Khi nào cần thay dây curoa và bi tăng, bi tì dây curoa?

cugieo

Xe tăng
Thường cứ tăng hết cỡ dây là thay, dây curoa giá cũng mềm, thay sớm đi cho yên tâm tránh rão, nứt, đứt. Nếu hay chở nặng và đi đường trường nhiều nên thay, dây curoa cũng là cao su nên cũng có tuổi thọ, ma sát lớn nên sinh nhiệt vì thế chả tiếc cứ thấy tăng kịch dây là thay đi cho an toàn.

Hongbao

Đi bộ
Các bác cho hỏi xe Triton máy xăng 2.4 - 2012 đi đc 110.000km muốn thay dây curoa lốc lạnh mà nó kg có tăng đơ vậy tháo và lắp dây mới như thế nào vậy các bác. Xin chỉ giáo giúp. T.kiu các bác nhiều.

cugieo

Xe tăng
Các bác cho hỏi xe Triton máy xăng 2.4 - 2012 đi đc 110.000km muốn thay dây curoa lốc lạnh mà nó kg có tăng đơ vậy tháo và lắp dây mới như thế nào vậy các bác. Xin chỉ giáo giúp. T.kiu các bác nhiều.
mang ra gara họ có kĩ thuật dụng cụ thay cho. Dây curoa thay cũng không đắt.

datntien

Xe hơi
Cụ nào hiểu rành rọt về việc thay dây curoa và bi tăng, bi tì dây curoa này thì tư vấn cho anh em với ạ.

Quan sát bằng mắt thường thì làm sao biết là đến lúc phải thay?

Nghe tiếng động cơ khi khởi động như thế nào thì là cần phải thay?

Đi đến bao nhiêu km thì cần phải thay?

Nếu thay là phải thay đồng bộ cả 3 cái này phải không ạ?

Cám ơn các cụ
1 Ko quan sát bằng mắt thường được
2 Cũng ko thể nghe tiếng động cơ
3 Đi đến bao nhiêu km phải thay thì hãng nó có khuyến cáo. Dây curoa cũng làm từ cao su nên thời hạn sử dụng của nó khoảng 5-7 năm. Còn nếu cụ chạy nhiều thì đến km nhà sản xuất khuyến cáo thay thì thay thôi. Cái này hỏi cố vấn dịch vụ hay thợ kỹ thuật của hãng là ra ngay. Còn cụ hỏi mà ông nào cứ nói lảng tránh sang việc khác hay là bảo anh ko phải thay thì là ông ý cũng ko nắm vững về kỹ thuật.