[CCCĐ] Khoái mã gia biên vĩnh định an hà

TungNguyenMD

Xe container
Khoái mã: đi chơi với nhiều niềm vui thích kiểu như đi phượt ngày nay, thế mà cũng mở rộng được biên cương, không những thế lại còn giữ yên vỗ về được những vùng đất mới. Câu thơ cổ này nó tỏ cái chí của những người "Mang gươm đi mở cõi". Sau này vua Minh Mạng lấy 6 chữ: Gia Biên Vĩnh Định An Hà đặt tên cho 6 tỉnh: Gia định, Biên hoà, Vĩnh long, Định tường, An giang, Hà tiên. Và vùng này được gọi là lục tỉnh Nam Kỳ là thế.

Nhưng đó là câu chuyện của các bậc quân vương, còn gia đình nông dân nhà em thì chỉ "Khoái xế, đi chơi, hưởng thụ thiên hạ" mà thôi. Thôi thì đến tết em cũng chẳng có điều kiện đi tây đi tàu như các cụ, đành phượt loanh quanh trong nước vậy.

Bản đồ nam kỳ lục tỉnh ngày xưa

TungNguyenMD

Xe container
Câu chuyện bắt đầu vào một buổi chiều không có việc gì làm, em ngồi lướt mạng. Các cụ nói "Nhàn cư vi bất thiện" quả không sai, thay vì vào các web xxx cho nó lành mạnh thì ma xui quỷ khiến thế nào em lại mò vào web site của thằng Vietnam Airline. Tự nhiên thấy cái quảng cáo "Bay Hanoi - TPHCM dịp tết với chỉ 1 triệu VND". Máu tham nổi lên em bèn click vào, nhưng thế dek nào khi chọn hai chiều nó lại ra hơn 20 triệu cho 6 người. Hoá ra nó quảng cáo cũng không sai. Bay Hanoi - TPHCM đúng là 1 triệu (chưa VAT) thật. Nhưng chiều về nó tính gấp đôi các cụ ạ, bố khỉ chẳng nhẽ vào rồi lại ở cmn trong miền tây lấy cô vợ không ra nữa. Nhưng đen thay là chuyến này em đi cùng với gấu, lơ mơ nó xé xác, nên lại cắn răng mua vé về với cái giá gấp đôi chiều vào.
Chưa hết, với vé 1 triệu thì không có hành lý ký gửi. Nhưng lần này em không ngu nữa, thay vì nâng hạng vé mất gần 1 củ/ người. Em mua thêm hành lý với chỉ 500K/ kiện. Thế là xong vụ vé máy bay

Screen Shot 2020-01-26 at 6.58.08 PM.png

TungNguyenMD

Xe container
Xong vé máy bay lại ngồi làm Itinerary, được cái khu vực này em cũng đi lại mấy lần rồi, hơn nữa nhu cầu của toàn bộ các thành viên trong gia đình em cũng nắm rõ, thế nên việc lên itinerary khá đơn giản.
Theo kế hoạch, gia đình em sẽ bay vào TP HCM chơi loanh quanh các điểm trong thành phố 1 ngày, đến chiều bắt xe Phương Trang đi Cần Thơ. Đến Cần thơ thuê xe tự lái rồi bắt đầu chạy khám phá các tỉnh miền tây. Dưới đây là hình ảnh lộ trình chuyến đi du xuân của gia đình em

TungNguyenMD

Xe container
Lên itinerary xong cũng chưa xong. Em hay đi phượt nên phải tự tìm hiểu, lần này đi cùng gia đình nên em chuyển việc đó sang cho con gái. Bắt nó đọc xonng một đống sách này để nắm được sơ qua văn hoá, con người...của vùng đất mà cả nhà sẽ đến. Con gái em lần này sẽ thay em làm hướng dẫn viên ở các điểm đến cho cả nhà. Đương nhiên là cũng như HDV bên ngoài, làm tốt sẽ có tiền tip :))

TungNguyenMD

Xe container
Lần đầu tiên em biết tới vùng đồng bằng sông cửu long là qua những trang sách của Đoàn Giỏi. Cách đây gần 40 năm sách, truyện khó kiếm lắm. Nhớ lần đến nhà thằng bạn thấy có cuốn "Đất rừng phương nam" của nó để trên giá sách, hỏi mượn nó không cho mượn, thế nên hôm nào đi học về em cũng ghé qua nhà nó đọc. Thời gian không có nhiều, mỗi lần đi học về chỉ qua nhà nó được 30' chứ về muộn ông bà già đánh toét đít. Thế nên em luyện được khả năng đọc nhanh các bác ạ. Sau một tuần em cũng đọc xong cuốn đó.
Khốn nỗi ngoài những câu chuyện tả cảnh rừng rồi sông nước ra, ông Đoàn Giỏi này còn toàn tả những món ăn đặc sắc của miền tây sông nước. Buổi trưa về nhà ăn cơm sau khi ghé qua nhà thằng bạn đọc sách. Nhìn thấy đĩa rau muống luộc cứ tưởng tượng ra đây là đĩa cá lóc nướng ở quán dì Tư Béo, nồi cơm độn của gia đình mà cứ nghĩ tới nồi cháo rắn của lão Ba Ngù....
Ngày hôm nay bọn trẻ nó đọc truyện này cũng chẳng hào hứng lắm như thời của em. Chắc với điều kiện no đủ bây giờ đầu óc chúng nó không phải tưởng tượng bữa cơm gia đình thành các món ăn nữa.

TungNguyenMD

Xe container
Chuẩn bị cho chuyến đi xong, do năm nay mình du xuân vào nam đón tết với bà con. Thế nên phải bày đặt ra chuyện bày mâm ngũ quả ngày tết theo người nam.
Nói về chuyện mâm ngũ quả ngày tết, thì người nam khác người bắc chúng ta các cụ ạ. Người bắc sâu sắc hơn, nặng tính triết lý hơn...nên mọi hành động đến sinh hoạt nó cũng phải mang một ý nghĩa sâu xa nào đó. Mâm ngũ quả ngừoi bắc phải có đủ năm mầu: Trắng, xanh, đen, đỏ , vàng. Tương ứng với ngũ hành: Kim, mộc, thuỷ, hoả, thổ.
Thế nhưng người nam đơn giản lắm, họ không quá cầu kỳ như người bắc. Họ nghĩ gì nói nấy...thế nên mâm ngũ quả của họ có 5 trái: Mãng cầu, nho, đu đủ, dừa và xoài. Ý nghĩa của nó đơn giản chỉ là ghép lại tên của 5 loại quả đó thôi: Cầu, cho, dzừa, đủ, xài. Vậy thôi, nhưng rất đáng yêu các cụ ạ, không tham lam cầu tất cả những gì tốt đẹp về hết cho mình mà chỉ cần vừa đủ. Đó cũng là đặc tính khác nhau giữa người nam và bắc nữa.
Quay lại câu chuyện mâm ngũ quả của em, hôm ra chợ tìm mãi không được trái dừa để bày. May quá em mua được trái vú sữa về bày các cụ ạ. Về tới nhà vợ nó hỏi em là ông làm gì đấy? Hoá ra mâm ngũ quả của em khi đọc lên nó thành "Cầu cho dzú đủ xài" :))

TungNguyenMD

Xe container
Những ngày chuẩn bị cho tết thì dài dằng dặc, nhưng khi bắt đầu vào tết cũng thật nhanh. Nhoằng cái cũng hết hai ngày làm nghĩa vụ. Mùng một tết cha, nên cả nhà em sang nhà ông nội chúc tết, mùng hai tết mẹ, cả nhà lại sang nhà bà ngoại. Xong xuôi hết mọi việc mới chuẩn bị đóng đồ lên đường.
Vì đi đúng đợt dịch cúm Corona bùng phát nên gấu giao cho em nhiệm vụ đi mua khẩu trang N95. Chạy khoảng chục nhà thuốc, nhà thuốc nào cũng kêu hết khẩu trang. Bí quá, lên mạng em thấy Giang Cư Mận bảo nhau cách làm khẩu trang N95 như thế này. Bèn lấy vài cái Bra cũ của gấu định cắt ra làm. Ai ngờ gấu nó biết, nó cho một trận và tự đi mua khẩu trang mà không khiến em nữa

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Ấy thế nhưng cần dek gì khẩu trang, em đã có vaccin phòng chống Corona virus, đó là Corona beer vaccin. Tối hôm trước khi bay em bơm chục liều như thế này vào thì virus 333 còn chết chứ đừng nói gì tới cái loại ngoại lai Corona

Chỉnh sửa cuối:

HnA

Xe tăng
E đặt viên gạch để hóng.

Mdragon103

Đi bộ
Lên itinerary xong cũng chưa xong. Em hay đi phượt nên phải tự tìm hiểu, lần này đi cùng gia đình nên em chuyển việc đó sang cho con gái. Bắt nó đọc xonng một đống sách này để nắm được sơ qua văn hoá, con người...của vùng đất mà cả nhà sẽ đến. Con gái em lần này sẽ thay em làm hướng dẫn viên ở các điểm đến cho cả nhà. Đương nhiên là cũng như HDV bên ngoài, làm tốt sẽ có tiền tip :))

Định còm mà nghĩ mãi không biết viết gì. Thôi thì chúc cụ và gia đình năm mới vui vẻ,hạnh phúc ạ. Cháu rất ngưỡng mộ cụ. Cám ơn cụ vẫn tâm huyết với cccđ :)

VCHDHN

Xe container
Em đánh dấu theo dõi chuyến đi của cụ. Đọc các bài của cụ về các chuyến đi rất bỏ ích, kiến thức em thu nhận được nhiều chứ không đơn giản là ăn với chơi.

Dr.Teng

Xe buýt
Các chuyến đi của Cụ luôn là những topic yêu thích của em, hâm mộ cụ về kiến thức, bài viết, hình ảnh tuyệt vời và dí dỏm thú vị.
Kính chúc cụ và gia đình năm mới sức khoẻ, hạnh phúc, vạn sự cát tường.
@cái khẩu trang của cụ ấn tượng quá 😂. Em xin phép copy dẫn nguồn về fb của em nhé.

Mihu8388

Xe tải
Hay quá cụ chủ ơi, hóng ảnh và cách viết hóm hỉnh của cụ quá. Hơi tốn thời gian nhưng mong cụ cho ace thêm kiến thức về ccccđ. Chúc cụ và gia đình năm mới dồi dào sức khỏe, bình an, vui vẻ, hạnh phúc!

buongco

Xe buýt
Hôm nọ, máy bay của cụ vượt máy bay em. Rõ là giảm giá, bay cho nhanh còn quay vòng chuyến sau !
E rình bài của cụ nhé !

supersanhdieu

Xe buýt
E đánh dấu, mà sao cụ ko bay thẳng cần thơ cho tiện. Cụ review cho e lấy kinh nghiệm thuê xe tự lái cẩn thơ nhé.

TungNguyenMD

Xe container
Cám ơn các cụ động viên, em xin tiếp!

Chuyến bay của gia đình em cất cánh lúc 6AM. Như vậy là 4AM phải ra khỏi nhà rồi, đi xe nhà lên thẳng sân bay vào gửi ở khu gửi xe gần sân bay giá 50k/đêm với điều kiện để chìa khóa lại vì bãi nào cũng quá đông. Sau đó bác chủ bãi lấy xe máy chở em lên sảnh và còn dặn lại khi nào về thì bác sẽ đánh thẳng xe lên đón. Mọi việc cũng suôn sẻ có mỗi việc em thắc mắc là nghe đồn vụ thu phí vào sân bay sẽ bỏ nếu thời gian ra vào dưới 15'. Nhưng đến giờ vẫn chưa thực hiện các bác à.
Trước khi vào cửa An Ninh cả nhà em chụp kiểu ảnh check in với title "Du lịch mùa bệnh dịch"

Chỉnh sửa cuối: