[Funland] [khẩn cấp] Nhà chưa sơn đã nứt sàn

thanhsu

Xe tải
nhà dài 22m rộng 3,8m thì còn nứt nữa cụ yên tâm vì khung lượn như zun :D

qhhp

Xe điện
Cập nhật tình hình. Thằng thầu nhà em nó đổ cho bê tông. Em đổ Bê tông tươi mac300. Thằng này nó thiệt quá vô liêm sỉ.
Em nổi điên bảo thôi dẹp ko làm nữa. Thì nó bảo nó đố thằng nào làm tiếp. Nó đập chết.
Cụ gặp vấn đề giống em hồi xây nhà. Gặp thằng thầu đểu rồi. Có điều HD của em chắc nên hai bên chỉ doạ chặt chân của nhau qua bên thứ 3 thôi. Nó chưa dám mở mồm láo toét trước mặt em. Hồi đó em với nó làm việc với nhau và nó phải để thâù khác vào làm tiếp. Nhưng nhà em ko nứt tí nào, em sợ nhất là nứt/thấm nên có điều khoản này trong hợp đồng. Em với thầu cãi nhau về sự cẩn thận trong thi công thôi.

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Câu nói trên em trích lại của thầy em là Tiến sĩ Vũ Hoàng Hiệp bây giờ đang là trưởng khoa xây dựng của đại học kiến trúc ạ
Một là cụ hiểu sai ý thầy, hai là trường chọn nhầm trưởng khoa!

thngaylangthang

Xe ngựa
Bê tông không đủ mác,cốt thép sai kết cấu...vv....mới xong mà nứt nhiều thế tốt nhất đục hết mà đổ lại.
Có nhiều cách, chưa đến mức phải tốn thế mừ Cụ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cập nhật tình hình. Thằng thầu nhà em nó đổ cho bê tông. Em đổ Bê tông tươi mac300. Thằng này nó thiệt quá vô liêm sỉ.
Em nổi điên bảo thôi dẹp ko làm nữa. Thì nó bảo nó đố thằng nào làm tiếp. Nó đập chết.
Cụ có dùng bơm bê tông ko ?

PhúcXDTC

Xe hơi
Một là cụ hiểu sai ý thầy, hai là trường chọn nhầm trưởng khoa!
Cụ đọc thêm phần tính toán cấu kiện bê tông cốt thép theo Trạng thái giới hạn 1 và trạng thái giới hạn thứ 2 trong phần Nguyên lý tính toán là rõ ạ. Người ngoài đọc cũng có thể hiểu sơ sơ chứ không cần phải là kỹ sư mới hiểu đâu ạ.
Còn nữa, em có thể nhớ sai, hiểu sai. Em ngu thì xin cụ cứ chửi em chứ đừng nói thầy em như thế ạ. Mang tiếng cho thầy em ạ.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dẹp nó đi! Em giới thiệu cụ một nhà thầu khá tốt. Và cả cứng nữa,xem nó dám đập k hay lại bị đập trước?
Bê tông cụ có yêu cầu lưu mẫu không?

buonchuoi

Xe tăng
nhiều nhà bây giờ có tiền làm ko theo thiết kế hoặc tự ý điều chỉnh theo tư vấn của chủ thầu xây dựng, làm thép sàn rõ to + mác bê tông cao, đổ bê tông không đủ độ dày thì tháo cốt pha ra là võng sàn là bt

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

thngaylangthang

Xe ngựa

Huyalibaba

Xe buýt
Em chắc phải lợp tôn rồi. Chỉ đang muốn tìm nguyên nhân thôi. Vì mới gỡ cốt pha. Mưa lớn ko thấy nứt. Sau 1.5 tháng mới thấy.
Ko cần căng thẳng quá đâu, trên sân thượng lắt 1 lớp gạch, rồi làm thêm mái tôn nữa thôi là ổn.

Sonyentrangminh

Xe điện
-------
Mình buồn quá các bác ơi. Làm nhà hết bao nhiêu tâm huyết vậy mà h ra nông nỗi này. Nhờ các bác tư vấn em với.
Nhà em hoàn thiện phần thô trước tết. Sau tết chỉ đinh ninh lót gạch và sơn thôi là xong nhà.
Vậy mà hôm nay khi gọi thợ chống thấm đến. Thợ chống thấm bằng kova ct 11a. Họ vừa mới làm sạch sàn và xịt nước thì mới lòi ra sàn nứt re rất nhìu. Nhỏ giọt xuống tầng dưới. Mấy bác xem hình sẽ rõ ạ
Sàn này là sàn thượng. Em đổ ban đêm bê tông mac 300. Sáng hôm sau tưới nước và che chắn rất kỹ.
Em không hiểu sao ra nông nỗi này. Sau khi gỡ cốt pha, có mưa 1 đợt rất to gần 1 tuần, Em lên kiểm tra thì thấy sàn ko vấn đề gì, nên rất ưng ý.
Vậy mà 1.5 tháng sau đã thấy vết nứt ngang rất dài. Chỉ khi làm sạch sàn mới thấy.
Lão thầu nói là mê thượng như vậy là bình thường. Do bê tông co ngót thôi.
Các bác tư vấn em phải làm sao bây giờ , lão thầu nhà em vừa dốt vừa vô đạo đức quá. Nhà làm có quá nhiều chuyện xảy ra rồi.

Em bổ sung thêm mấy ảnh cho các bác xem. Có bác inbox riêng cho mình nói cũng đúng ghê cảm ơn bác nhiều.
Phần lớn nứt giữa mê.
Có 2 cây trụ cuối nhà có hình nứt rẽ quạt. Mà mình chụp 1 bên thôi vì 1 bên khô rồi

Làm gì có chuyện bê tông co ngót mà bẻ mái đc làm ẩu thôi ạ

haolq

Xe tăng
Thằng thầu bị oan đó bác chủ. Chịu khó ngồi lại bàn bạc. Tại vị trí nứt ko phải tại cốt thép đâu. Vị trí nứt này chỉ cần đặt thép theo cấu tạo thôi, nhà bác dài quá, bố trí ít dầm ngang, Do ảnh hưởng do co ngót bê tông khi khô lại nên nó bị vậy, ko ảnh hưởng gì tới khả năng chịu lực cả. Làm nhà rất khó đổ, nhưng làm nhà mà ko bịt nứt chỉ có "Thánh" mới làm được. Bác chủ cứ yên tâm sửa chữa , ko sao cả .

Gửi từ HTC Desire 728G dual sim của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

manhcsic

Xe tăng
Thằng thầu bị oan đó bác chủ. Chịu khó ngồi lại bàn bạc. Tại vị trí nứt ko phải tại cốt thép đâu. Vị trí nứt này chỉ cần đặt thép theo cấu tạo thôi, nhà bác dài quá, bố trí ít dầm ngang, Do ảnh hưởng do co ngót bê tông khi khô lại nên nó bị vậy, ko ảnh hưởng gì tới khả năng chịu lực cả. Làm nhà rất khó đổ, nhưng làm nhà mà ko bịt nứt chỉ có "Thánh" mới làm được. Bác chủ cứ yên tâm sửa chữa , ko sao cả .

Khả năng cao sàn mái bị nặng nhất, chủ pic kiểm tra sàn phía dưới nếu bị tương tự, thì không phải do lỗi nhà thầu.

leo1in88

Xe đạp

Nhà dài nhưng đến 12 trụ mỗi bên 6 trụ mà

thanhsu

Xe tải
12 trụ mỗi bên 6 trụ mà bác.
ko ăn thua gì đâu cụ, cái khung nhà cụ mỏng zẹt thế muốn ko nứt thì phải tường ngang bằng vách bê tông may ra mới ko bị :D

Phần nứt kia nếu ko phát triển xuống dầm tường thì ko sao đâu cụ dùng sika chỗ vết nứt rồi dùng màng chống thấm, lát gạch, lợp tôn