[Funland] Khó khăn về việc ngành xây dựng

Bongbond0812

Xe buýt
Nói chung theo chu kì thì năm nay xuống khá sâu, cộng với con covid nó đập quả này nặng đòn quá, đến các khủng long trong ngành bđs còn mệt mỏi.

Tiện thớt, e đang cần tìm nhà thầu làm 1 phần dự án của bên em (cđt), gói cỡ 20 tỏi. Ngoài ra còn tìm đơn vị cung cấp vật tư thạch cao, công tắc ổ cắm, gạch ốp lát, gỗ conwood... Cụ nào quan tâm pm em nhé.

kdchuyennghiep

Xe tăng
Công việc dạo này khó khăn quá cccm ạ, Công ty em nhân sự cứ giảm từ từ và em chuẩn bị lên thớt rồi do hiện tại ko có dự án mới, cccm cùng chia sẻ xem tình hình như thế nào
khó khăn tùy người chứ bọn e làm xây dựng vẫn ổn.

tinaliuyifei

Xe hơi
các cụ cho em hỏi ? các cụ dân trong ngành
Em tính xây biệt thự ở biên hoà đồng nai sát hcm.Muốn làm thi công trọn gói phần thô + nhân công phần hoàn thiện.Diện tích xây dựng cỡ 600m2-700m2,theo hướng biệt thự hiện đại.
Có các công ty hàng top nào ở hcm chuyên làm mảng này mà nhận làm chỗ của em ạ ?

nsh

Xe tăng
Em thấy tv nói chuyển ba tuyến đường cao tốc BN sang đầu tư công. Có vẻ chính phủ muốn bơm tiền vào nghành XD để thúc đẩy tăng trưởng. Mong các cụ cũng có may mắn tham gia chuơng trình thúc đẩy này.
Mợ hơn cháu mấy tuổi.
Mợ ơi. Các thông tin "sáng sáng" về nghành GT giờ chỉ là chiêu bài chính trị thôi ạ. Năm nay VN trả nợ N Ngoài nhiều, dính dịch bệnh thế này thì tiền đâu mà đầu tư CSHT từ ngân sách.
Cháu có mấy link mợ xem

Biết đến bao giờ... có vốn.

nguoimiennui81

Xe hơi
E cũng là dân xây dựng ra trường gắn bó với nghề được 3 năm, rồi xếp bằng kỹ sư bỏ tủ, h sống bằng cái bằng B2 ạ!

114hangbong

Xe lăn
Mợ hơn cháu mấy tuổi.
Mợ ơi. Các thông tin "sáng sáng" về nghành GT giờ chỉ là chiêu bài chính trị thôi ạ. Năm nay VN trả nợ N Ngoài nhiều, dính dịch bệnh thế này thì tiền đâu mà đầu tư CSHT từ ngân sách.
Cháu có mấy link mợ xem

Em thấy chuơng trình thời sự có những dòng tít chạy ở dưới thông báo kết quả các gói thầu đoạn nọ đoạn kia nên tưởng thật luôn. Hy vọng sẽ khởi động sớm thôi.

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Không chỉ riêng ngành xây dựng của cụ, mà ngành viễn thông của em đã khó lại càng khó hơn

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Mà chắc hầu hết các ngành nghề bị đình trệ vì Covid

khanhtx8

Xe tăng
Mà chắc hầu hết các ngành nghề bị đình trệ vì Covid
Năm nay học sinh thì đúp tập thể
Giáo viên thì mất dạy toàn phần
Người lao động được giảm giờ làm mỗi tội lương ko tăng
Chủ DN thì thành tỷ phú thời gian

Em cũng học GT nhưng sau vụ PMU18 thì em rơi luôn cả bằng trên ghế nhà trường, mãi cả chục năm mới nhặt lại về nhét két.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mợ hơn cháu mấy tuổi.
Cháu có mấy link mợ xem

Em thấy chuơng trình thời sự có những dòng tít chạy ở dưới thông báo kết quả các gói thầu đoạn nọ đoạn kia nên tưởng thật luôn. Hy vọng sẽ khởi động sớm thôi.
Cái này chắc chắn sẽ khởi công trong năm nay. Nhưng để triển được cũng phải sang năm. Bộ GT quá chủ quan cho rằng sẽ có nhà đầu tư nhân đủ lực và máu chiến. Nhưng với QL 1 vừa mở rộng + Đường hành lang ven biển đang được các tỉnh ưu tiên dùng chính sách đổi đất lấy hạ tầng thì chỉ số nội hoàn của dự án cao tốc cực thấp.
Phuơng án tối ưu vẫn là CP đầu tư và bán quyền thu phí 5 năm 1 lần.

114hangbong

Xe lăn
Năm nay học sinh thì đúp tập thể
Giáo viên thì mất dạy toàn phần
Người lao động được giảm giờ làm mỗi tội lương ko tăng
Chủ DN thì thành tỷ phú thời gian

Em cũng học GT nhưng sau vụ PMU18 thì em rơi luôn cả bằng trên ghế nhà trường, mãi cả chục năm mới nhặt lại về nhét két.
Sau đây sẽ khó khăn là chắc chắn nhưng biết đâu lại có những cơ hội khác cụ ạ.

nsh

Xe tăng
Cái này chắc chắn sẽ khởi công trong năm nay. Nhưng để triển được cũng phải sang năm. Bộ GT quá chủ quan cho rằng sẽ có nhà đầu tư nhân đủ lực và máu chiến. Nhưng với QL 1 vừa mở rộng + Đường hành lang ven biển đang được các tỉnh ưu tiên dùng chính sách đổi đất lấy hạ tầng thì chỉ số nội hoàn của dự án cao tốc cực thấp.
Phuơng án tối ưu vẫn là CP đầu tư và bán quyền thu phí 5 năm 1 lần.
Vâng. Vì các D Án lớn đã và sắp khởi công, nhưng hy vọng sang năm hoặc năm sau nữa mới làm nên cháu mới nói ... HỌ chỉ phục vụ mục đích khác. Cháu cũng mong sang năm triển khai. Chứ giờ nghành XDGT chết đói gần hết rồi.
Cụ nào làm Cao tốc Bến Lức _ LT xác nhận giúp cháu thời điểm các cụ ngừng công trường... về tạm nghỉ lấy sức.

lovecarhpqn

Xe điện
Công việc dạo này khó khăn quá cccm ạ, Công ty em nhân sự cứ giảm từ từ và em chuẩn bị lên thớt rồi do hiện tại ko có dự án mới, cccm cùng chia sẻ xem tình hình như thế nào
Xây dựng công trình lớn em ko biết chứ công trình nhỏ nhà dân tìm thợ chính thợ phụ khó khăn phết, mà giá công lại ngày càng tăng cao

Alohavn911

Xe buýt
Giờ cứ nhập cảnh nước nào cũng cách ly 14 ngày thì coi như chặt hết chân các sếp rồi, chả làm đc gì cả, em có ông sếp trước có 3 ngày mà ông nhảy 4 5 nước khác nhau, giờ muốn đi như thế thì thời gian cách ly mất xừ 2 3 tháng. Tình hình đúng là rất tình hình :(:(:(

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Vì các D Án lớn đã và sắp khởi công, nhưng hy vọng sang năm hoặc năm sau nữa mới làm nên cháu mới nói ... HỌ chỉ phục vụ mục đích khác. Cháu cũng mong sang năm triển khai. Chứ giờ nghành XDGT chết đói gần hết rồi.
Cụ nào làm Cao tốc Bến Lức _ LT xác nhận giúp cháu thời điểm các cụ ngừng công trường... về tạm nghỉ lấy sức.
VEC làm cđt chả khoai. Mà nhà thầu đã làm lâu rồi thì thuộc ... việc cũ rồi, không khó mới lạ. Việc mới nó có thể khác đó, vốn từ 2018 phải trình qua ban của Party, năm nay đại hội thì khó thôi (đằng nào chả cả năm covid) chứ sang năm thì lại chạy.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Các công ty XD toàn bé so với ngành ah, không có tiền đầu tư công nghệ, nhân lực, thiết bị nên toàn dìm nhau, đi làm culi cho bên A hoặc cửu vạn cho tổng thầu. Chết vì đói việc, đói vốn, ký HĐ khi vào thế rồi, nợ nần A éo trả,....nghề này giờ nhọc phết, ít còn cty nào còn sếp có tâm, có tầm và có tiền nữa, đa số kiếm mớ rồi đầu tư gì đó củ chắc rồi kệ cmn cty và anh em. Rồi rơi vào kiếp culi hết cho ngoại bang thôi :(

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn còn giữ được cả hộp bút ấy đấy.
Thời ấy là 1 tài sản lớn, đắn đo mãi mới dám mua chị ợ. :D
Thời đó là bộ bút Rotring đến tầm 95-96 các xí nghiệp, viện thiết kế vẫn vẽ tay giấy can rồi đi in roneo sao ra bản vẽ. Vào học DH mua bộ bút về xin tiền ông bà già méo hết cả mặt bảo bút biếc gì mà cả chỉ vàng :). Tầm 92-93 có thêm bút Trung quốc rẻ hơn chút nhưng chỉ bút số to dùng tàm tạm. 0,1 hay 0,2 cứ phải bút Đức Rotring. Nhiều khi bút 0,2 hỏng phải nghiêng bút 0,3 để vẽ tạm.

tuance66

Xe buýt
Năm rồi chỉ có 23 bạn sinh viên mới gia nhập vào nghành cầu đường ở bách khoa đà nẵng. Giáo viên bộ môn còn nhiều hơn cả sinh viên :D
Học mà ra còn khổ hơn grab thì học làm j

banmotnucuoi

Xe lăn
Học mà ra còn khổ hơn grab thì học làm j
Thu nhập thấp hơn, làm khổ hơn grap
Nhưng vì sợ khổ hơn đấy nên tụi Hàn, Nhật ko học, nếu thằng nào học tiếng tốt aply hồ sơ đi XKLĐ vẫn thuộc diện kỹ sư, trong khi đầu vào chỉ tương đương cao đẳng nghề

tuance66

Xe buýt
Thu nhập thấp hơn, làm khổ hơn grap
Nhưng vì sợ khổ hơn đấy nên tụi Hàn, Nhật ko học, nếu thằng nào học tiếng tốt aply hồ sơ đi XKLĐ vẫn thuộc diện kỹ sư, trong khi đầu vào chỉ tương đương cao đẳng nghề
E nghĩ dần dần ít ng học, vì thị trường luôn phản ánh đúng. Sau chắc chỉ lấy 9-10 điểm 3 môn