[Luật] Khẩu hiệu "Tính mạng con người là trên hết"

Ha Van Tu

Xe máy
Xe tải bên em (xe tải loại 5 tấn, hạ tải còn 4,2tấn chở hàng chuyên dụng có đăng ký phù hiệu) bị CSGT tỉnh Thanh Hóa cảnh cáo vì không dán khẩu hiệu "TÍNH MẠNG CON NGƯỜI LÀ TRÊN HẾT" và nói nếu không dán khẩu hiệu thì lần sau sẽ phạt nặng theo dúng quy định.
Các cụ cho em hỏi CSGT tỉnh Thanh Hóa nói vậy có đúng không? Mức phạt cho lỗi này là bao nhiêu?
Cụ nào biết giúp em với ạ.
Em xin đa tạ.

LS HaThem

Đi bộ
Xe tải bên em (xe tải loại 5 tấn, hạ tải còn 4,2tấn chở hàng chuyên dụng có đăng ký phù hiệu) bị CSGT tỉnh Thanh Hóa cảnh cáo vì không dán khẩu hiệu "TÍNH MẠNG CON NGƯỜI LÀ TRÊN HẾT" và nói nếu không dán khẩu hiệu thì lần sau sẽ phạt nặng theo dúng quy định.
Các cụ cho em hỏi CSGT tỉnh Thanh Hóa nói vậy có đúng không? Mức phạt cho lỗi này là bao nhiêu?
Cụ nào biết giúp em với ạ.
Em xin đa tạ.
Chào Bác. Công an Thanh Hóa họ có cơ sở đấy Bác à. Bác nên hiểu vấn đề như sau:
1, Mục đích dán khẩu hiệu "tính mạng con người là trên hết" là để luôn nhắc nhở người lái xe coi trọng tính mạng con người khi tham gia giao thông, vì vậy nên phải dán tại vị trí mà lái xe luôn nhìn thấy khi lái xe.
2, Công an Thanh Hóa cảnh cáo Bác là có cơ sở đấy Bác ạ.
3 Mức phạt, theo nghị định 46/2016/NĐ-CP: hành vi không niêm yết hoặc niêm yết không chính xác đầy đủ theo quy định trên ôtô chở hành khách, như biển số xe, khối lượng hành lý miễn cước, số điện thoại đường dây nóng, khẩu hiệu "tính mạng con người là trên hết" sẽ bị xử phạt tiền với mức từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải.
Thông tin trên Bác có thể tham khảo.

Hiep_nd

Xe hơi
nhưng e thấy dán cái khẩu hiệu đúng là nhảm nhí, cái quan trọng là chế tài để các thím lái xe không phóng nhanh vượt ẩu, chở quá tải mới là quan trọng thì chả thấy đâu, tối ra đường mấy xe hổ vồ vẫn chạy ầm ầm, vượt đèn đỏ mà có bị làm sao đâu, quan trọng là ở cái ý thức thôi

poiuy

Xe cút kít
nhưng e thấy dán cái khẩu hiệu đúng là nhảm nhí, cái quan trọng là chế tài để các thím lái xe không phóng nhanh vượt ẩu, chở quá tải mới là quan trọng thì chả thấy đâu, tối ra đường mấy xe hổ vồ vẫn chạy ầm ầm, vượt đèn đỏ mà có bị làm sao đâu, quan trọng là ở cái ý thức thôi
Câu chữ các nghị định thường có những cái ngớ ngẩn hoặc mù mờ thế đó. Thằng thực thi muốn luận theo kiểu của nó là được.