Khó khăn khi đổi bằng lái xe của Úc sang bằng VN, ai giúp đc ko ah?

lyphilong

Đi bộ
1/ Em có bằng full của bang Victoria tháng 8 này hết hạn. Đinh ninh về VN đổi dễ dàng sang bằng việt đi cho thoải mái. Bây h đổi bằng nước ngoài ra bằng VN khá dễ, vì em cũng đọc hướng dẫn của các bác trên này . Ai ngờ gặp phải trường hợp éo le này mà bọn Sở giao thông HN từ chối:((

Đó là tên của mình trên bằng Úc bị viết tắt. Tên em là Nguyễn Quốc Anh, bằng Úc là Quoc A Nguyễn ( Khi đi dịch công chứng đã bảo nó dịch là Nguyen Quốc Anh rồi). Bọn Sở nó trả lại hồ sơ vì ko khớp với đơn xin đổi GPLX sau 2 tuần chờ. Ông ở sở GT nói là Úc là nước duy nhất viết tắt trên bằng, nên rất khó đổi, nhục quá.

Ko biết bác nào đổi được chưa, có mẹo j ko ah. Em ko muốn nhờ cò vì khả năng cũng bị trả lại như thằng bạn em vừa rồi (cò nhận rồi nhưng ko làm đc).

Trong khi đó em đọc trên mạng có vài trường hợp cũng làm đc, ko hiểu thế nào?

Bác nào có cách nào giúp em phát, em hậu tạ chầu massage ah. Hoặc cho em xin số phone của ai đó có thể giúp.

2/ Một thắc mắc nữa là bằng lái xe Úc hết hạn mà mình ở VN có cách nào gia hạn đc ko ah? Thằng bạn em bảo mang bằng với ảnh lên ĐSQ để nó gửi sang bên kia. Nhưng nó có Aus citizen, em chưa có. Nên ko biết làm thế có đc ko?

BảoLong

Xe hơi
Cụ xem lại visa chúng nó cấp cho Cụ có viết tắt không,nếu có viết tắt thì khả năng là đổi được đấy ợ.

lyphilong

Đi bộ
Visa đề là Nguyen Quoc A ạ. Còn trên bằng đề Quoc A Nguyen vì khi làm visa ở VN, first name mình điền là Quoc Anh, family name là Nguyen nên bọn Úc mặc định Quoc là first, Anh là middle nên bị viết tắt.
Cụ nào biết cách j chỉ em phát. Em định lên đặt vấn đề với bà nhận hồ sơ em hôm trước xem chạy đc ko.

E43000

Xe tăng
Nói chung là rất khó ợ... vì tên không đúng thì ai dám làm cho cụ được.

Theo em thì nếu cụ xin được bọn Úc cái giấy chứng nhận Quoc A Nguyen là Nguyen Quoc Anh thì mới có cơ.