[Funland] Khả năng em bị F2 các cụ ạ, Xin lời khuyên để chuẩn bị tinh thần từ bây giờ

qlevis

Xe điện
F2 thì sợ j. F1 mà âm tính thì cho hết cách ly luôn. F1 dương tính thì tự cách ly tại nhà 14 ngày, ho sốt thì báo cơ sở y tế gần nhất. Sau 14 ngày ko thấy j thì test 1 phát là hết

minhlp

Xe tải
Cụ cứ chuẩn bị đồ đạc như một chuyến công tác dài ngày là ok ý mà

Chepomdua

Xe buýt
Nhân đây, em thấy đội ngũ chống dịch của Đồng Nai thế nào ấy. Chống dịch kiểu gì để lây từ HCM mà không biết chặn chốt lại, rồi để nó lây từ biên hòa lên chỗ vùng núi. Giờ thì lên vài nghìn ca sau 1 tháng.
Đồng Nai làm gắt đấy nhưng chặn là không thể vì nó có huyết mạch giao thông từ Bắc, Trung và Tây Nguyên vào SG và các tỉnh Tây Nam Bộ. Biên Hoà lại giáp ranh với BD và SG, mật độ dân cư đông nên không tránh được. Cụ làm cao tốc à? Suối cát làm j có núi đâu cụ.

November123

Xe tải
Bổ sung Vitamin C (cam, chanh, viên sủi C...), cố gắng giữ sức khỏe vì đang mưa bão, mưa nắng thất thường.
Nếu trở thành f0 thì mới lo ạ, f1 thì vào khu cách ly người ta lo ăn uống đầy đủ ạ, chỉ sợ cụ buồn vì phải cách ly lâu thôi.

Cuối cùng, chỉ có khả năng là f2 thôi, lại ít tiếp xúc với f0, f1 thì nguy cơ lây nhiễm ko quá cao trừ khi trong phòng kín. Lạc quan lên cụ ạ.

janlin

Xe tải
Em công tác ở vùng xa xôi cách biệt thành phố và thị xã ở Đồng Nai. Lúc em vào đây thì Đồng Nai chỉ có 1 ca dịch và HCM vài k dịch. Cứ nghĩ ở tận vùng núi thì dịch sẽ không lan đến đây. Nhưng đời không ai ngờ được.
Đơn vị A có thằng kỹ thuật đi test covid để xin giấy về quê, ai ngờ phòng khám đấy có 1 F0. Nghiễm nhiên thằng kỹ thuật đấy cũng thành F0 luôn. Thế là đơn vị A thành F1 và đang chờ kết quả xét nghiệm.
Em vì tính chất công việc nên phải gặp bên đơn vị A để ký hồ sơ. Khi gặp, em đứng xa 2m đeo khẩu trang, xịt trùng... và đưa hồ sơ là em đi ra ngoài đợi, không nói chuyện. Ký xong là em quay mặt về.
Người thứ 2, cũng đơn vị A, nhưng khi gặp thì 2 bên luôn đeo khẩu trang và ít tiếp xúc. Bây giờ người đó đang F1 và đang có hiện tượng sốt, ho.
Nay nhận được tin báo, thì em lại là thành F2 và đã khai báo đầy đủ. Đang nằm nhà chờ kết quả F1. Đến giờ ăn, em cũng tránh xa bữa cơm, tự ăn 1 mình.
Vậy em xin lời khuyên các bác, bây giờ nên chuẩn bị gì để lỡ bị COVID thì hành trang cho bản thân như thế nào?
Em ở Suối cát, Huyện Xuân Lộc, Đồng Nai.
Vợ em đầu tháng 6 cũng F2 nên phải cách ly 14 ngày ở nhà có QĐ của y tế. Cụ cứ tự cách ly bản thân theo quy định để người thân của mình an toàn hơn. Cụ cứ yên tâm em đợt vừa rồi cũng làm việc, ngủ nghỉ tại chỗ hơn 10 ngày.

Mountain Men

Xe buýt
Nay đọc báo có ca F0 từ Hà Nội về Thái Bình ngày 18/7.
Khai y tế mà cùng giờ, cùng bàn, xài cùng bút ở chốt cầu Tân Đệ thì bọn e thành F1 hết.
Em đang đau họng, còn mỗi chờ sốt là báo y tế đây :(

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Em công tác ở vùng xa xôi cách biệt thành phố và thị xã ở Đồng Nai. Lúc em vào đây thì Đồng Nai chỉ có 1 ca dịch và HCM vài k dịch. Cứ nghĩ ở tận vùng núi thì dịch sẽ không lan đến đây. Nhưng đời không ai ngờ được.
Đơn vị A có thằng kỹ thuật đi test covid để xin giấy về quê, ai ngờ phòng khám đấy có 1 F0. Nghiễm nhiên thằng kỹ thuật đấy cũng thành F0 luôn. Thế là đơn vị A thành F1 và đang chờ kết quả xét nghiệm.
Em vì tính chất công việc nên phải gặp bên đơn vị A để ký hồ sơ. Khi gặp, em đứng xa 2m đeo khẩu trang, xịt trùng... và đưa hồ sơ là em đi ra ngoài đợi, không nói chuyện. Ký xong là em quay mặt về.
Người thứ 2, cũng đơn vị A, nhưng khi gặp thì 2 bên luôn đeo khẩu trang và ít tiếp xúc. Bây giờ người đó đang F1 và đang có hiện tượng sốt, ho.
Nay nhận được tin báo, thì em lại là thành F2 và đã khai báo đầy đủ. Đang nằm nhà chờ kết quả F1. Đến giờ ăn, em cũng tránh xa bữa cơm, tự ăn 1 mình.
Vậy em xin lời khuyên các bác, bây giờ nên chuẩn bị gì để lỡ bị COVID thì hành trang cho bản thân như thế nào?
nếu cụ là F2 mà phải cách ly ở nhà theo em cụ cũng lên chuẩn bị sẵn ít thuốc men phòng thân trước ( thuốc cảm + chống sưng và phù nề + nhiều nước khoắng mặn hoặc nước đường chanh pha chút muối uống nhiều ) chịu khó tập thể dục nâng cao sức đề kháng / trước mắt là thế đã

Lam__Phương

Xe điện
Cụ chủ giờ giữ sức khoẻ thôi cái gì nó đến thì sẽ đến thôi nghĩ nhiều làm gì.

binhsu7273

Xe cút kít
Xúc họng, rửa mũi hàng ngày bằng nước muối hay các nước sát khuẩn khác. Uống nhiều nước và ăn nhiều hoa quả. Nên thường xuyên rửa tay và VS thân thể. Ở trong nhà sáng ra cũng chịu khó tập ít thể dục, tránh tiếp xúc với người khác trong tầm chục ngày xem sao.

caisua

Xe lăn
Có danh sách các thứ cần thiết cho cách ly đó ạ, cụ cứ chuẩn bị trước cho đỡ thiếu thốn nếu bị bế đi

motthoidongbim

Xe điện
Khai y tế mà cùng giờ, cùng bàn, xài cùng bút ở chốt cầu Tân Đệ thì bọn e thành F1 hết.
Từ 18/7 nếu dính thì cụ chắc khởi bệnh rồi. Chắc mùa này hay bị họng thôi cụ.

kienvinh

Tháo bánh
Hôm trước em có đứa cháu đi qua Bùi Thị Xuân, chiều tối Tivi thông báo mấy ca ở BTX nó gọi bảo dì ơi chiều nay cháu đi qua cái nhà đây cháu là f1 rồi đúng không thanh niên 18 tuối đấy, em cười suýt té ghế với nó. Ai cũng nghĩ vậy thì cà TP này F1
Sợ thôi đừng sợ quá bác nhể.

Ông Nhung, GĐ Viện Phổi TW hôm thứ 7 vừa rồi có phiên giải đáp trực tuyến khá bổ ích trên Vnexpress. Một điểm quan trọng là khí dung không tồn tại ở môi trường mở (open air).

Bác nào nuôi con nhỏ có thể đã biết đến máy tạo khí dung để "xông" thuốc qua đường hô hấp cho các em bé.

Như vậy giao tiếp với F0 ngoài đường khó mà lây covid.

Trong phòng kín bật máy lạnh thì mới căng.

Matizcoi

Xe cút kít
145/95, nhẽ do cả thời tiết nữa chứ thường em còn đang lo bị thấp ;))

vandatAT

Xe container
Đã đỡ chưa cụ ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đồng Nai giờ thì cứ tập xd ai cũng f2 hết.

Havana18

Xe tải
Mùa covid trước tôi có hiện tượng mệt, ho ít, tui đun luôn 1 nồi to nước chanh xả gừng uống ngày 3 lần, 3 hôm sau thì ổn hoàn toàn. Khi chờ đợi thì sẵn sàng và chủ động đi cụ, đừng ngồi đó run sợ và chờ.
chú í xúc miệng nước muối, chăm rửa tay, khẩu trang cẩn thận và hạn chế tiếp xúc là an toàn.
Chúc cụ may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

luanmalo

Xe hơi
Đồng Nai làm gắt đấy nhưng chặn là không thể vì nó có huyết mạch giao thông từ Bắc, Trung và Tây Nguyên vào SG và các tỉnh Tây Nam Bộ. Biên Hoà lại giáp ranh với BD và SG, mật độ dân cư đông nên không tránh được. Cụ làm cao tốc à? Suối cát làm j có núi đâu cụ.
Suối cát đi xuóng gần xã Lang Minh đấy. Em ở ấp binh` tien'. Tiep' xúc F1 là ở xã Bình Minh thì phải.

luanmalo

Xe hơi
Mùa covid trước tôi có hiện tượng mệt, ho ít, tui đun luôn 1 nồi to nước chanh xả gừng uống ngày 3 lần, 3 hôm sau thì ổn hoàn toàn. Khi chờ đợi thì sẵn sàng và chủ động đi cụ, đừng ngồi đó run sợ và chờ. Chúc cụ may mắn.
Là gừng + xả + chanh bỏ vào nước sôi ha? cụ.