[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Xe nội lước

Xe container
Cụ về quê dõng dạc trước cả họ, cháu cúng tiến nhà thờ 5-10tr xem thằng kễnh con nào dám bố đời với cụ. Chắc cụ sống kiểu lom dom nên đến mấy thằng kễnh ở quê nó cũng xem thường. Tự soi lại mình đã cụ ạ, em nói thật đấy. Học làm người nó ko dễ đâu.
Hào phóng và có khả năng hào phóng thì ngưỡng mộ quá chứ cụ. Nhưng số lượng cụ nói thì giờ cũng không làm kễnh ngại, vớ vẩn kễnh táng cho gằm mặt ngay vd : tưởng thế "lào", mày tính cúng cụ bằng trà đá à . Hay kiểu khác : chắc anh tiến tiền dọn ngõ trước rồi cung tiến sau phỏng..chứ mấy đứa cháu ở làng nó còn cười nhạt 5 trục 1 trăm..chả có nhẽ 🤣 . Thật sự quê hương giờ nhiều nơi bà con rất khá giả.. ng ta trăm triệu góp tu tạo nhà thờ còn phải nói giảm bát tăng chéc đó cụ.

Xe nội lước

Xe container
Giỗ ông bà, cụ và bố mẹ cụ tự tổ chức. Ko cần gặp những người anh em ruột của bố mẹ cụ thì em thấy ông bà cụ hơi vô phúc, các con ko ưa nhau nên ngày giỗ cũng chả buồn gặp nhau!
Cụ nói lời này khi k biết cụ kia là ai liệu có phải là nặng nề quá không !

inovavgj

Xe container
giỗ bố mẹ thì con cái phải có trách nhiệm và nghĩa vụ tổ chức và tụ họp
, còn cháu chắt thì về đc thì về , không về đc cũng không nên trách móc , ngày tưởng nhớ nên làm gọn nhẹ vui vẻ , anh em tụ họp cho đoàn kết
mỗi người 1 quan điểm cs khác nhau , trách móc nhau là không nên

jazzzzz

Xe lăn
Ông bà nội em mất, ông bác cả họp gia đình ý kiến anh em nhường căn nhà ob cho bác. Ai về, dùng đồ đạc gì phải xin phép. Ngày giỗ ông làm mâm cơm, anh em con cháu muốn ăn thì báo trước.
Em thấy thế cũng hay, vì em chả có nhu cầu giỗ chạp. Mất thời gian. Em cũng bảo bố mẹ em giờ còn sống thì lo ăn uống giữ sức khoẻ, chứ chết có khi em chả thờ cúng nữa đâu. Nhà em con 1.
Vấn đề k phải là mâm cơm hay con gà mà là ngày để con cháu tề tựu, cùng tưởng nhớ người đã khuất và gặp gỡ hàn huyên, để đám nhỏ biết được gốc gác của mình.

sthd

Xe lăn
Sợ thật. Loại họ hàng này thôi cút cút...
Đến anh em trong nhà ko hợp tính nhau cũng khỏi gặp nữa là họ với chả hàng.
Trừ cha mẹ công sinh dưỡng ra thì làm người ai hợp với mình thì chơi ko thì biến, phắn, cút...
chắc là Mợ?
sao mợ phải căng thẳng thế? mình căng thẳng là tự hại mình, hại thần kinh của mình, nhăn nhó hại sắc đẹp của mình. đừng căng thẳng mợ ạ.

hỏi thăm sâu một chút, dưới cái nhìn hiện đại thì là soi mói, xâm phạm quyền riêng tư... nhưng với quan niệm truyền thống, nó là sự quan tâm chia sẻ ! Họ hỏi là có ý tốt thôi. mình không thích thì lảng đi là xong thôi mà.

Họ hàng dù sao thì vẫn là một sự liên kết gần gũi, ít nhất là hơn người dưng. khi có việc, anh em họ hàng mới xắn tay vào giúp nhau. người dưng nhờ hơi khó.
giọt máu đào hơn ao nước lã. Không thích thì cũng không cần nặng lời với nhau

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Mới thế đã muốn cắt đứt thì văn hoá xã giao quá kém

Son23

Xe tải
He he mối quan hệ dòng tộc, họ hàng của dân Bắc dân Trung nhìn chung phức tạp, đòi hỏi ai cũng phải nhiệt tình vồn vã với giỗ tết là impossible. Em nhớ bé gội đầu dân miền Trung nó bức xúc kể chuyện nhà chồng nó, rằng chị xem mình ngoài này đi làm vất vả, thuê nhà cửa, gội chùn chân tay từng cái đầu kiếm sống, ở quê giỗ tết, bmc, đứa em chồng lười biếng cứ chờ em về sắm giỗ, tết, em về muộn họ cũng kệ... Việc to việc nhỏ cứ nhắn chồng em gửi tiền về (bmc, anh em chồng đều khỏe mạnh, đang tuổi lao động). Em hay buôn chuyện đội bán rau, hoa quả, gội đầu...khắp các vùng quê mưu sinh tại HN. Nhìn chung chị em mà quê nông thôn đều chán ngán giỗ tết tại quê. Họ vẫn làm nhưng bụng 1 bồ bức xúc.
Còn cái vụ những kễnh con trong họ đến 5, 6 đời vẫn khệnh em gặp đầy. Ma chay ở nông thôn đến khổ với họ hàng, em nói thật. Lề lối nhiều vùng em thấy kinh hoàng. Đợt ông bà em mất, sau cái đám thứ 2 em bảo mẹ em: thật sự ko phải đám của chính ông bà mình thì em ko thể ở nổi. Đời em chưa bao giờ ức chế với sự cổ hủ phong kiến ở quê như thế. Quan hệ họ hàng em chỉ đến con cậu con dì, con chú con bác ruột. Còn xa hơn thì chịu, ko ai biết ai, quá đông và loãng, cả nội ngoại cũng vậy. Không có nhu cầu biết hay thân.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ về quê dõng dạc trước cả họ, cháu cúng tiến nhà thờ 5-10tr xem thằng kễnh con nào dám bố đời với cụ. Chắc cụ sống kiểu lom dom nên đến mấy thằng kễnh ở quê nó cũng xem thường. Tự soi lại mình đã cụ ạ, em nói thật đấy. Học làm người nó ko dễ đâu.
Thế thì cụ nhầm rồi nhé. Không phải cụ có tiền tỉ, tiền triệu về quê tiến cúng mà dễ đâu, đất lề quê thói. Em nói khách quan thôi, còn cụ miệt thị cá nhân em thế trong khi cụ chưa biết em thế nào chắc cụ cũng là 1 trong các thằng kễnh như cụ nói ở trên rồi. Bảo sao giỗ họ ngày càng chỉ lom dom mấy kễnh ngồi với nhau chứ người tử tế cũng né dần.

starsn

Xe điện
chắc là Mợ?
sao mợ phải căng thẳng thế? mình căng thẳng là tự hại mình, hại thần kinh của mình, nhăn nhó hại sắc đẹp của mình. đừng căng thẳng mợ ạ.

hỏi thăm sâu một chút, dưới cái nhìn hiện đại thì là soi mói, xâm phạm quyền riêng tư... nhưng với quan niệm truyền thống, nó là sự quan tâm chia sẻ ! Họ hỏi là có ý tốt thôi. mình không thích thì lảng đi là xong thôi mà.

Họ hàng dù sao thì vẫn là một sự liên kết gần gũi, ít nhất là hơn người dưng. khi có việc, anh em họ hàng mới xắn tay vào giúp nhau. người dưng nhờ hơi khó.
giọt máu đào hơn ao nước lã. Không thích thì cũng không cần nặng lời với nhau
Mỗi khi ai có ý kiến gì bị cho là "kém cỏi" là được tặng ngay mác "mợ", như một cách dìm hàng phủ đầu. Hy vọng xh tiến bộ nhanh lên tí.

Cụ đấy cụ ạ, cụ ấy rất giàu nữa thì phải ;;)

Yeuaibaygio

Xe container
Hào phóng và có khả năng hào phóng thì ngưỡng mộ quá chứ cụ. Nhưng số lượng cụ nói thì giờ cũng không làm kễnh ngại, vớ vẩn kễnh táng cho gằm mặt ngay vd : tưởng thế "lào", mày tính cúng cụ bằng trà đá à . Hay kiểu khác : chắc anh tiến tiền dọn ngõ trước rồi cung tiến sau phỏng..chứ mấy đứa cháu ở làng nó còn cười nhạt 5 trục 1 trăm..chả có nhẽ 🤣 . Thật sự quê hương giờ nhiều nơi bà con rất khá giả.. ng ta trăm triệu góp tu tạo nhà thờ còn phải nói giảm bát tăng chéc đó cụ.
Cụ phát biểu như này là cực kỳ hiểu phong cách ở quê. Một khi đã không thích thì tiền tỉ cũng chê. Mấy ông đại gia "xin" tiến cúng cũng phải thể hiện khiêm tốn vào nhé.

Son23

Xe tải
Thế thì cụ nhầm rồi nhé. Không phải cụ có tiền tỉ, tiền triệu về quê tiến cúng mà dễ đâu, đất lề quê thói. Em nói khách quan thôi, còn cụ miệt thị cá nhân em thế trong khi cụ chưa biết em thế nào chắc cụ cũng là 1 trong các thằng kễnh như cụ nói ở trên rồi. Bảo sao giỗ họ ngày càng chỉ lom dom mấy kễnh ngồi với nhau chứ người tử tế cũng né dần.
Giỗ là đất của các ông gia trưởng mà lị. Đời sống hiện đại hơn, cá nhân được tôn trọng hơn, giỗ tết mà vẫn còn kiểu nói năng xoi mói, rượu vào lời ra, trọng nam khinh nữ...thì đương nhiên giới trẻ sẽ xa lánh dần. Các cụ cứ mở mồm chê họ mất gốc, họ thì coi các cụ chỉ như tầng lớp hủ nho, ko thèm để tâm. Các cụ cũng khỏi chê nhà người khác nào vô phúc nào bất hạnh. Khi các cụ khư khư ôm cái gốc dùng giỗ chạp phán xét tư cách người khác, gen Z cấp 3 đã biết kiếm tiền tự tiêu vặt, lên kế hoạch bao lâu sẽ ko ăn bám bố mẹ, ước mơ đưa bố mẹ đi du lịch nc ngoài khi giàu... Em thấy nhà ý có phúc gấp vạn so với nhà mà giỗ chạp đầy đủ nhưng 1, 2 thằng cái gì cũng chờ cha mẹ bán đất cát, hóng bà chị, ông anh giàu có sẽ chi hết, hóng giỗ để rượu. Vẫn chả ít cảnh như vậy đâu.

caisua

Xe lăn
Ông bà nội em mất, ông bác cả họp gia đình ý kiến anh em nhường căn nhà ob cho bác. Ai về, dùng đồ đạc gì phải xin phép. Ngày giỗ ông làm mâm cơm, anh em con cháu muốn ăn thì báo trước.
Em thấy thế cũng hay, vì em chả có nhu cầu giỗ chạp. Mất thời gian. Em cũng bảo bố mẹ em giờ còn sống thì lo ăn uống giữ sức khoẻ, chứ chết có khi em chả thờ cúng nữa đâu. Nhà em con 1.
Chắc chắn cụ là độc đinh mới có lối suy nghĩ độc địa đến nhường này và đương nhiên cụ ko thể hiểu được nỗi xót xa của ông bà già khi nghe câu đó

Langthang_Mercedes

Xe container
Người ta còn bận chuẩn bị cho các ngày lễ trọng đại như Halloween, Valentin xanh đỏ tím vàng... mấy cái ông tam đại, tứ đại thì có cái vẹo gì đâu mà quan tâm.
Dòng họ vô phúc khi có những loại con cháu này.
Cụ nói hơi quá nhời, giỗ ở quê tận biên giới phía Bắc, con cháu tận Bình Dương đang tăng ca cày bục mặt thì về bằng niềm tin hay sao mà vô phúc. Giỗ chạp là phong tục, là văn hoá nhưng đừng biến nó thành hủ tục là được.

red_dragon88

Xe buýt
Họ hàng gần thì nên giữ, xa quá thì thôi.
Lương của mình không tiết lộ, mặc dù rất nhiều người hỏi, tốt nhất trả lời là lương cũng ổn đủ sống, cái này là nhiều người hay tò mò nhất và hay đem ra so sánh.
Nhiều cô dì chú bác gần của em nhiều lần hỏi thu nhập của em mà em cũng từ chối khéo, lúc đầu cũng không hài lòng vì bị thằng cháu từ chối nhưng sau cũng quen và không hỏi nữa.

xitruman

Xe buýt
Kệ họ thôi, phê bình hay khoe mẽ cũng có ảnh hưởng gì tới mình đâu, cứ cười, vâng dạ, khen họ vài câu rồi quên đi thôi. Việc mình mình làm.
Em cũng hay làm giống cụ. Kaka

3077

Xe container
Em thì thấy họ, tộc nào mà giữ vững được quan hệ các chi nhánh, ít nhất là vài đời thì thường giàu mạnh.
Hoặc ngược lại, giàu mạnh mới có tiền, thời gian cúng giỗ liên miên và con cháu nhiều tiêng mới thích gặp nhau. Em thì thấy cũng giỗ cũng như họp lớp thôi, ng thích người không

Còn quan hệ họ hàng thì tính từ bản thân mình em chỉ thấy mình thân thiết với 2 đứa em ruột của mình và của vợ thôi. Những người khác k giúp được gì cho mình và mình cũng vậy, năm nào e cũng về cúng giỗ các bên nhưng năm gặp 1-2 lần tác dụng gì đâu

Chỉnh sửa cuối:

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Kệ họ thôi, phê bình hay khoe mẽ cũng có ảnh hưởng gì tới mình đâu, cứ cười, vâng dạ, khen họ vài câu rồi quên đi thôi. Việc mình mình làm.
Đối với người hiện đại những câu hỏi vớ va vớ vẩn thế khá khó trả lời. Chị họ em khá thành công về sự nghiệp nhưng khi giỗ chạp toàn " trốn"

LinhTrườngSa

Xe hơi
Giỗ ông bà, cụ và bố mẹ cụ tự tổ chức. Ko cần gặp những người anh em ruột của bố mẹ cụ thì em thấy ông bà cụ hơi vô phúc, các con ko ưa nhau nên ngày giỗ cũng chả buồn gặp nhau!
Cực đoan như cụ này ở quê em bị xếp vào loại cường hào mới, loại cường hào này đã có trường hợp bị đánh giữa đám giỗ vì gia trưởng, áp đặt, xỉ vả người khác giữa mâm.

Yeuaibaygio

Xe container
Đối với người hiện đại những câu hỏi vớ va vớ vẩn thế khá khó trả lời. Chị họ em khá thành công về sự nghiệp nhưng khi giỗ chạp toàn " trốn"
Cũng dễ đối phó thôi cụ vì ở quê họ loanh quanh cũng chỉ hỏi chuyện vợ chồng (giục cưới), con cái (giục đẻ), hỏi lương thôi và nhân tiện khoe chuyện nhà họ. Có điều khá là mất thời gian của mình nếu dịp nào về quê chơi với bố mẹ, anh em mình cũng lại gặp dăm bảy ông bà như vậy. Lúc vui vẻ thì đối đáp vài câu là xong, nhưng giả sử đang mệt mỏi, căng thẳng, không vui thì cũng ức chế phết :D

Chỉnh sửa cuối: