Khi đổ xăng có phải tắt động cơ ?

thienphuc

Xe điện
Có những cái đọc nhưng không hiểu. Người ta hướng dẫn tắt máy nhưng vừa đổ xong đề nổ máy ngay tại chỗ, có xe đề mãi rồi nổ đoành 1 cái dựng cả tóc. :)):))
Hướng dẫn là 1 chuyện làm hay k là chuyện khác có khi người hướng dẫn còn chẳng hiểu gì cả nhưng vẫn hướng dẫn như đúng rồi
tôi vào đổ xăng đang nghe đt chúng nó bắt tắt bằng đc ấy thế mà chúng nó xem cả tivi và nghe radio.hỏi chúng nó sao k tắt cái tv và radio đi nó bảo cái này k gây cháy nổ.bực quá ông bạn ạ.tôi bảo chúng nó về chổng mông lên mở quyển HDSD đt và radio xem 2 tần số làm việc có giống nhau k
dtdd thì chạy trước chạy dải 900-1800 sau thêm 1900MHZ sau có mấy anh CDMA thì thêm dải 750 MHZ nữa và là sóng tròn .mấy cái radio dải tần thì liệu có khác k hay vưỡn thế.
nói chung k nên cãi nhau với những ng k biết kỹ thuật

thienphuc

Xe điện
Cũng không nóng lắm đâu cụ vì em tắt máy chứ không tắt khóa điện nên vẫn có quạt gió nó thổi cái hơi mát còn xót lại trong ĐH
bác chạy tuyến nào sau có dịp cần đi em ới bác.em thấy mấy nhà xe nam định tay hút thuốc tay kia vẫn bơm dầu.em thấy bác khác ng ta là để chìa khóa bật quạt cho ăn nốt tý mát ở đh nên em mới xin số chứ em đi xe khách họ toàn cho dùng đh thiên nhiên thôi nên em chỉnh nhiệt độ đh k cần phải chìa khóa và nổ máy bác ah.

@ hebestia cảm ơn bác đã tìm kiếm nhưng em khẳng định với bác là trước em thường xuyên chui ra chui vào xe.đầu tiên hỏi sếp đổ nhiêu xăng sau đó lại gọi sếp trả tiền rồi đi viết hóa đơn quay lại là lên xe cút.đọc bài của bác xong em mới thấy may quá chẳng bao giờ em bị :))
_ tĩnh điện (static electricity) em tưởng cái này phải sờ vào cây xăng chứ cái này mới đc tiếp địa chứ 4B tiếp bằng cao su ăn thùa gì.

[URL="http://www.otofun.net/members/46615-hebestia" nói:
[/URL] hebestia]Không nói điện thoại di động khi đang xạc diện Một ngưởi đang xạc điện vào điện thoại di đông thì chuông reo. Anh ta cầm điện thoãi lên nói chuyện nhưng quên không rút máy xạc điện. Trong vòng vài giây luồng điện đổ vào máy , điện thoại nóng quá phát nổ. Ngưỡi sữ dụng bị bật văng xuống đất , tim đập yếu ớt và tay bị cháy xém. Chở vào tới nhà thương thí ngưởi này tắt thở...
Bãn nen nhớ là khi đang xạc điện vào điện thoai di động mà có người gọi vào thì bạn phải tháo máy xạc điện ra khỏi ổ điện trước khi nghe Khi bình điện máy điện thoại hết điện tới vạch CHÓT, đừng nên trà lời điện thoại vì bức xạ lúc này cao gấp 1000 lần
điều này chỉ gặp trong phim KHVT chứ từ ngày buôn đt đến khi em k làm nữa thì em chưa gặp mặc dù vẫn thường xuyên vừa sạc vừa nghe, mà dòng sạc có 3-4v đưa qua 1 loạt các linh kiện .các linh kiện thi bé như đầu tăm mà đều cấu tạo k phải vật liệu dễ cháy thì cháy nổ lấy đâu ra ? mà linh kiện bé như cái đầu tăm mà cháy nổ tao ra vụ nổ khủng khiếp trên kể ra cũng ghê nhưng bác cứ thử đốt cái đầu tăm rồi so sánh tiếp nhé mặc dù tăm còn dễ bắt lửa bằng nhiều lần linh kiện đt.
cell phone ,gphone,sphone,vinaphone hay cái gì phone thì mọi ng cũng tự luận ra đc k nhất thiết cứ phải cell phone thì dễ chết hơn mấy bạn kia

cutit

Xe hơi
đổ xăng là dừng xe tắt máy, máy nổ nguy hiểm lắm đó cụ nhiều khi từ ống bô cũng có tia lửa, gặp đúng hơi xăng thì...
Thế thường thì cụ tắt máy từ xa rồi đủn xe vào cây xăng à?

PHONG3JA

Xe máy
Cụ chỉ quên thôi thì lần sau cố gắng nhớ :-bd

gaubong1

Xe đạp
Theo em cứ tắt máy đi cho an toàn,nó mà nổ thì không những chỉ xe của bác thôi đâu mà nổ cả cây xăng đấy nữa chứ.Nó mà sảy ra thì thật là khủng khiếp,cẩn thận vẫn hơn,phòng bệnh hơn chữa bệnh mà các bác.

hathanhhai78

Xe đạp
Nên tắt máy vì đây là quy định của các cây xăng mà, an toàn là bạn!

haihazin

Xe buýt
Hix, em vẫn để nổ bình thường, thấy các bác nói mới kinh.

halele

Xe tải
hôm trước em đi đổ xăng mà quên ko tắt động cơ. Lúc thanh toán tiền xong ngồi vào xe cũng cảm thấy sợ sợ.

theo các cụ thì để động cơ nổ máy khi nạp nhiên liệu có sao ko ợ ?
Em là Cụ bà non gan nên chỉ đi Matiz còi mà luôn luôn tắt máy và không bao giờ nghe điện thoại ở cây xăng !

hoangmai103

Đi bộ
Trời đất. Đọc xong bài này mới nhớ ra hôm vừa rồi em đổ xăng cũng quên ko tắt máy. Thỉnh thoảng đơ đãng quá.

tata

Xe máy
Báo cáo các bác là khi đổ xăng em cũng không hay tắt máy lý do là em thấy việc để máy nổ khi đổ xăng với việc khởi động xe trong trạm xăng nguy hiểm về cháy nổ như nhau. Nhưng việc làm em sợ là khi đổ xăng mà không tắt máy thì nhỡ ai đó trên xe (nhất là trẻ con) táy máy cần số làm cái xe đang đổ xăng mà tự chạy đi không được điều khiển thì nguy. May là em mới chỉ ngồi tưởng tượng ra thê thôi. Nhưng có lẽ em phải tập thói quen xuống xe đổ xăng là tắt máy cho an toàn các bác ạ.

6 bánh

Xe máy
Nên tắt máy kụ ạh vì an toàn mọi thứ, nhưng em thì toàn nổ máy đổ xăng mà mấy bác bán xăng nhà minh không ý kiến gì cả đúng là mấy ông bán xăng vô trách nhiệm các kụ nhể:-|

6 bánh

Xe máy
Theo em bác nên tắt máy cho an toàn, vụ thằng bé 12 tuổi nghịch xe đâm chết người bác chưa đọc àh

trandiecan1

Xe máy
Vừa rồi cũng có vụ cháy cây xăng ở Ninh Thuận đấy. Chưa biết nguyên nhân là gì.
Các bác cũng nên theo dõi để mình rút kinh nghiệm mấy vụ này.

Có 1 bác nào nói cũng rất hợp lý : nếu sợ xe còn nổ máy làm cây xăng phát nổ, thì ai cũng tắt máy xe đẩy bộ vào cây xăng hết cả ư ?
Vote cho bác ấy .

Nói chung cũng chưa ai cho 1 lời giải thích thỏa đáng cho việc phải tắt máy khi đổ xăng.

Thực tế em đã từng thấy nhiều người vẫn để máy nổ khi đổ xăng, vẫn bật điện thoại di động khi đang trong cây xăng... thế mà may mắn vẫn chưa xảy ra chuyện đáng tiếc. Như vậy những lời cảnh báo về tắt máy xe, tắt dtdd là chưa hợp lý ư ?

BALTIC

Xe container
Nói chung thì kể cả nổ máy hay nghe điện thoại dd thì cũng không hẳn là gây cháy nổ ngay, nhưng mà cẩn tắc vô ưu, nên tắt máy để tránh rủi ro cũng không thừa

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Nhà cháu chỉ thấy lợi mỗi cái là tắt máy phòng khi đang đứng tán mấy chị em bán xăng xinh tươi có thèng nào nó nhảy lên xe phi mất :))

bilong's car

Đi bộ
mình cũng đổ xăng mà không bao giờ tắt máy, nghĩ lại thấy ớn

yupee

Xe hơi
Một hôm đổ xăng quên tắt máy mãi không thấy đầy xăng hóa ra xe mình ăn xăng kinh quá

doping

Xe tải
cụ liều thật, cụ cứ cẩn thận tắt máy cho chắc ăn

wall

Xe tăng
Em cũng có lần vội không tắt máy, nhưng mà thấy bên cạnh toàn không tắt máy mới hãi....

Hôm nọ đi với gấu, gấu nhắc khéo, thế anh không tắt máy à? May mà F1 chưa hỏi, hehe

KenKen

Xe tải
Cẩn tắc vô áy náy, đến lúc cụ có câu trả lời chính thức thì ... đã lên báo