[Funland] Khả năng em bị F2 các cụ ạ, Xin lời khuyên để chuẩn bị tinh thần từ bây giờ

luanmalo

Xe hơi
Vừa mới nhận 1 tin nữa, bên đơn vị B cũng thuộc diện nguy cơ cao, đơn vị này có thằng để quên máy điện thoại ở nhà em, em mang điện thoại đến và em lại chủ quan không đeo khẩu trang. :((:((:((:((:((

Chuthoongc411

Xe hơi
F2 hay f3 của tụi biến chủng mới này nó không còn quan trọng nữa rồi.
Vì thằng f1 nó chỉ cần 2 ngày là thành siêu lây rồi. Hãy tưởng tượng cô gái nhiễm co vid chưa đc phát hiện xức nước hoa đi vào phòng, anh nào ngửi đc mùi thơm tức là thành f0 luôn, không có f1 chi nữa hết á, và sau 2 ngày cô gái vẫn chưa thành biết mình có bệnh thì bạn đã phát bệnh và lây lan khắp nơi rồi.

witch12

Xe tải
cụ phải thấy mừng khi Đồng Nai chưa quá tải, dù là F thì vẫn yên tâm, chưa đến mức lo lắng đâu

Cụ cứ mua ít gừng sả chanh về làm nước xông

vitamin C uống hàng ngày 1 viên cho tăng sức đề kháng,ko bị thì cơ thể vẫn ổn.

qua có 12 loại thuốc cổ truyền Vn dc duyệt chữa covid đó, lo lắng quá thì mua 1 lọ đề phòng .

hieukon

Xe container
cố lên cụ :x

Lái Ngựa

Xe buýt
Em công tác ở vùng xa xôi cách biệt thành phố và thị xã ở Đồng Nai. Lúc em vào đây thì Đồng Nai chỉ có 1 ca dịch và HCM vài k dịch. Cứ nghĩ ở tận vùng núi thì dịch sẽ không lan đến đây. Nhưng đời không ai ngờ được.
Đơn vị A có thằng kỹ thuật đi test covid để xin giấy về quê, ai ngờ phòng khám đấy có 1 F0. Nghiễm nhiên thằng kỹ thuật đấy cũng thành F0 luôn. Thế là đơn vị A thành F1 và đang chờ kết quả xét nghiệm.
Em vì tính chất công việc nên phải gặp bên đơn vị A để ký hồ sơ. Khi gặp, em đứng xa 2m đeo khẩu trang, xịt trùng... và đưa hồ sơ là em đi ra ngoài đợi, không nói chuyện. Ký xong là em quay mặt về.
Người thứ 2, cũng đơn vị A, nhưng khi gặp thì 2 bên luôn đeo khẩu trang và ít tiếp xúc. Bây giờ người đó đang F1 và đang có hiện tượng sốt, ho.
Nay nhận được tin báo, thì em lại là thành F2 và đã khai báo đầy đủ. Đang nằm nhà chờ kết quả F1. Đến giờ ăn, em cũng tránh xa bữa cơm, tự ăn 1 mình.
Vậy em xin lời khuyên các bác, bây giờ nên chuẩn bị gì để lỡ bị COVID thì hành trang cho bản thân như thế nào?
Em ở Suối cát, Huyện Xuân Lộc, Đồng Nai.
Em công tác ở vùng xa xôi cách biệt thành phố và thị xã ở Đồng Nai. Lúc em vào đây thì Đồng Nai chỉ có 1 ca dịch và HCM vài k dịch. Cứ nghĩ ở tận vùng núi thì dịch sẽ không lan đến đây. Nhưng đời không ai ngờ được.
Đơn vị A có thằng kỹ thuật đi test covid để xin giấy về quê, ai ngờ phòng khám đấy có 1 F0. Nghiễm nhiên thằng kỹ thuật đấy cũng thành F0 luôn. Thế là đơn vị A thành F1 và đang chờ kết quả xét nghiệm.
Em vì tính chất công việc nên phải gặp bên đơn vị A để ký hồ sơ. Khi gặp, em đứng xa 2m đeo khẩu trang, xịt trùng... và đưa hồ sơ là em đi ra ngoài đợi, không nói chuyện. Ký xong là em quay mặt về.
Người thứ 2, cũng đơn vị A, nhưng khi gặp thì 2 bên luôn đeo khẩu trang và ít tiếp xúc. Bây giờ người đó đang F1 và đang có hiện tượng sốt, ho.
Nay nhận được tin báo, thì em lại là thành F2 và đã khai báo đầy đủ. Đang nằm nhà chờ kết quả F1. Đến giờ ăn, em cũng tránh xa bữa cơm, tự ăn 1 mình.
Vậy em xin lời khuyên các bác, bây giờ nên chuẩn bị gì để lỡ bị COVID thì hành trang cho bản thân như thế nào?
em cũng cho rằng chắc covid chừa mình ra, cho đến khi chính mình trở thành f0.
Cụ nên tìm hiểu : “f0 tự cách ly thì cần chuẩn bị những gì”.
Theo rất nhiều khuyến cáo thì : thực hiện 5k, ở 1 chỗ hạn chế tiếp xúc, ăn uống đầy đủ, bổ sung vitamin C, tập thể dục hàng ngày. Nếu có triệu chứng phải gọi ngay cho cơ sở y tế để được hướng dẫn.
Có thể thực hiện theo các cách dân gian để góp phần an tâm trong thời gian chưa xác định mình có mắc covid hay không như : xịt mũi, súc cổ họng bằng nc muối, xông bằng nước nấu xả, gừng, vỏ bưởi, uống nước chanh xả gừng…

F2 thì nguy cơ chưa cao đâu
Hôm trước chỗ em có 1 F0, nhưng khoảng 5 người F1 và hàng chục người F2 đều âm tính hết

Theo em được biết thì covid chưa có thuốc, chỉ điều trị triệu chứng thôi
Ho thì uống thuốc ho
Sốt thì uống hạ sốt
...
Cái này cụ phải tham khảo ý kiến của chuyên gia y tế mới chuẩn được

Xác định là F2 thì cụ cứ tự cách ly tại nhà thôi. Thằng em em người Bắc Giang hôm trước về làm căn cước cũng dính lên F2. Nằm nhà đủ 21 ngày không triệu chứng gì là ổn thôi. Nhớ khai báo y tế chi tiết với đơn vị y tế gần nhất cụ nhé.

Havana18

Xe tải
Là gừng + xả + chanh bỏ vào nước sôi ha? cụ.

Nồi 3l nước, cụ đập vào 7 củ xả đập dập, 7 quả chanh + 1 lạng gừng đập dập, đun sôi để 10p tắt bếp. để nguội uống k hoặc cho thêm mật ong nếu cụ muốn. ngày đun lại 1 lần khỏi thiu, 2-3 ngày là uống hết. Hiện nay k có triệu chứng gì nhưng tôi cũng đang uống để phòng tránh.

Đào Tử Thi

Xe container
Cụ chủ yên tâm bình tĩnh cho dù có thế nào, em luôn bên cụ cổ vũ tinh thần cụ chống dịch.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Em f3, mẹ em f2 đây cụ, h mình để ý f1 xem có nhiễm ko thôi, thường thì 3 ngày từ khi tiếp xúc nếu f1 dương tính thì mới lo cụ ạ, còn sau đó thì kể cả có dương tính thì khả năng lây cho cụ là rất thấp.
Quan trọng nhất là hãy bình tĩnh đừng lo lắng quá, cụ tự cách ly ở nhà nv là đã rất có trách nhiệm rồi.
Ko biết f1 kia kết quả xng ntn rồi cụ?

Duchai80

Xe buýt
Quan trọng là Cụ ở với ai?, Bố mẹ (đã quá già chưa)?; Vợ con (con còn quá nhỏ không)?. Để mỗi đối tượng Cụ có 1 phương án chuẩn bị:
- Anh chị em, họ hàng, bạn bè: Hỗ trợ khi Cụ có đi cách ly
- Chuẩn bị thuốc, thức ăn, sữa...
- Phương tiện liên lạc khi cần gọi hỗ trợ
Cá nhân em nghĩ Cụ đang tuổi đi làm thì sức khỏe sẽ không vấn đề với con co vi này đâu

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Nhân đây, em thấy đội ngũ chống dịch của Đồng Nai thế nào ấy. Chống dịch kiểu gì để lây từ HCM mà không biết chặn chốt lại, rồi để nó lây từ biên hòa lên chỗ vùng núi. Giờ thì lên vài nghìn ca sau 1 tháng.
1- Sự yếu kém chống dịch
2- Ý thức kém của dân, m xem mấy clip mà dân kéo ùn ùn về, lực lượng chức năng cản cũng ko nổi vì quá đông, đành phải buông để tập trung cách ly xng.
Qua đợt dịch lần này mới thấy vấn đề tâm lý đám đông một số khu vực phía Nam khá tệ.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Gớm làm gì mà đã phải sợ đến mức như vậy hở cụ chủ :D
Chiều nay cơ quan em được tiêm, em huyết áp hơi cao nên y tế phường ko dám tiêm phải gửi lên quận, em đến xong lại về không mà lòng em vui phơi phới :P
Vui là vì lý do gì hả cụ?

salestumlum

Xe tăng
em F1.5 đây
Ngồi tạ nhà ko ra khỏi cửa gần chục ngày dồi
Mọi thứ bình thường :D :D
Du lịch hết từ khách ra ngủ, từ ngủ ra bếp.. cũng thú zị

juve99

Xì hơi lốp
Cụ sinh năm bao nhiêu vợi :))