[Funland] Khám phá Nhạc ngoại Lời Việt

Hương Vi

Xe máy
Website
giaydantuonghanquoc.net.vn
Nghe nhạc thì cũng tùy lứa tuổi và tùy tâm trạng tùy tính cách tùy trải nghiệm. Em thì vẫn thích nhạc chính thống nhưng cũng hay nghe bolero, đôi khi nhạc ngoại rồi thậm chí có lúc còn nghe cả rork cả Rap , rồi có những đoạn cải lương hay cũng nghe .
Tuổi càng lớn thì thích cái gì đó nhẹ nhàng sâu lắng hơn
Hoa Tím Ngoài Sân ( Trần Thu Hà )
Hà Nội Ngày Trở Về ( Phú Quang - Ngọc Anh hát )
Sông Lô Chiều Cuối Năm ( Doãn Tần )
........................

A pied

Xe hơi
Em góp 1 bản cover Tây hịn của L'italiano

Và 1 bản Nhật ca lời Việt em cho là còn hay hơn bản gốc

Em cũng góp một bài Nhật ca mà em cũng cho rằng bản Việt hóa quá hay, và cũng do thần tượng của em hát

XSim

Xe container
Nhạc Nga vẫn chưa thấy ca sỹ nào thể hiện đủ hay khi nghe tiếng Việt, đành phải nghe bản gốc vậy: Chiều Mat x cơ va

Như bài Thời thanh niên sôi nổi, phải có giọng cao hát mới đã. Như bản này chắc là tốt nhất của VN rồi do Đăng Dương, Trọng Tấn, Việt Hoàn hát nhưng vẫn yếu hơn bác Nga do nội lực kém hơn.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Do ca sĩ nam của Nga chủ yếu hát phong cách thính phòng opera giọng dưới ngực rất nội lực trong khi đó ca sĩ Việt chủ yếu hát phong cách nhạc nhẹ giọng yếu hơn nên cụ nghe không đã tai thôi. Như ví dụ của các cụ ở đây Ngọc Tân, Quý Dương đều giọng yếu, giọng cao khỏe phải như Trung Kiên, Quang Thọ hay sau này là Đăng Dương, Trọng Tấn hay gần đây là Vũ Thắng Lợi.

Nói chung mỗi phong cách, trường phái hàn lâm kiểu Nga hay nhạc nhẹ trữ tình kiểu VN đều có cái hay riêng. Dòng nhạc Nga lại có nhiều bài đặc biệt trữ tình rất hợp với người VN, vì thế nên được nhiều người Việt yêu thích, ví dụ như Chiều Matxcova, Đôi bờ, Cây thùy dương, ... Mấy bài này chính ra hát kiểu nhạc nhẹ trữ tình của VN nghe lại hay hơn là hàn lâm Nga như Dmitri Hvorostovsky cụ giới thiệu ở trên.

Gần đây các nam ca sĩ VN cũng đã bắt đầu phát triển nhiều phong cách hát rồi, như Trọng Tấn lúc thì hát cả bolero (nhạc vàng) lúc thì hát kiểu hàn lâm. Ví dụ như những bài nhạc Nga này Trọng Tấn hát giọng kiểu giọng cao mà vẫn trữ tình, nghe cũng khá đã. Tuy vậy không bằng các bạn Nga được, vì bản chất giọng Trọng Tấn chỉ khỏe, trữ tình để hát nhạc đồng quê chứ hát opera cũng không đủ cao.
Thêm một phong cách nhạc Nga lời Việt của chệ Thanh Bạch. Nếu chỉ nghe không nhìn khá hay. Thanh Bạch học ở Nga

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Thêm một phong cách nhạc Nga lời Việt của chệ Thanh Bạch. Nếu chỉ nghe không nhìn khá hay. Thanh Bạch học ở Nga

Bài này Thanh Bạch thể hiện khá được, chả kém các bạn Nga mấy, như ở đây Thanh Bạch cũng hát kiểu opera đấy. Nhạc nhẹ (pop) Nga nhiều ông hát cũng yếu mà.

Còn hát kiểu hàn lâm nó thế này cơ

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em cũng góp một bài Nhật ca mà em cũng cho rằng bản Việt hóa quá hay, và cũng do thần tượng của em hát
Đặng Lệ Quân có bài rất nổi tiếng ở Việt Nam là Ánh trăng nói hộ lòng tôi

Chỉnh sửa cuối:

Milan1899

Xe điện

Tứ Vô Lượng

Xe container
Bài này Thanh Bạch thể hiện khá được, chả kém các bạn Nga mấy, như ở đây Thanh Bạch cũng hát kiểu opera đấy. Nhạc nhẹ (pop) Nga nhiều ông hát cũng yếu mà.

Còn hát kiểu hàn lâm nó thế này cơ
Còn đây là phiên bản Mắt huyền lời Pháp Pomplamoose

Mc Bia

Xe tăng
Do ca sĩ nam của Nga chủ yếu hát phong cách thính phòng opera giọng dưới ngực rất nội lực trong khi đó ca sĩ Việt chủ yếu hát phong cách nhạc nhẹ giọng yếu hơn nên cụ nghe không đã tai thôi. Như ví dụ của các cụ ở đây Ngọc Tân, Quý Dương đều giọng yếu, giọng cao khỏe phải như Trung Kiên, Quang Thọ hay sau này là Đăng Dương, Trọng Tấn hay gần đây là Vũ Thắng Lợi.

Nói chung mỗi phong cách, trường phái hàn lâm kiểu Nga hay nhạc nhẹ trữ tình kiểu VN đều có cái hay riêng. Dòng nhạc Nga lại có nhiều bài đặc biệt trữ tình rất hợp với người VN, vì thế nên được nhiều người Việt yêu thích, ví dụ như Chiều Matxcova, Đôi bờ, Cây thùy dương, ... Mấy bài này chính ra hát kiểu nhạc nhẹ trữ tình của VN nghe lại hay hơn là hàn lâm Nga như Dmitri Hvorostovsky cụ giới thiệu ở trên.

Gần đây các nam ca sĩ VN cũng đã bắt đầu phát triển nhiều phong cách hát rồi, như Trọng Tấn lúc thì hát cả bolero (nhạc vàng) lúc thì hát kiểu hàn lâm. Ví dụ như những bài nhạc Nga này Trọng Tấn hát giọng kiểu giọng cao mà vẫn trữ tình, nghe cũng khá đã. Tuy vậy không bằng các bạn Nga được, vì bản chất giọng Trọng Tấn chỉ khỏe, trữ tình để hát nhạc đồng quê chứ hát opera cũng không đủ cao.
Cụ thử nghe Quốc Hưng hát bài Chiều Matscova xem. Khá ổn + dàn nhạc chơi có âm hưởng kiểu Nga như có tiếng đàn búng tí tách nhưng trên một nền nhạc trầm ấm đầy đặn. 2 bài sau thì cả 2 bạn trên đều hát không hay bằng em. Một bài thì cần một sự lãng mạng cách mạng nên không cần quá ép kỹ thuật vào. Còn cả 2 bài thì giai điệu đã đủ hay kể cả với 1 ghi ta và kể cả hát vo nên cứ thong dong mà hát là đủ.

Milan1899

Xe điện
Bài này chắc cũng gắn liền với nhiều kỷ niệm của các cụ:

Cho quên thú đau thương (Main dans la main)

XSim

Xe container
Cụ thử nghe Quốc Hưng hát bài Chiều Matscova xem. Khá ổn + dàn nhạc chơi có âm hưởng kiểu Nga như có tiếng đàn búng tí tách nhưng trên một nền nhạc trầm ấm đầy đặn. 2 bài sau thì cả 2 bạn trên đều hát không hay bằng em. Một bài thì cần một sự lãng mạng cách mạng nên không cần quá ép kỹ thuật vào. Còn cả 2 bài thì giai điệu đã đủ hay kể cả với 1 ghi ta và kể cả hát vo nên cứ thong dong mà hát là đủ.
Cụ đăng bài cụ hát lên em nghe xem nào :D

huyen141292

Xe điện
Đây nữa ạ

Milan1899

Xe điện

khong_co_xe

Xe tăng
Em góp một bài nhạc Pháp, tựa gốc là "Le géant de papier" (Người khổng lồ bằng giấy) mà về ta nó thành "Lạc mất mùa xuân", mặc dù nội dung chả lan an gì đến bài gốc nhưng bản VIệt nghe vẫn rất ổn
Mình thì mê phiên bản Hình nhân non yếu - Lê Hiếu.
Thật ra nhạc ngoại giai điệu quá hay rồi nên ko thể vượt qua được mà chỉ cải biên lời, cá nhân mình thấy nhạc ngoại hay việt nếu phù hợp đều hay. Đầu những năm 2000 ko có nhiều máy móc đêm khuya mưa rơi nhẹ rả rích nằm học bài trong ktx vô tình nghe headphone của đứa giường dưới phát mấy bài nhạc hoa lời việt mà phê chịu ko nổi phải xin nghe ké 1 tai hết bài mới chịu được, cũng một thời đáng nhớ qua lâu rồi :)

tientung000

Xe điện
Em thì cứ giai điệu hay là được. Lời Việt áp vào mà hay thì cũng chấp nhận. VD như Say tình :)). Em thấy lời được đấy chứ dù em nghe giai điệu này lần đầu từ những năm 86 87. Từ băng cát xét nhạc hội Caraemo gì đấy của Ý. Em không biết tiếng Nga, cụ nào biết xóa.mù em với là các bài Chiều Mát cơ va, Thời thanh niên sôi nối với Đôi bờ thì dịch ra có sát nghĩa không ạ ?
Em văn dốt võ dát, nhưng mấy bài nhạc Nga/Liên Xô thì thấy hình như dịch chuẩn luôn. Ngoài mấy bài cụ nêu thì như cụ dưới post, có Nụ cười, Triệu bông hồng... rồi còn Chiều hải cảng, Cuộc chiến tranh thần thánh, Hãy để mặt giời luôn chiếu sáng, Hàng bạch dương...
Em có mấy bài cũ, mời các cụ nghe lại

Ngày bé nghe các chị học chuyên ngữ tiếng Nga hát Nụ cười hay phểt. Em ấn tượng bài này, vui vẻ hơn bài gốc của Nga.