[Funland] Khi chuyển làn hoặc xin vượt có nhất thiết phải xi nhan hay không?

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Giờ làm gì còn lỗi vượt phải nữa cụ.
Lỗi vượt phải (để phạt vạ) và Vượt phải là khác nhau mà bác.
Và nó vẫn tồn tại.

Muốn gì thì muốn: Vượt phải vẫn nguy hiểm hơn nhiều so với Vượt trái, cho cả ông Vượt và ông Bị vượt.

theanh90

Xe tăng
do trình độ nữa ạ, bài thi thì rất nhớ nhưng ra đường lại toàn quên. Chị em điểm toàn full nhưng ra đường lái như ***. Âu cũng là cái liễn ạ

Toietmoi

Xe điện
Cái này chỉ ngoài Bắc, đặc biệt là Hà Nội thôi cụ nhé, từ Đà Nẵng trở vào trong là đi theo làn đều tăm tắp. Em là người Hà Nội mà em phải công nhận vậy, lái xe ở Hà Nội toát hết mồ hôi, vì không biết ông đằng trước định sáng trái sang phải thế nào, cứ thích là sang thôi. Ở trong Sài Gòn có vẻ là ùn ứ hơn nhưng khi đường thông thoáng thì họ đi rất nhanh vì theo đúng làn, xe nào chuyển hướng là xin nhan đàng hoàng.

Cơ sở hạ tầng cũng có lỗi là ở Hà Nội các làn được phân rất to, đi 1 xe thì thừa mà 2 xe thì thiếu, ngoài ra làn đang đi thẳng tự nhiên đùng cái đến ngã tư biến thành làn chỉ rẽ trái hoặc rẽ phải?
Em cũng công nhận là hạ tầng giao thông ở HN rất kém, muốn đi đúng làn cũng khó vì nhiều con đường rộng thênh thang nhưng không được kẻ làn hoặc kẻ rồi nhưng bị mờ tịt, không thể tuân thủ cho đúng được.
Còn phong cách đi xe của các lái xe miền Bắc làm em suýt tè ra quần mấy lần, mình đang đi thẳng trên 1 làn đường, tự dưng làn bên cạnh 1 ông nhoi sang mà chả thèm xi nhan cảnh báo gì sất.

Chỉnh sửa cuối:

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Hằng năm em đều lái xe về Bắc ăn Tết, nhà em thấy rằng càng đi dần ra phía Bắc các lái xe vi phạm luật giao thông càng nhiều, đi lại rất lộn xộn. Ví dụ khi chuyển làn không thèm bật xi nhan báo hiệu, lạng lách vào cả làn xe máy để vượt lên, chạy làn bên phải rồi cúp đầu xe đi thẳng để rẽ trái,...
Trong OF này hầu hết các cụ đã lái xe ô tô, vậy theo các cụ tình trạng đó là do đâu ạ?
Do thiểu năng não ,không học,không nhớ được ạ!

Cu_in_Car

Xe điện
Xinhan em thấy chủ yếu để xe sau biết, còn vượt theo em nên kết hợp còi và nháy pha ( ban ngày)
Lạy cụ. Phiền các cụ bớt dùng còi được không ạ.
Chả phải em mà nhiều người rất sợ tiếng còi xe, ô nhiễm tiếng ồn lắm rồi :((

Cu_in_Car

Xe điện
Em cũng công nhận là hạ tầng giao thông ở HN rất kém, muốn đi đúng làn cũng khó vì nhiều con đường rộng thênh thang nhưng không được kẻ làn hoặc kẻ rồi nhưng bị mờ tịt, không thể tuân thủ cho đúng được.
Còn phong cách đi xe của các lái xe miền Bắc làm em suýt tè ra quần mấy lần, mình đang đi thẳng trên 1 làn đường, tự dưng làn bên cạnh 1 ông nhoi sang mà chả thèm xi nhan cảnh báo gì sất.
Luật như cccc nên dân tình càng được thể làm láo cụ ạ.
Nói ra thì lại bảo cuồng tư bản, cuồng các nước phát triển nhưng tham gia giao thông theo kiểu đi láo rồi gây tai nạn thì bán nhà mà đền.

fuotpro

Xe tải
Vâng, nếu các cụ đi đúng làn như ở miền Nam thì lái xe chỉ cần tập trung vào xe phía trước, đằng này các cụ miền Bắc cứ đánh võng hêt trái sang phải, đi không theo hàng lối, còn đi ở giữa vạch phân làn nên ko biết đằng nào mà lần. Đến đèn đỏ các cụ thấy làn bên cạnh còn trống là các cụ lại tạt đầu để sang ngay. Tắc đường là do đây chứ đâu?

alovtc

Xe tải
à, là do các bố sĩ diện mua xe + mua bằng cho lẹ để có xe ra khoe. Nên nhiều khi không nắm luật và xử lý kém thôi cụ ạ.

7663A18

Xe tăng
nói lại bảo phân biệt vùng miền chứ em đi vđ 3 với Hà Nội - Lạng Sơn thì các biển 89, 99 hầu như ko xi nhan chuyển làn;
nhất là xe tải
chả biết khu vực này công tác đào tạo có vấn đề.

Toietmoi

Xe điện
Nhà em thấy bắt đầu từ Huế trở ra là thấy giao thông bắt đầu lộn xộn, đặc biệt từ Nghệ An ra đến HN thì càng lộn xộn hơn, theo cảm nhận của em có đến 80% xe hơi chuyển làn không thèm xi nhan.

Ptuananh8995

Xe buýt
Em vừa làm chuyến HN- Huế- Đà nẵng- Hội an. Thật sự là em thấy lạ kiểu vượt phải trong đó. Nhất là mấy chú taxi, chạy ẩu vãi!
Gặp biển 29,30, em xin vượt phát là cho luôn, còn 37,38,73,74,75,43,92 thì còn lâu. Vượt phải đê!:))
Em nhớ là từ đầu năm ngoái bỏ luật bắt buộc phải vượt bên trái rồi nhỉ?? Giờ em đi nhiều khi toàn vượt phải. Cơ bản đi xe xi nhan trái xin vượt mà xe trước có cho đâu.

Ptuananh8995

Xe buýt
Vâng, nếu các cụ đi đúng làn như ở miền Nam thì lái xe chỉ cần tập trung vào xe phía trước, đằng này các cụ miền Bắc cứ đánh võng hêt trái sang phải, đi không theo hàng lối, còn đi ở giữa vạch phân làn nên ko biết đằng nào mà lần. Đến đèn đỏ các cụ thấy làn bên cạnh còn trống là các cụ lại tạt đầu để sang ngay. Tắc đường là do đây chứ đâu?
Cụ có cơ hội phải đi đường 5 cũ. Ngay đoạn Hanoi - Hưng Yên. Đường thì 2 làn oto nhưng khi đến chỗ đèn xanh đèn đỏ bỗng dưng chia thành 3 làn. Mà chiều rộng đường thì gần như nhau. Thế nên nhiều cụ có thói quen đi giữa vạch phân làn hoặc đi bám phải để đi đến đèn xanh đèn đỏ là vừa làn=D>=D>

bluebird123

Xe buýt
:)) e đi ctoc mà đá gương k thấy xe sau trong phạm vi 5-70m thì chuyển làn thường hay k signal :D...
Còn trong pvi đó thì luôn signal trước khí bắt
đầu chuyển khoảng vài giây mới chuyển, nếu xe sau đá pha như muốn vượt qua thì e lại nhịn :).
Chạy ctoc e chả sau đýt bố con thèng nào trong vòng 3-50m cả, cứ làn nào thoáng là e té vào đi cho nhàn. Cứ dòm đýt xe trước có mà ăn cám :D.
Cao tốc nước ngoài chuyển làn ko bật signal là có khi ăn vé phạt. Cụ chú ý.

Ural

Xe tải
Do ý thức cả, đừng nên đổ thừa cho thầy hay do luật chưa nghiêm.

raspberry

Xe tăng
Khi cụ chuyển làn phải bật xi-nhan để báo hiệu cho xe khác biết, khi vượt mà không chuyển làn chỉ cần dùng tín hiệu đèn HOẶC còi.

kfc1981

Xe điện
Giao thông ở xứ ta theo kiều "tùy" các cụ ạ.

Toietmoi

Xe điện
Nhìn đường phố HN đã thấy ngộp thở rồi

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa làm chuyến HN- Huế- Đà nẵng- Hội an. Thật sự là em thấy lạ kiểu vượt phải trong đó. Nhất là mấy chú taxi, chạy ẩu vãi!
Gặp biển 29,30, em xin vượt phát là cho luôn, còn 37,38,73,74,75,43,92 thì còn lâu. Vượt phải đê!:))
Đường bé xíu mà ai xin vượt cũng phải nhường thì cũng nhọc lắm cụ nhỉ...hết ngày chỉ lo chuyển làn.
Nếu đường chỉ có một làn, trong lúc xe khác vượt thì mình chủ động né, đi chậm lại cho họ vượt nhanh.