[Funland] Khách hàng mất 11,9 tỉ, tòa tuyên Vietcombank bồi thường 700 triệu

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Vâng vẫn phải dùng thẻ mợ ạ.
À cụ có thể khai sáng cho em hiểu đc ko
Vụ FB Ads của cụ. Là bị lộ số thẻ và các thông tin của thẻ.
1. Tại sao VPB lại trả tiền cho cụ, họ ko quy trách nhiệm cụ làm lộ thông tin thẻ
2. Tại sao FB lại back tiền lại cho VPB để VPB back tiền lại cho cụ. Cụ chứng minh như thế nào, cụ ko phải chủ giao dịch chuyển tiền FB Ads đó ạ.
Thanks cụ.

haipvg

Xe tăng
Dấu vết là app gì, service gì, mã nguồn nó thế nào
Ko có thì các trung tâm an ninh trên thế giới làm sao mà phân tích được con virus vậy cụ ơi
BTW dấu vết em ví dụ virus MMRAT do TrendMicro phát hiện
Cụ đọc để hiểu nhá
Cái này cụ đến cơ quan điều tra mà hỏi chứ báo chí nó biết gì mà viết. Nó chỉ viết đơn giản là phần mềm gián điệp là đủ rồi. Đưa tin chứ có phải tạp chí khoa học đâu.

victory_1980

Xe điện
Chuyển 12 tỷ trong vòng 2 ngày cũng kinh đới. Hạn mức chuyển tiền của tài khoản này kinh thặc.
Ngoài ra, vừa chuyển tiền vào TK hôm 22-4, đến 24-4 đã để "kẻ gian" cài phần mềm bảo mật ??? Sao "kẻ gian" đánh hơi tiền nhanh vậy ? :-?

Chuyện này nghe có mùi...:))
Không khéo bọn này câu kết vs nhau để lừa lại NH thì sao cụ nhỉ

VuNgoanMuc

Xe điện
View attachment 8427904
1 cụ ko đọc bài báo, em cũng ko đọc. Nó ghi là phần mềm bảo mật chứ ko phải gián điệp
2. giả thuyết mợ Smile1102 là phầm mềm ăn cắp tiền bị cài từ trước cũng ko đúng
Vì, nghe theo hướng dẫn của tội phạm nên cài phần mềm
Cái này chắc chắn 99% lộ thông tin do ngân hàng nên bọn tội phạm gọi lừa cài sau khi mở tk
Hay cụ cũng bảo ko phải báo khoa học nên ko đăng tội phạm hướng dẫn lúc nào?
Giờ mới đọc kỹ ạ
3. Mợ Smile1102 giả thiết bà này lộ thông tin tk do đi siêu thị chả hạn, cũng sai. Vì bà này ko thực hiện giao dịch rút tiền nào cả.
View attachment 8427913
Em nghĩ bà Chúc nên gửi đơn tố cáo đến CA để họ vào cuộc kết luận xem vấn đề ở đâu, nếu bà tin rằng lỗi do ngân hàng.
Ý kiến của cụ cũng có ý hợp lý, có hàng chục triệu tài khoản đang hoạt động, tội phạm không thể nào ngồi gọi lừa đảo hàng ngày hàng triệu cuộc được, chúng thường lừa được những tk có tiền và có khá nhiều tiền, vậy chúng nắm được thông tin số dư tk ở đâu ?

user06032024

[Tịch thu bằng lái]

lum_dong_tien

Xe tăng
Giả sử 1 tổ chức tội phạm cài 1 gián điệp thi tuyển vào vi trí giao dịch viên của NH.

Giao dịch viên này trong vài năm sẽ âm thầm thu thập thông tin cá nhân khách hàng gồm CCCD, số đt đăng ký OTP. mẫu chữ ký, số dư tiền gửi tiết kiệm ... rồi tuồn ra ngoài, sau đó nghỉ việc.

Bọn lừa đảo căn cứ thông tin nội gián này, để tìm cách lừa từng khách hàng đề chiếm đoạt OTP thì NH sẽ có biện pháp gì để phòng ngừa ??
Mỗi lần nv vào tk khách sẽ để lại lịch sử tra soát mà cụ.

Lạc Lạc 2008

Xì hơi lốp
Em nghĩ bà Chúc nên gửi đơn tố cáo đến CA để họ vào cuộc kết luận xem vấn đề ở đâu, nếu bà tin rằng lỗi do ngân hàng.
Ý kiến của cụ cũng có ý hợp lý, có hàng chục triệu tài khoản đang hoạt động, tội phạm không thể nào ngồi gọi lừa đảo hàng ngày hàng triệu cuộc được, chúng thường lừa được những tk có tiền và có khá nhiều tiền, vậy chúng nắm được thông tin số dư tk ở đâu ?
Em nghĩ có nhiều uẩn khúc.
Em mới xem 1 phim của Nhật, quên mất tên, có một NH chuyên hỗ trợ khách rửa tiền. Nhân viên biết nên chơi NH bằng cách sử dụng tk được cấp chuyển sạch tiền của khách sang tk của cá nhân. Chủ NH biết nhưng nhân viên nó có bằng cớ NH hỗ trợ khách rửa tiền, chủ đành phải thỏa thuận ngầm vs nhân viên, khách chấp nhận mất tiền.

danleduc

Xe điện
Không loại trừ cụ ạ.

Bây giờ CQ CA điều tra xem có phải chính nạn nhân đã đề nghị NH nâng hạn mức chuyển tiền ngay sau ngày 22-4 không thì sẽ rõ.
Vì nếu không nâng hạn mức chuyển tiền từ 3 tỷ / ngày lên trên 6 tỷ / ngày thì trong 2 ngày 23/4 (thứ Bảy) và 24/4 (CN)....kẻ gian làm sao chuyển được hết 12 tỷ ra khỏi TK của chị kia ? :))

linh 7

Xe tải
cụ cho
Em nghĩ có nhiều uẩn khúc.
Em mới xem 1 phim của Nhật, quên mất tên, có một NH chuyên hỗ trợ khách rửa tiền. Nhân viên biết nên chơi NH bằng cách sử dụng tk được cấp chuyển sạch tiền của khách sang tk của cá nhân. Chủ NH biết nhưng nhân viên nó có bằng cớ NH hỗ trợ khách rửa tiền, chủ đành phải thỏa thuận ngầm vs nhân viên, khách chấp nhận mất tiền.
cụ cho em xin tên phim với ạ

haipvg

Xe tăng
View attachment 8427904
1 cụ ko đọc bài báo, em cũng ko đọc. Nó ghi là phần mềm bảo mật chứ ko phải gián điệp
Cái này chắc chắn 99% lộ thông tin do ngân hàng nên bọn tội phạm gọi lừa cài sau khi mở tk
Giờ mới đọc kỹ ạ
3. Mợ Smile1102 giả thiết bà này lộ thông tin tk do đi siêu thị chả hạn, cũng sai. Vì bà này ko thực hiện giao dịch rút tiền nào cả.
View attachment 8427913
Nên nhiều cụ chửi NH là đúng
Đội seeder của bank ngoạc mồm chửi người dùng là sai.
Phần mềm bảo mật là lời của thằng lừa đảo nói, bản chất nó là phần mềm gián điệp. Tên phần mềm thì nó có thể lấy tên giống bất kỳ phần mềm bảo mật thật nào. Vậy biết tên cũng không có tác dụng gì.
Và bài báo cũng không nói bà này cài phần mềm này vào lúc nào.

Chỉnh sửa cuối:

tab00

Xe điện

Smile1102

Xe container
View attachment 8427904
Giờ mới đọc kỹ ạ
View attachment 8427913
Nên nhiều cụ chửi NH là đúng
Đội seeder của bank ngoạc mồm chửi người dùng là sai.
Cụ đọc hiểu comment của em như này làm em hoang mang tột độ haha.
Mà thôi em ko giải thích lại nữa, nhọc lắm.

fanmu12345

Xe điện
Thế thì hướng điều tra lại quá đơn giản ạ.
Nó có làm sai gì đâu mà điều tra.

1 GV viên quản lý hàng nghìn TK của khách hàng.

Có KH nào đến giao dịch thì đương nhiên GDV được quyền xâm nhập để khai thác thông tin KH nhằm đối chiếu CCCD scan trong máy chủ, chữ ký mẫu trong máy chủ, số dư TK..

Hasu

Xe tải
Chính chị này dính 1 vụ khác ở Tech tòa chốt bồi thường 800tr. https://m.cafebiz.vn/vua-mo-tai-khoan-ngan-hang-khach-hang-bi-mat-ngay-hon-26-ty-dong-176230618182957148.chn

Chuyển món lớn app mobile banking sẽ yêu cầu quét khuôn mặt có như đăng ký ko. Ko hiểu vụ này bọn lừa đảo cao tay hay chị này bịp ngân hàng để trục lợi.
Nếu bị 2 lần thì khả năng ko biết ai bịp ai thật cụ nhỉ, nhưng mà người có khả năng lừa được cả NH thì cũng cao thủ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Phải nói là bà này tâm lý vững vàng, bản lĩnh cao vời vợi.
Mất số tiền cả chục tỷ mà không báo công an, dù được nhân viên ngân hàng tư vấn ngay lúc sự việc phát sinh.

Cả chục tỷ mà luôn bình tĩnh để khiếu nại, kiện tụng với ngân hàng.
Thậm chí cũng không kêu la gầm rú trên mạng.
Khi tòa xử rồi báo chí mới có thông tin để đưa tin

Quả là khách hàng ưu tú,

Không loại trừ cụ ạ.

Bây giờ CQ CA điều tra xem có phải chính nạn nhân đã đề nghị NH nâng hạn mức chuyển tiền ngay sau ngày 22-4 không thì sẽ rõ.
Vì nếu không nâng hạn mức chuyển tiền từ 3 tỷ / ngày lên trên 6 tỷ / ngày thì trong 2 ngày 23/4 (thứ Bảy) và 24/4 (CN)....kẻ gian làm sao chuyển được hết 12 tỷ ra khỏi TK của chị kia ? :))
Chính chị này dính 1 vụ khác ở Tech tòa chốt bồi thường 800tr. https://m.cafebiz.vn/vua-mo-tai-khoan-ngan-hang-khach-hang-bi-mat-ngay-hon-26-ty-dong-176230618182957148.chn

Chuyển món lớn app mobile banking sẽ yêu cầu quét khuôn mặt có như đăng ký ko. Ko hiểu vụ này bọn lừa đảo cao tay hay chị này bịp ngân hàng để trục lợi.
Nếu bị 2 lần thì khả năng ko biết ai bịp ai thật cụ nhỉ, nhưng mà người có khả năng lừa được cả NH thì cũng cao thủ.

congthuong

Xe điện

Đọc kỹ thì đây là cùng 1 vụ mà. Cùng 1 ngày 22/4/2022, bà này bị lừa đảo dọa nạt và yêu cầu mở 2 tài khoản tại Tech và VCB và huy động người nhà gửi vào đó 26.5 tỉ

Và đều bị lừa rút hết sạch 26.5 tỉ ở cả 2 tài khoản.

Thằng nào lừa được quả này, chắc giải nghệ ăn chơi bét nhè rồi.

thaorua2008

Xe hơi
Phải nói là bà này tâm lý vững vàng, bản lĩnh cao vời vợi.
Mất số tiền cả chục tỷ mà không báo công an, dù được nhân viên ngân hàng tư vấn ngay lúc sự việc phát sinh.

Cả chục tỷ mà luôn bình tĩnh để khiếu nại, kiện tụng với ngân hàng.
Thậm chí cũng không kêu la gầm rú trên mạng.
Khi tòa xử rồi báo chí mới có thông tin để đưa tin

Quả là khách hàng ưu tú,
có báo công an mà cụ? cụ không đọc à. vấn đề khi phát hiện quá muộn thì tiền nó thành xxx rồi,