[CCCĐ] Khoái mã gia biên vĩnh định an hà

sony_2010

Xe điện
Kết thúc chuyến du xuân

Qua 5 ngày 4 đêm, hành trình tự lái với gần 1.000km. Di chuyển bằng tất cả các phương tiện: Máy bay, xe khách, xe bus, đò xuồng, căng hải...Đi qua và tham quan 7 tỉnh miền tây với những trải nghiệm mới mẻ và ấn tượng cho cả gia đình. Về tới nhà mà trong lòng còn văng vẳng nhưunxg câu hát về miền tây, những con người phóng khoáng, vồn vã, nhiệt thành. Những vùng sông nước mênh mông rồi những cánh đồng thẳng cánh cò bay.....Tất cả tạo nên những nét đặc sắc trong văn hoá nam bộ. Chia tay vùng đất này mà không khỏi luyến tiếc và nhất định sẽ còn quay lại nhiều lần.
Nhân đây em cũng xin cám ơn các cụ, các mợ, những người đã theo dõi hành trình của gia đình em, nhất là những cụ, mợ đã comment bổ sung những dữ liệu, kiến thức mà em còn sót. Và cuối cùng em xin tóm tắt lại chuyến đi trong những post sau này như một phụ lục để cụ, mợ nào đi thăm miền tây có hành trình giống gia đình em có thể tham khảo, bỏ những chỗ chưa tốt mà tìm những chỗ tốt hơn rồi post lên cho những người đi sau được thuận tiện hơn cho việc xây dựng lịch trình. Xét cho cùng giá trị lớn nhất của forum/diễn đàn là thông tin mà nó mang tới phải không các cụ?
Chuyến đi của cụ tuyệt với. Lịch của e cuối tháng 2 làm chuyến Miền Tây rồi mà do dịch bệnh phải cancel, sớm hết dịch nhà e làm chuyến cho thỏa lòng :x

Tý phệ

Xe điện
Chuyến đi của cụ tuyệt với. Lịch của e cuối tháng 2 làm chuyến Miền Tây rồi mà do dịch bệnh phải cancel, sớm hết dịch nhà e làm chuyến cho thỏa lòng :x
Đi đi lão, tranh thủ đội nhí nhố đang nghỉ. Em vừa đi về theo cung của lão TungNguyenMD quá tuyệt.

XeCheo

Xe hơi
Cụ chủ chu đáo quá, đã cho xem ảnh, xem cảnh, ... lại up cả nhật ký lên cho bà con tham khảo. Hóng các chuyến đi tiếp của cụ

taquangha

Xe máy
Bài nào của cụ em cũng nuốt từng lời, rất nể kiến thức của cụ, cám ơn cụ đã cho em nhiều thông tin bổ ích

tieuyeu

Xe buýt
thích nhất thớt của cụ TungNguyenMD ,chưa có chuyến đi nào của cụ mà em ko lướt qua

TungNguyenMD

Xe container
Vâng dich dã thế này cũng làm em toang kế hoạch năm nay rồi

Đi đi lão, tranh thủ đội nhí nhố đang nghỉ. Em vừa đi về theo cung của lão TungNguyenMD quá tuyệt.
Cám ơn cụ!

Cụ chủ chu đáo quá, đã cho xem ảnh, xem cảnh, ... lại up cả nhật ký lên cho bà con tham khảo. Hóng các chuyến đi tiếp của cụ
Cám ơn cụ!

Bài nào của cụ em cũng nuốt từng lời, rất nể kiến thức của cụ, cám ơn cụ đã cho em nhiều thông tin bổ ích
Cám ơn cụ!

thích nhất thớt của cụ TungNguyenMD ,chưa có chuyến đi nào của cụ mà em ko lướt qua

Cám ơn cụ!

edorado

Xe tăng
Trái này trong Nam gọi là trái Mây Thái cụ ah. Ăn chua lè...
Cảm ơn cụ chủ đã miêu tả sinh động, đọc mấy cái tích tam sao thất bản do cụ nghĩ ra thật thú vị. Chúc cụ nhiều sức khỏe ah.
Em thấy Thái dúi nó gọi quả da rắn

longtech21

Xe tăng
Ngày 6 (Mùng 8 tết – 1/2): Cần Thơ – Tân Sơn Nhất – Nội Bài – Hà Nội

Cần thơ – Bến xe miền tây: Xe khách Phương Trang giá vé 203K/ người

Bến xe miền tây – Tân Sơn Nhất: Taxi Phương Trang. Giá 250K

TSN- Nội bài: VNA

Screen Shot 2020-02-24 at 2.37.18 PM.png
Cụ cho hỏi thủ tục thuê xe tự lái trong đất ntn?

Hulk

Xe tăng
Mấy ngày nghỉ nghiền các chuyến đi của cụ mê quá. Kiến thức lịch sử, xã hội của cụ đáng nể quá. Em thấy có cụ nói về chuyến đi Nam Mỹ của cụ nhưng em tìm không thấy. Còn về các công trình kiến trúc của Pháp cũng như một số công trình công sở, tòa nhà của nhà nước, em không hiểu tay nào phát minh ra cái việc cắm mấy cái lá cờ nhiều màu sắc thế hả cụ? Theo con mắt vớ vẩn của em thì nó nhìn như là một tòa nhà đẹp vừa lăn sơn bị mấy chú thợ xây nhà phơi tạm mấy cái quần áo trong lúc thi công vậy.

Hung Sun Life

Xe điện
Khoái mã: đi chơi với nhiều niềm vui thích kiểu như đi phượt ngày nay, thế mà cũng mở rộng được biên cương, không những thế lại còn giữ yên vỗ về được những vùng đất mới. Câu thơ cổ này nó tỏ cái chí của những người "Mang gươm đi mở cõi". Sau này vua Minh Mạng lấy 6 chữ: Gia Biên Vĩnh Định An Hà đặt tên cho 6 tỉnh: Gia định, Biên hoà, Vĩnh long, Định tường, An giang, Hà tiên. Và vùng này được gọi là lục tỉnh Nam Kỳ là thế.

Nhưng đó là câu chuyện của các bậc quân vương, còn gia đình nông dân nhà em thì chỉ "Khoái xế, đi chơi, hưởng thụ thiên hạ" mà thôi. Thôi thì đến tết em cũng chẳng có điều kiện đi tây đi tàu như các cụ, đành phượt loanh quanh trong nước vậy.

Bản đồ nam kỳ lục tỉnh ngày xưa

Lục tỉnh Nam Kỳ xưa có diện tích rất rộng và đa số trải dài từ Biên giới với Campuchia ra biển
Với đặc thù sông ngòi chằng chịt thì rất khó để quản lý hành chính vì đi lại khó khăn

lx125_black

Xe container
Khoái mã: đi chơi với nhiều niềm vui thích kiểu như đi phượt ngày nay, thế mà cũng mở rộng được biên cương, không những thế lại còn giữ yên vỗ về được những vùng đất mới. Câu thơ cổ này nó tỏ cái chí của những người "Mang gươm đi mở cõi". Sau này vua Minh Mạng lấy 6 chữ: Gia Biên Vĩnh Định An Hà đặt tên cho 6 tỉnh: Gia định, Biên hoà, Vĩnh long, Định tường, An giang, Hà tiên. Và vùng này được gọi là lục tỉnh Nam Kỳ là thế.

Nhưng đó là câu chuyện của các bậc quân vương, còn gia đình nông dân nhà em thì chỉ "Khoái xế, đi chơi, hưởng thụ thiên hạ" mà thôi. Thôi thì đến tết em cũng chẳng có điều kiện đi tây đi tàu như các cụ, đành phượt loanh quanh trong nước vậy.

Bản đồ nam kỳ lục tỉnh ngày xưa

Cách vào đề của cụ hay quá, vừa thú vị vừa nhiều kiến thức.

beekoon

Xe hơi
Bài viết của cụ tuyệt vời quá. Cám ơn cụ đã bỏ công viết và post ảnh cho cộng đồng. Sự chia sẻ của cụ thật đáng trân trọng.

Womanizer

Xe máy
cụ nói cấm sai...em cũng vô thần thôi..em cũng đi vào các chùa và tôn miếu và đền ..chủ yếu là vãn cảnh và thắp hương nghiêng mình với các bậc tiền nhân..em đồng ý với cụ..phía bắn đền chùa thờ quả là hổ lốn...tuy thờ phật nhưng cũng cố nhét vài bà cô ông mãnh vào thêm vài cô và cậu nào đó... chưa kể đã thờ miếu và đền nhưng cũng cố nhét nhét thêm ông cụ nhà mình vào ngồi chung mâm..em nói thật nhé ông cụ nhà mình tuổi gì đòi ngồi chung mâm với những thần tiên kia... ngoài bắc thờ theo kiểu công ty trách nhiệm hữu hạn và thương mại...............kg như trong miền nam
Cụ nói thẳng thế :)) :))

Womanizer

Xe máy
em kể cho cụ nghe
hồi đó có trương trình đập bỏ mọi tàn dư gọi là me tín dị đoan ..chùa chiền phá phách lung tung..nhà ai giầu có 1 tý thì gán cho địa chủ . ác bá...khám nhà vô tội vạ
chính đền ĐứC ÔNG ( đền này ở gần ubnd tp ) những năm 70 và 80 của thế kỷ trước . họ phá sạch tượng và cho di chuyển hết tượng ...họ lập tại chỗ làm trường học tiểu học ( tính từ lớp vỡ lòng đến lớp 5 ) may mà các cụ thần thánh chắc kg trách các cháu bé ( hồi đó em học lớp vỡ lòng ) toàn trèo lên tượng các cụ ngồi..
hồi đó ubnd phường thì ngồi chễm chệ ngay tả vu của chùa nữa...
may mà nhà công tử bạc liêu ngự tại miền nam..chứ tại miền bắc thì toang cmn luôn với đám cộng lông rồi.
Nghe đồn bọn phá đình chùa miếu mạo cũng chết cả hoặc cuộc đời cũng éo ra gì cả cụ ạ

j23

Xe container
Nói chung cứ cái gì liên quan đến triều Nguyễn đa phần là k tốt và đề cao nhà Tây Sơn ạ
Mặc dù quan chức đa phần tuyền họ Nguyễn, thế mới tragedy hehe
@cụ TungNguyenMD vẫn chưa đi đâu ạ? Mong cụ sớm lên đường kẻo Box này ngày càng tiều tụy quá, tinh thần anh em cũng đang xuống dốc cả :(

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Theo dõi thớt của cụ không khác nào được nghe HD viên DL thuyết giảng :D
Em oánh dấu ở trang 2, lúc nào rảnh xem tiếp.