[Funland] Khi hai thằng ngu làm việc với nhau

mrxsg

Xe máy
đúng là ngu dốt + nhiệt tình = phá hoại , đuổi thẳng cổ tụi tư vấn, giám sát này đi

Được gửi từ iPhone X - Otofun

nhuataiche

Xe container
Trong vụ này có nhiều dấu hỏi. Với 1 bức tranh có giá trị lớn như vậy, tuổi của nó thì cũng tương đối thì việc bảo tồn, phục chế nó cần phải có phương pháp khoa học và có giải trình trước bằng văn bản rõ ràng để BGĐ bảo tàng phê chuẩn. Thứ nữa khi bước đầu tiến hành xử lý, nếu có dấu hiệu làm biến đổi trạng thái nguyên bản, nv giám sát hoặc ng thợ thi công phải báo cáo ngay với BGĐ bảo tàng, xin ý kiến quyết định tiếp tục làm hay dừng lại.
Vụ này nghe như là giám đốc bảo tàng mỹ thuật chả biết éo gì về mỹ thuật lẫn công tác bảo tồn bảo tàng, nhưng có một điều chắc chắn là ông giám đốc là con em của ai đó.
Nói ko phải khen chứ trong vụ này cái sự ngu của sếp đã hoàn toàn vượt qua mọi sự tưởng tượng, vậy mà sếp vẫn ngồi vững trên cái ghế được để rút kinh nghiệm thì quả là chỉ thiên đường mới có chuyện này.

VietAnh550

Xe máy
Riêng về nghệ thuật em thấy mỗi người một gout, không phải ai cũng thích mạ vàng, không phải ai cũng thích nguyên bản. Cơ mà đúng là em không thích bản remix này

Ps: em thấy da ngăm chuyển thành da trắng là hợp thời, đúng trend :))

peace_park

Xe buýt
Giờ chỉ cần tung cái tin sau khi vệ sinh sạch sẽ đã có nhà sưu tầm trả 10 củ trăm, thế là lại bóp đc mồm dư luận như hồi 96 thôi.

7usd

Xe điện
Thợ bây giờ nhiều thằng thất đức lắm. Nhà e thợ đến bảo dưỡng điều hòa hỏng cmn luôn.ăn tiền xong thì gọi thì mất hút méo thèm quay lại
Bảo dưỡng xe xong thừa 2 con ốc. Bảo không sao đâu anh.

NNS

Xe ngựa
Giờ mà bới ra dự toán “phục chế” bảo vật cuốc ra này có giá vài tỏi nữa thì mới đúng chất Việt Nam=))

tuangiga31mes2c

Xe container
Họ hàng nhà anh cu Bờm vẫn còn đông gớm.

thanhbn1983

Xe điện
à lại nói về thợ

tuần trước em có gọi mua 1 em quạt trần panasonic 5 cánh. Thợ cửa hàng đến lắp xong chạy test thì quạt chạy bị lắc nhẹ, em bảo ko được quạt phải đứng im khi chạy mới đúng. chú thợ bó tay bảo anh gọi bên bảo hành pana qua cân chỉnh giúp cho đúng kỹ thuật, em ok vì thỡ hãng sẽ chuẩn ko cần chỉnh.

hôm sau em gọi trung tâm bảo hành pana, rất ok báo ghi nhận lỗi và xin lỗi sau đó sẽ có bạn kỹ thuật xuống kiểm tra cho khách. 2 hôm sau 1 chú thợ bên hãng gọi điện hỏi và đến xem. Vừa đến cậu xem quạt chạy phán luôn Ô con này lắc ít đấy chứ a (:( đạm cà mau), em bảo lắc là ko đúng quạt chạy phải đứng im chứ lắc này *** ai mua, mà nhà hàng xóm tao lắp có lắc éo đâu. Ông thợ hãng tiến hành kiểm tra, cũng tháo cánh, kiểm tra ốc, vít, nở trần trong quá trình làm thao thao bất tuyệt con nào cũng bị lắc anh ạ. do mới mua về nên nhìn thế ko ưng thôi anh, nhà nào cũng bị anh ạ. hiếm lắm mới có 1 con ko bị lắc :)). Đậu con mẹ nó em bảo thôi mày biến lải nhải nghe nhức cả đầu thợ thuyền *** gì mày để tao báo hãng.

Hôm sau em tự kiểm tra siết chặt con ốc bắt nối quạt với móc treo, bật kiểm tra ô dcm quạt đứng im chạy chả lắc gì cả =))

thợ ơi là thợ

Trần Phùng

Xe tải
Chuyện như đùa ở xứ ĐL. Em nghe bảo là bảo vật quốc gia, mà các con giời cứ thích là nghịch thế này thì chết.
Cơ mà các cụ thông não giúp em là quy trình bảo tồn mấy cái bảo vật này lỏng lẻo thế ạ? thế mấy cái ấn vàng gì gì đấy trưng bày trong Bảo tàng quốc gia có được "bảo tồn" từ vàng sang đồng mạ không ạ???

TONGIA

Xe lừa

. .​

dongnat123

Xe container
Tiền nào của đấy thôi đòi hỏi cao quá ;)), công phục chế vài trăm thậm chỉ vài củ tỏi lại có thớt kêu đắt ngay

--Lamborghini--

Xe lăn
Chắc thằng GĐ bảo với anh thợ kia là vs sạch sẽ chứ không phải là phục chế :)

Ngominh68

Xe buýt
Bức tranh sơn mài "Vườn xuân Trung Nam Bắc" của cố họa sĩ Nguyễn Gia Trí. Bức tranh này được xếp hạng "bảo vật quốc gia", lưu giữ và trưng bày ở Bảo tàng Mỹ thuật TPHCM.

Một ngày đầy nắng và gió năm 2018, GĐ bảo tàng nghĩ rằng cần phải làm vệ sinh cho bức tranh cực quý này nên đã tháo xuống và trao cho ông Lưu Minh Phụng, thợ sửa sơn mài ở TP HCM. Vì không hiểu biết về nghệ thuật hội họa sơn mài, ông Phụng dùng nước rửa chén, bột chu, giấy nhám để rửa tranh.

Và kết quả bức tranh quý đã sạch bong kin kít.

(Mời các cụ xem chi tiết về siêu phẩm hội họa này ở còm số #8 bên dưới)

ps: Hai thằng ngu là GĐ Bảo tàng và thợ sơn mài Lưu Minh Phụng

Ví dụ chi tiết về hư hỏng:

Bức tranh trước và sau khi được vệ sinh.
Trái: dây trứng được đi mềm mại, hài hòa với lớp nền son, lớp vàng dán còn nhiều.
Phải: trứng bị bào mòn, có màu trắng như vôi, trứng bị tách với nền son về mặt tổng thể, lớp vàng dán đã bị đánh bay
Ảnh: Họa sĩ Nguyễn Xuân Việt cung cấp
Cụ đừng bảo chúng nó ngu ! Nó giả ngu để tráo tranh đấy.

jamebond

Xe tăng
E khẳng định 2 bác đều không Ngu, nếu ngu đã không lên dc vị trí đó.
Có ngu thì ngu ở phần ăn tiền trùng tu, bảo dưỡng, phục hồi nhưng không làm đến nơi đến chốn thôi.
Có nhiều dạng quan tham, trong đó bọn ăn dc nhưng làm dc vẫn tốt hơn bọn ăn được nhưng đếch làm gì ra hồn :))

VietCK

Xe tăng
Giờ mà bới ra dự toán “phục chế” bảo vật cuốc ra này có giá vài tỏi nữa thì mới đúng chất Việt Nam=))
Chuẩn ạ, e cg chờ xem tốn bao nhiêu nữa để phục hồi lại nguyên bản ;))

TuyPhong03

Xe tải
mẹ, cho thằng giám đốc ra toà mới chuẩn, thật ko còn j để nói về sự ngu dốt.

NNS

Xe ngựa
Chuẩn ạ, e cg chờ xem tốn bao nhiêu nữa để phục hồi lại nguyên bản ;))
phục hồi nguyên bản thì em thấy có chuyên gia nói mẹ nó luôn là éo có ngày đó dồi=))
em nói là nói cái dự toán mà cái viện bảo tàng này đã chi để phá cái Bảo vật này ra tình trạng hiện nay ý=))