[Funland] Khẩn - cho con đi học nhóm Tiếng Anh online - xin ý kiến

phongluuhuong

Xe buýt
Em nghĩ cụ chủ cho vk vào đây mà đọc cho khách quan, biết đâu mợ ấy lại hiểu ra vấn đề.
Vợ em nói với mẹ chồng, bà hoảng lên qua nay, phản đối thì vợ em bảo đó là việc của con, cho đi học chứ không phải đi chơi.

Mẹ chồng bảo bao giờ ông bà, bố nó qua hết rồi thì con tự quyết. Và vợ em bỏ ngoài tai, việc ta ta làm, kệ chồng, kệ mẹ chồng.

burjkhalifa

Xe hơi
Quan trọng là con bạn có thích đi hay không? Tính cách của cháu như thế nào, có dễ hoà nhập không? Và gia đình kia như thế nào? Đi trong thời gian bao lâu... Từ đó mới quyết được. Có những bạn nhỏ thích đi chơi, thích tụ tập & trải nghiệm, có thể xa bố mẹ thì cũng tốt. Người lạ hay quen ko sao cả, miễn là người tốt & yêu trẻ con là được. Còn người quen, người thân mà ghét con mình còn nguy hiểm hơn.

otoormoto

Xe tải
Vợ em nói với mẹ chồng, bà hoảng lên qua nay, phản đối thì vợ em bảo đó là việc của con, cho đi học chứ không phải đi chơi.

Mẹ chồng bảo bao giờ ông bà, bố nó qua hết rồi thì con tự quyết. Và vợ em bỏ ngoài tai, việc ta ta làm, kệ chồng, kệ mẹ chồng.
Em nghĩ vk cụ mê muội kiểu đa cấp hoặc niềm tin mãnh liệt giống các bà tham gia hội thánh nọ kia ý. Thế này chỉ có thể dùng biện pháp mạnh chứ không thuyết phục được đâu.

doctor103

Xe điện
Cá nhân e ủng hộ vợ cụ, cho con đi nhà lạ thì đúng là có những rủi ro nhất định nhưng phía nhà bạn họ cũng niềm nở thì nghĩa là họ cũng có tâm, có tấm lòng rồi chứ ko phải trường hợp cho con tự bơi, hay như bắt con đi lao động hoặc va vấp gì với đời quá sớm mà cụ lo lắng quá thế đâu. Bản thân e cũng sang nhà bạn ăn ở cả tháng (và bạn cũng có thể ngược lại như thế) từ hồi học lớp 3, lớp 4, khi ấy các bố mẹ cũng ko quen biết gì nhau đâu, chỉ bạn bè học cùng lớp rủ về nhà nhau thôi, còn bố mẹ ngày ấy thì trầy trật kiếm ăn cũng ko đủ time mà nghĩ nhiều, tất nhiên cũng do 1 phần XH thời bao cấp nó khác bây giờ nên ko thể so sánh đc, nhưng đến giờ e có đc những người bạn thân thiết như người ruột thịt, năm nay e cũng ngoài 4x, mấy thằng có thể vài năm ko gặp nhưng cái tình cả nó cũng khác với những người khác. Và e nghĩ e may mắn có đc điều đó, ko phải ai cũng có đc, và tiền bạc càng ko thể mua đc.... nên nếu là e, con e có những người bạn như thế e sẵn sàng tạo đk, môi trường để con e cũng có điều đó
Mọi so sánh đều khập khiễng, mỗi thời mỗi khác, mỗi nhà mỗi khác, đừng để mất bò mới lo làm chuồng
Em thấy có 2 phương án
- không cho đi
- chủ thớt đi cùng vì mẹ bé chắc không đi cùng

Loitran

Xe tăng
Cụ nên theo phương án này, vui vẻ cả nhà, tất nhiên mình sẽ cực hơn vì phải đi xa vài ngày ... thử 1 lần đi, không yên tâm thì bay ra cùng kiểm tra theo dõi nơi ăn chốn ở vài ngày, lưu lại hết thông tin những người có liên quan..
Em sang Úc chơi, vài lần gặp bọn trẻ con Nhật lít nha lít nhít chắc cũng chỉ tầm tuổi con cụ, đi cả trường sang chơi, đi thăm quan cắm trại v..v.. cũng chỉ thấy có thầy cô đi theo chỉ huy chứ không có phụ huynh.
Cụ so sánh trường lớp chuyên nghiệp với thành phần cụ không rõ ràng online thì không ổn
Một lớp tụi chúng khoảng 20~25 đứa thì ít nhất là 3 thầy cô có bằng cấp kinh nghiệm dẫn dắt,mình quen online đâu có chắc biết họ xấu tốt thế nào mà giao con cho họ
Cháu nó 9t thì không rèn bữa nay mai rèn vẫn kịp
Trẻ con Tây qua nhà nhau thường trách nhiệm người lớn với trẻ là lớn chứ không kiểu vô tư quá được, nhưng nhiều khi vẫn lo lắng và không phải trường hợp nào mình cũng nhắm mắt gật đầu
Họ hàng, bạn quen chơi với nhau ok nhưng gửi con qua nhà nhau cũng phải cân nhắc lối sống nhà mình,nhà người ta có phù hợp mới dám cho qua,đằng này chả nắm rõ họ là thành phần tốt xấu?hay cư xử kèm theo ở quá xa nhà thì rất khoát không cho cháu đi dù.
Cô ấy có bao trọn gói thì cũng cảm ơn cô ấy thôi

Grandtouring

Xe điện
Con bé nhà em lúc 8 tuổi là nó đã chỉ muốn đi nghỉ, dã ngoại với lớp một mình (có ngủ qua đêm), không muốn bố mẹ đi theo. Các bạn khác thì có bố hoặc mẹ đi cùng. Vc em cũng kệ, gửi hội phụ huynh cho con đi một mình.
Bao bọc quá, con nó mất tính tự lập.

Loitran

Xe tăng
Cụ trên nói cũng đúng, nhưng an toàn của trẻ nhỏ tầm này là rất quan trọng
Khi con nhỏ ra ngoài các rủi ro như đi bơi,tham gia giao thông......
Cụ cần phải cân nhắc các rủi ro đó cho các cháu, cũng như nhăc nhỏ chúng
Tụi Tây thì những đứa nhỏ tầm này khi đi bơi là luôn trong "Tầm mắt của người lớn"
Sang đường thì người lớn nắm cổ tay đứa nhỏ để kiềm chế chúng, không để chúng bám tay mình vì chúng có thể thoát khỏi và rủi ro có thể xảy ra

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Con bé nhà em lúc 8 tuổi là nó đã chỉ muốn đi nghỉ, dã ngoại với lớp một mình (có ngủ qua đêm), không muốn bố mẹ đi theo. Các bạn khác thì có bố hoặc mẹ đi cùng. Vc em cũng kệ, gửi hội phụ huynh cho con đi một mình.
Bao bọc quá, con nó mất tính tự lập.
Đấy là con nhà cụ đi với lớp, còn trường hợp cụ chủ thread là gửi con đến nhà người lạ, quen qua Facebook, cách gần 2000 km.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cách 2000km là mãi Kiên Giang à cụ. Cụ cứ thẳng tay vả cho con vk mấy cái bạt tai.
Em ủng hộ ý kiến của cụ, phụ nữ bướng bỉnh lắm, phải dùng vũ lực mới làm tỉnh ngộ được. =))

phongluuhuong

Xe buýt
Quan trọng là con bạn có thích đi hay không? Tính cách của cháu như thế nào, có dễ hoà nhập không? Và gia đình kia như thế nào? Đi trong thời gian bao lâu... Từ đó mới quyết được. Có những bạn nhỏ thích đi chơi, thích tụ tập & trải nghiệm, có thể xa bố mẹ thì cũng tốt. Người lạ hay quen ko sao cả, miễn là người tốt & yêu trẻ con là được. Còn người quen, người thân mà ghét con mình còn nguy hiểm hơn.
Cụ có băn khoăn gì về khác biệt văn hóa gia đình? Về ấu dâm? Về an toàn khi đi bơi, bị bỏ quên trên xe ??

Bạn quen qua group facebook, em không yên tâm nổi.

Yeuaibaygio

Xe container
Con lớn nhà em hồi nó tầm 8t cũng cho đi cùng với gia đình bà cô ruột em đi chơi 1 buổi mà nhà ý bỏ quên con bé nhà em trên oto luôn , khóa cửa nhốt nó trong con carent giữa thời tiết miền trung . Sau ai xin cho con nhà em đi chơi cùng em đều say đéll
Em cho cháu ruột đi chơi là phải trông nom nó kỹ hơn cả con em. Trông trẻ con rất vất vả vì đi những khu vui chơi đông người, chúng nó thì hiếu động mà mình phải luôn đảm bảo chúng nó "trong tầm mắt". Đi vệ sinh chỗ cộng cũng phải trông giắng và dạy chúng nó các kỹ năng ứng phó tình huống.

Hồi con em U10 có học dancesport, đôi ba tháng lại có sự kiện giao lưu ở các tỉnh, đi từ sáng sớm đến tối. Con em đi là em đi cùng. Một số mẹ không đi cùng mà gửi con nhờ em trông, em đều nói luôn: Các mẹ gửi con cho THẦY và em sẽ hết sức hỗ trợ thày để phục vụ các con trong chuyến đi. Mất lòng cũng chịu vì em đi mục đích chính để trông con em thôi.
Nói thật là cho con đi kiểu đấy rất hên xui và đau tim. Đến chỗ tổ chức sự kiện (thường họ thuê khách sạn, trung tâm tổ chức sự kiện) rất đông người từ các tỉnh về. Các cháu thì bé, hiếu động, mỗi đứa chạy một chỗ. Thầy thì dặn qua loa rồi gia nhập hội người quen của thầy. Em trông cả đám mà mệt nhừ luôn.

phongluuhuong

Xe buýt
Em ủng hộ ý kiến của cụ, phụ nữ bướng bỉnh lắm, phải dùng vũ lực mới làm tỉnh ngộ được. =))
Thật sư em không muốn ạ.

Trước đây không kiềm chế nổi, em có động tay chân rồi, con lớn (9 t) này nó vẫn nhớ và hiểu cho em. Nhưng em ân hận vì đã mất kiềm chế, trước mặt cháu.
Nên giờ, em cố gắng hết sức xung đột với vợ, dù nghe mụ nói máu xông tận đỉnh đầu, xì khói

doctor103

Xe điện
Trong trường hợp của chủ thớt thì làm sao biết họ tốt hay xấu khi chỉ giao tiếp với nhau online, chưa 1 lần gặp mặt trực tiếp offline.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Ai quyết hộ được cụ thớt ngoài cụ ấy, thế mà bàn ra tán vào ko mệt mỏi, sợ các cụ of thậc đấy ;))

phongluuhuong

Xe buýt
Ai quyết hộ được cụ thớt ngoài cụ ấy, thế mà bàn ra tán vào ko mệt mỏi, sợ các cụ of thậc đấy ;))
Cụ k nên nói thế ạ.

Quyết định cuối cùng là của em, nhưng những lời góp ý chân tình của các cụ các mợ soi đường dẫn lối ạ.

Các cụ nói "nó lú, nhưng may có chú nó khôn". Em thấy đúng trong trường hợp này.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy cụ thớt chia sẻ chân thành và tìm kiếm các ý kiến từ nhiều chiều để củng cố quyết định. Cho thấy cụ thớt là người vì gia đình, cầu thị. Qua đây mình cũng biết thêm được nhiều vấn đề.
Cụ sợ thì ra cho đỡ sợ ạ ;))

phongluuhuong

Xe buýt
2000km và 9 tuổi. Không cụ nhé, nếu vẫn thích kiểu này thì con lớn hơn 1 chút, cụ n/c tham gia kiểu học trao đổi học sinh ý, chứ ko quen biết và 2000km thì lợi ích quá nhỏ bé so với rủi ro cụ ạ.
Em thì thấy chả thiếu gì khóa, chi phí em cũng chịu được.

Vậy nên chả biết 2 mẹ chơi với nhau thế nào mà dám gửi con như này, em thật, không đỡ nổi.

Loitran

Xe tăng
Em cho cháu ruột đi chơi là phải trông nom nó kỹ hơn cả con em. Trông trẻ con rất vất vả vì đi những khu vui chơi đông người, chúng nó thì hiếu động mà mình phải luôn đảm bảo chúng nó "trong tầm mắt". Đi vệ sinh chỗ cộng cũng phải trông giắng và dạy chúng nó các kỹ năng ứng phó tình huống.

Hồi con em U10 có học dancesport, đôi ba tháng lại có sự kiện giao lưu ở các tỉnh, đi từ sáng sớm đến tối. Con em đi là em đi cùng. Một số mẹ không đi cùng mà gửi con nhờ em trông, em đều nói luôn: Các mẹ gửi con cho THẦY và em sẽ hết sức hỗ trợ thày để phục vụ các con trong chuyến đi. Mất lòng cũng chịu vì em đi mục đích chính để trông con em thôi.
Nói thật là cho con đi kiểu đấy rất hên xui và đau tim. Đến chỗ tổ chức sự kiện (thường họ thuê khách sạn, trung tâm tổ chức sự kiện) rất đông người từ các tỉnh về. Các cháu thì bé, hiếu động, mỗi đứa chạy một chỗ. Thầy thì dặn qua loa rồi gia nhập hội người quen của thầy. Em trông cả đám mà mệt nhừ luôn.
Sợ không có thời gian, Nếu có thì Mợ đi theo vậy cũng tốt
VN mình vẫn còn chủ quan về trẻ nhỏ trong quản lý cũng như áp dụng các tình huống rủi ro mà trẻ luôn gặp phải khi tham gia đi đây đó
Úc thì một trường như em nói ở trên thì lớp tụi chúng khoảng 20~25 đứa luôn có khoảng 3 thầy cô giáo dẫn đi
Trước khi đi nhà trường thường gửi cho cái form yêu cầu phụ huynh ký vô
Trong đó yêu cầu là phụ huynh chấp thuận khi có rủi ro gì thì nhà trường có quyền thay mặt phụ huynh cho con mình được uống thuốc bệnh hay tệ hơn là có các quyết định khẩn mà khi không thể không ra quyết dịnh sớm khi có các tai nạn chẳng hạn ........
Họ luôn đề cao sự an toàn, cũng như các rủi ro với trẻ nhỏ là rất khó nhân biết nếu người lớn chỉ sơ xểnh chút là chúng có thể bỏ mạng như chơi
Nói vậy nhưng chúng ta không thể vì thế mà hạn chế đứa trẻ không cho chúng đi đâu, nhưng đi đâu thì cũng nên chắc chắn chúng phải được giao cho những người có trách nhiệm,chăm sóc và giữ an toàn cho chúng được đảm bảo,
Nhiều khi chưa chắc là giao cho người nhà tốt hơn thày cô giáo hay ngược lại....

Các đây khoảng hơn tuần thì Úc dù giao thông rất an toàn,và rủi ro là một cháu được người nhà đón về từ nhà giữ trẻ, khi chuẩn bị tới khu vực đèn sang đường
đứa bé vụt chạy xuống đường và chiếc xe đang chạy đâm vào nó trước mặt người nhà ( họ không nói rõ là ai dắt cháu ) đứa trẻ được đưa tới bệnh viện chết sau đó.Nên các cụ không nên chủ quan với tụi nhỏ về sự an toàn cho chúng

Child dies in hospital, driver presents to police after hit-and-run in Melbourne's west