mới đáng ngưỡng mộ, còn đi theo tiêu chuẩn này nọ của trường hoặc giới hạn cạnh tranh trong giới hạn nào đó thì cũng thường thôi cụ.

Phviet

Xe đạp
Cụ mới tham gia tranh luận nên em xin cung cấp thông tin cho cụ là 1 lớp chuyên KHTN 50 bạn thì may ra có 5 bạn học chuyên sâu và tham gia thi đấu QG, QT, còn lại 45 bạn học chương trình theo SGK của Bộ GD như tất cả trường công khác ở VN. Trước khi có 5 cháu đó thì cũng có khoảng 10 cháu nghĩ tới việc tranh suất. Do đó nếu mục tiêu chuyên như cụ nói thì có khoảng 10/50, tức 20%. Còn lại 80% thì thực thà mà nói: vào chuyên KHTN vì môi trường "lành" :)
Cái này chuẩn luôn. Trường nào cũng vậy hết chứ ko riêng KHTN.
Hết lớp 10 là cháu nào phấn đấu thi QG , cháu nào xác định học tà tà là rõ ràng hết rồi. Hồi xưa e học thì hết 10 là còn 5 ông còn mục tiêu QG , đội còn lại xác định đại học hết (thời e thì chưa bùng nổ du học như bây giờ)..... Nghĩa là trường nào thì trường, các cháu đều có 2 năm khá thảnh thơi để chọn cho mình 1 mục tiêu đúng đắn.

Phviet

Xe đạp
Xưa và nay khác xa nhau nhiều rồi bác nhé. Thời các khóa 198x khác, các khóa học 199x-200x khác, và các khóa 202x lại khác nữa.
Bác cứ nhìn vào tuyển sinh lớp 10 năm nay là biết ngay, điểm TB cỡ nhỉnh 5 điểm là đỗ vào chuyên KHTN rồi. Đề thi môn Toán có khó không? Cũng bình bình thôi, với những bạn có chút năng khiếu toán thì >= 9 điểm ngon lành.
Chuyên các tỉnh đã được đầu tư nhiều lên rất nhiều, và tiến bộ lên đáng kể, học sinh chuyên tỉnh cạnh tranh mạnh các vị trí đội tuyển thi QT, nên cũng giảm số lượng học sinh các tỉnh ham muốn vào học chuyên KHTN. Có những năm chuyên KHTN còn thua chuyên tỉnh trong đội tuyển toán quốc tế, mà điều này thời 198x, 199x là không thể sảy ra.
Học sinh giỏi thành phố HN và phụ huynh khá giả giờ có nhận thức cũng khác thời trước năm 2000. Đội ngũ giáo viên trung học chuyên KHTN cũng có phần đi ngang và trùng xuống do không có nguồn lực đầu tư. Cơ sở vật chất của chuyên KHTN cũng ở mức trung bình, kém hấp dẫn, khuân viên tương đối nhỏ hẹp.
Quá khứ khối A0 huy hoàng, nhưng nếu vẫn lối mòn cũ, thì không thể duy trì vị trí cao lâu dài được. Khi nguồn năng khiếu đầu vào giảm, không biết điều chỉnh gia tăng sự hấp dẫn, thì sẽ từ từ trượt xuống. Khối A0 với 90 học sinh chỉ còn lại độ 10 bạn giỏi và đam mê Toán thì không còn là giỏi nữa.
Thời em thì tổng hợp là đỉnh cao luôn. e nhớ mang máng là chia a1 a2 ( hay a0 a1 gì đó) thì bên lý của em tổng 29 mới đỗ a2.
Giờ cụ bảo TB có 5 điểm nghe hơi buồn nhỉ :(

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Gà chọi thôi. Lê bá KT đấy . Thực tài ra sao :))

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em luôn ngưỡng mộ các bạn hs học giỏi ở các trường top. Và Ams thì lại ngưỡng mộ cả bố mẹ các bạn đó nữa, giỏi kiếm tiền mà vẫn có time quan tâm đến con cái, thế thì k thể nói học đây trọc phú dc, kết luận đó sặc mùi gato và thiếu thông tin :)) giống câu chuyện hno mấy bác PH bên trường cấp 1 con e đang học chê trường Lương Thế Vinh, Lê Lợi, Thanh Xuân toàn trường top của Hà Đông, Thanh Xuân. Các bác đó chê mấy trường đó giờ chỉ còn tiếng, còn vỏ bọc chứ chất kém lắm. Hỏi ra thì con các bác đó đang học trường làng nên k rõ tiêu chí để chê các trường kia là gì nữa :))
Cay mà :))

Cam 2.5.2012

Xe tăng
E đọc chả thiếu còm nào, nhiều cụ có con học Ams trong thớt quá, con e sang năm mới thi mà e mông lung quá, cho e hỏi tầm trình độ con như nào thì có khả năng đỗ Ams ạ? Học lò nào có quan trọng k ạ?
Vẫn nhớ mợ có F1 bằng F1 nhà mình và đang học Arc thì chuyển trường. Năm rồi lớp 9 chọn toán Arc có 100% đỗ chuyên đấy, F1 nhà mợ mà học ở đấy thì khỏi lo. Học lò cũng quan trọng nhưng quan trọng vẫn là con, nếu con tự giác, có quyết tâm thì OK mà.

Phviet

Xe đạp
Gà chọi thôi. Lê bá KT đấy . Thực tài ra sao :))
1 người rất giỏi toán sơ cấp . Đã nghiên cứu toán cao cấp nhưng thấy ko phù hợp thì quay lại toán sc ... thì có vấn đề gì cụ nhỉ?
Thầy cũng đào tạo các cháu IMO của VN bao năm nay rồi còn gì nữa ?

phihanhgia

Xe điện
Các cụ so Ams với KHTN và SPNN làm gì cho mệt,
1 trường tuyến "Tỉnh" và 2 trường tuyến QG.
Mục tiêu của các cháu vào 2 hệ trường này vốn khác xa nhau rồi.
...
Thời xưa, về mặt hành chính thì đấy đúng là chuyên của Bộ, nhưng bây giờ hai trường đó chỉ là các trường chuyên trực thuộc các trường Đại học. Không phải là cấp quốc gia nữa. Bây giờ nó chịu sự chỉ đạo của cả trường ĐH và một số quy định của sở giáo dục HN nữa.
Về mặt tuyển sinh thì vẫn tuyển sinh toàn quốc, nên học sinh rất đa dạng từ nghèo đến giàu, chênh lệch hơn so với chuyên Ams. Một trường có lớp chuyên của "tỉnh" HN cũng được tuyển học sinh ngoại tỉnh là CVA.
Về mục tiêu của học sinh thì cũng đã thay đổi nhiều so với xưa. Trong số 90 học sinh mỗi môn chuyên chỉ có 10-15 cháu máu mê đội tuyển (tầm 15%), còn lại 85% có cùng mục tiêu như các học sinh khác.

@xichlo@

Xe điện
Hjhj nhiều cụ lấy tự nhiên để dìm Ams thì chính cụ vihali là giáo viên của tự nhiên phản bác lập luận đếch cãi được :D

Em chỉ nói thế này: Bọn Ams nó đỗ cả tự nhiên cơ mà!

hieuhic

Xe điện
Nhiều cụ chê Ams, nhưng giờ cho các cụ ấy suất cho con em vào học Ams thì chắc đạp nhau gãy cổ để tranh nhau vào :D

darthvader

Xe điện
Nhiều cụ chê Ams, nhưng giờ cho các cụ ấy suất cho con em vào học Ams thì chắc đạp nhau gãy cổ để tranh nhau vào :D
Cũng không phải không có lý.. :)

Ams hay bất kể trường chuyên, trường điểm của tỉnh thành phố, của quận nào cũng là môi trường tốt cho các cháu học sinh ... mỗi giai đoạn của cuộc đời người ta cần môi trường tốt để phát triển ..
Sau này vào đại học hay thậm chí dạy nghề người ta cũng muốn học trường được đánh giá cao...
Ra đời đi làm mỗi người sẽ rẽ theo 1 hướng, nhưng ai cũng muốn được vào một môi trường tốt để phát triển sự nghiệp, cái chính là lúc này cạnh tranh mạnh có vào được không ... người đi kinh doanh, người đi làm công chức, người làm nhân viên, người theo con đường nghiên cứu khoa học, người đi làm giáo viên, v...v... 10-15 năm sau khi ra trường, có người vọt lên làm sếp lớn, có người vẫn nhân viên, có người tỷ phú, có người có công trình khoa học được công nhận, thậm chí có người còn ngồi tù...

Áp cái tương lai chưa xác định vào hiện tại của trẻ con rồi nói rằng học chỗ này hay chỗ kia làm gì cho khổ thì đấy cũng là áp đặt...

phihanhgia

Xe điện
Ams và chuyên KHTN đều là các trường công lập tốt nhất (so bó đũa). KHTN có điểm còn yếu về ngoại ngữ, ngoại khóa, nhận thức xã hội, cơ sở vật chất, thể thao. Có điểm mạnh là được tiếp cận các các giáo viên giỏi, giáo sư giỏi, ptn của trường ĐH. Ams thì toàn diện hơn, ít yếu điểm. Đội ngũ gv của Ams khá đồng đều, nhưng cũng ko có gì nổi bật. Chủ yếu AMS được đầu vào học sinh chất lượng và có điều kiện học bên ngoài những thứ trường công ko có.

hieuhic

Xe điện
Để lúc nào rảnh rảnh em ngồi biên chuyện hành trình gian nan vào Ams C3 của con em cho các cụ tham khảo. Một Amser chuyên Lý lúc ngồi còn chưa vững.

Chỉnh sửa cuối:

fatboy

Xe tăng
Chết cười các cụ ngoài chăn cãi ông nằm trong chăn :)
Cảm ơn cụ vihali vì rất nhiều thông tin "trong chăn" :)
Nếu được em xin gửi cụ cả thùng vodka nhé.

Mọi thứ đều thay đổi rất nhiều nhưng một số cụ vẫn dùng những gì mình biết trước đây 10-15 năm để tranh luận.
Từ 2005 đến giờ GDP đầu người của Việt Nam tăng 4 lần (ở các thành phố lớn mức tăng thu nhập và tài sản còn lớn hơn). VN bây giờ không còn trong danh sách nước nghèo, học sinh VN cũng không còn trong nhóm underrepresented, vì thế các trường không còn dành nhiều học bổng (đúng hơn là trợ giúp tài chính) cho hs VN. Tỉ lệ học sinh được học bổng toàn phần giờ là rất nhỏ.

Về đánh giá "học bổng toàn phần mới đáng ngưỡng mộ, còn mất tiền thì thường thôi"?

Một hồ sơ ở mức được nhận vào Ivy hoặc top20, nếu apply vào các trường thấp hơn (nhưng vẫn loanh quanh top100 chứ không phải unranked nhé, học sinh Ams nói chung nhắm vào các trường top 100 trở lên) thì có thể nhận được học bổng rất cao thậm chí toàn phần, vì trường muốn có những học sinh đó để cải thiện các chỉ số thống kê, tăng độ hấp dẫn của mình lên.
Tuy nhiên, nếu phải chọn giữa trường top20 không học bổng, top50 với học bổng 50% và top100 học bổng toàn phần thì nhiều gia đình vẫn chọn phương án đầu.

Đấy là bởi cụ chọn mốc thời gian quá sớm, du học nào phải chỉ từ lớp 11 12 như thế. Cụ phải so cho đến khi làm post doc, khi đó khoảng cách về ngoại ngữ được thu hẹp so với bên Ams thì mới biết mèo nào cắn mỉu nào. Rất nhiều người đi sau khi giành học bổng sau khi đã học ĐH ở VN 1 kỳ thậm chí học toàn thời gian ở các trường ở VN. Học bổng làm post doc ở các trường top thế giới 1 lớp có khi hơn chục người, cái này Ams làm sao mà so cụ..
Em nghĩ cả VN một năm không chắc có nổi 10 suất post doc ở các trường top thế giới.
Hay cụ hiểu post doc khác em nhỉ?

nidea

Xe tăng
Cụ nói thế là áp đặt cho người khác rồi. Các cụ kia đang so sánh Ams với TN chứ không so sánh Ams với các trường khác. Người HN hiện tại có quá nhiều lựa chọn các trường cho con đặc biệt với giới tiền nhiều.

hieuhic

Xe điện
Cụ nói thế là áp đặt cho người khác rồi. Các cụ kia đang so sánh Ams với TN chứ không so sánh Ams với các trường khác. Người HN hiện tại có quá nhiều lựa chọn các trường cho con đặc biệt với giới tiền nhiều.
Tranh cãi so sánh trường Ams với TN & SP không khác gì cuộc tranh cãi ở Chung cư hay nhà mặt đất, không bao giờ có hồi kết cụ ạ. Trường nào cũng có cái hay cái dở, quan trọng là con mình nó có khả năng học và thích học trường nào. Còn như thế hệ mình mò cua bắt ốc, học trường làng nhưng giờ vẫn lên người đấy thôi.