Khả năng lưu hành / cấp phép sử dụng xe oto điện

Gerry

Xe hơi
Kính các cụ, nhà cháu có thắc mắc:

Gần đây thấy 1 số bài rao bán xe oto điện, 2 chỗ hoặc 4 chỗ, chạy ắc quy. Tốc độ khoảng 60km/h, xe rộng 1m-1m2, dài độ 1m5. Trong xe thấy có chân ga, chân phanh, số như xe auto. Nhà cháu đang rậm rịch muốn mua nhưng còn 1 số thắc mắc, tại lười làm luật với xin xỏ trên đường:
- Bằng lái loại nào thì khiển được con xe đó?
- Có cần đăng ký lấy biển hay xin phép lưu hành sao không?
- Có cần BH hay gì gì cho xe không ah?
- Xe có trong diện cấm lưu hành hay gì không ah?
Cảm ơn các cụ nhiều.

Ảnh cháu mượn trên FB của bạn ah.

Chỉnh sửa cuối:

Bongchip

Xe hơi
Xe này có số khung, số máy như ô tô không nhỉ?

mannhuapvc_meci

Xe tải
Website
meci.vn
xe này có nét gì đó giống cái xe trong sân gôn các cụ nhỉ. Hoặc xe trong khu du lịch. Cháu có thấy ở asean hotel có vài cái. Nhìn cũng tựa tựa như vầy.

Sol

Xe tải
Cấp phép là chạy đầy đường, ngon bổ rẻ lại đỡ ồn, đi loanh quanh phố chỉ cần có vậy là đủ

Gerry

Xe hơi
xe này có nét gì đó giống cái xe trong sân gôn các cụ nhỉ. Hoặc xe trong khu du lịch. Cháu có thấy ở asean hotel có vài cái. Nhìn cũng tựa tựa như vầy.
Bác nhắc em mới nhớ, đúng là giống xe golf thật. Nhưng cụ bán quảng cáo có điều hòa, có nhạc nhẽo... Chắc update một tí. Giờ giá xuống tẹo tẹo độ 70-80 củ là em liều chết, đỡ phải đánh cơ giới.

mannhuapvc_meci

Xe tải
Website
meci.vn
Bác nhắc em mới nhớ, đúng là giống xe golf thật. Nhưng cụ bán quảng cáo có điều hòa, có nhạc nhẽo... Chắc update một tí. Giờ giá xuống tẹo tẹo độ 70-80 củ là em liều chết, đỡ phải đánh cơ giới.
Em nhìn thấy giống lắm. Chắc là độ từ con đó ra đấy cụ ạ :) Nghi lắm. Mà em thấy có cái này

“Hiện Cục chưa nhận được hồ sơ đăng ký của doanh nghiệp hay cá nhân nào về loại ô tô điện 3 bánh nên chưa có căn cứ để đối chiếu với các quy chuẩn, tiêu chuẩn hiện hành của Việt Nam. Để được lưu hành, trước hết loại xe này phải có đủ giấy tờ chứng minh nguồn gốc xuất xứ (xe nhập khẩu hay sản xuất trong nước) để bên công an làm thủ tục cấp biển số. Sau đó, xe này cần gửi hồ sơ đến Cục Đăng kiểm để đối chiếu với các quy chuẩn hiện hành để xác định nó có đủ điều kiện lưu thông công cộng hay không”, ông Nguyễn Tô An Trưởng phòng chất lượng xe cơ giới (Cục Đăng kiểm Việt Nam) cho biết.
Cụ tham khảo ở đây nhé: http://www.24h.com.vn/o-to-xe-may/oto-dien-50-trieu-khong-can-dang-ky-tung-hoanh-sai-gon-c77a685436.html

Gerry

Xe hơi
Em thì chả quan tâm lắm tới vụ quy chuẩn, tiêu chuẩn, em chỉ quan tâm lúc đi có bị XXX vịn ko, và nếu có thì nói năng làm sao, trình bày thế nào? Vợ em mới có A2 có lái được không hay phải B2...

Mà cái xe này đúng xe golf thật cụ ah, em thấy nó ko có xi nhanh "(

Duquocdong

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang hóng luật, đang định làm con này lăng quang cafe mới đưa đón nhi đồng

Nhưng nếu cho lưu hành thì anh em quan lại bán xăng cho ai các cụ nhể :) thế quá bằng đậy nồi cơm nhà mình lại à?

Lacet_ti

Xe container
Kính các cụ, nhà cháu có thắc mắc:

Gần đây thấy 1 số bài rao bán xe oto điện, 2 chỗ hoặc 4 chỗ, chạy ắc quy. Tốc độ khoảng 60km/h, xe rộng 1m-1m2, dài độ 1m5. Trong xe thấy có chân ga, chân phanh, số như xe auto. Nhà cháu đang rậm rịch muốn mua nhưng còn 1 số thắc mắc, tại lười làm luật với xin xỏ trên đường:
- Bằng lái loại nào thì khiển được con xe đó?
- Có cần đăng ký lấy biển hay xin phép lưu hành sao không?
- Có cần BH hay gì gì cho xe không ah?
- Xe có trong diện cấm lưu hành hay gì không ah?
Cảm ơn các cụ nhiều.

Ảnh cháu mượn trên FB của bạn ah.

Em xem xe này mà giật mình, sao các bố xe máy, oto nhà mình ko liên doanh với Khựa cho ra đời xe này, CN oto ở đay chứ đâu.
Bỏ ăcquy với đc điện đi, nghiên cứu áp động cơ xăng, chỉnh lậi gầm bệ, vỏ, lắp thêm điều hòa... Bán xe trong tầm 50-70tr, vận tốc giới hạn 50km/h, chỉ chạy trong phố có phải dân đỡ khổ ko ?
Cứ ghét Khựa, nhưng hóa ra, bài giải cho CN hóa của mình em đồ rằng toàn từ nó mà ra. Cách đây 15 năm là xe máy, còn 5 năm tới sẽ là Oto.
Nếu cách đây 15 năm, ko có xe máy Tầu, chắc bọn Honda nó vẫn hút máu dân mình( Xe Dream đang từ 23tr, tụt phát xuống 16tr ) :)

fabio

Xe máy
Em xem xe này mà giật mình, sao các bố xe máy, oto nhà mình ko liên doanh với Khựa cho ra đời xe này, CN oto ở đay chứ đâu.
Bỏ ăcquy với đc điện đi, nghiên cứu áp động cơ xăng, chỉnh lậi gầm bệ, vỏ, lắp thêm điều hòa... Bán xe trong tầm 50-70tr, vận tốc giới hạn 50km/h, chỉ chạy trong phố có phải dân đỡ khổ ko ?
Cứ ghét Khựa, nhưng hóa ra, bài giải cho CN hóa của mình em đồ rằng toàn từ nó mà ra. Cách đây 15 năm là xe máy, còn 5 năm tới sẽ là Oto.
Nếu cách đây 15 năm, ko có xe máy Tầu, chắc bọn Honda nó vẫn hút máu dân mình( Xe Dream đang từ 23tr, tụt phát xuống 16tr ) :)
Nói như cụ thì xe máy nó cũng có cái quái gì đâu, mỗi cái động cơ, truyền lực qua hệ thống xích líp để quay bánh, rất đơn giản. Xe máy tàu ngày xưa có 4tr/cái nhái Honda, nhái Wave, bây giờ giá cũng vẫn thế thôi, sao cụ ko mua xe tàu mà đi, đi xe Nhật làm gì??
Xe tàu thì chất lượng tàu, đi 1 thời gian tính ra tiền sửa nhiều hơn tiền xe, cực kỳ tốn kém. Trong khi xe Nhật đầu tư ban đầu nhiều hơn nhưng bền hơn, ít hỏng hơn. Đây ô tô cũng thế, cụ mua cái con vài chục triệu rồi nó hỏng suốt ngày, tiền sửa xem 1 năm có đến cả trăm củ nữa ko?? Mà nói thật cụ có dám để tính mạng của cả gia đình trên cái con xe ô tô tự chế 70 triệu ko???

Ngồi bóc tách ra thì xe ô tô bên nước ngoài giá cũng vài ngàn USD rất nhiều, chứ chẳng cần phải cái loại "tự chế", "liên doanh VN tàu khựa" như cụ nói đâu. Chẳng qua về VN đánh các loại thuế vào nó mới cao vót lên thôi.

Gerry

Xe hơi
Nhà cháu vẫn nằm nín thở chờ bóp cò các cụ ah... Có lẽ ai đi cứ đi, luật đôi năm nữa mới áp.

doicantien1102

Xe hơi
Cái này chắc còn lâu mới áp dụng các cụ à

trông ấp luật sớm sớm mua cái về đi cho nhẹ nhàng khỏe, đi trong tP cho nó lanh,...Nhưng phải dùng xe Nhật sx thôi, kg thấy có rao bán xe nhật hẹ

cuongvippro

Xe hơi
hóng em tình hình luật đi đến đâu

tienloantn

Xe hơi
bao giờ luật cho phép chạy em cũng mua 1 con chở F1 đi dạo

tienloantn

Xe hơi
bao giờ luật cho phép chạy em cũng mua 1 con chở F1 đi dạo