[Funland] Khoe tiền thừa kế đi các cụ các mợ nhỉ :D?

Mss AN TÂM

Xe điện
nhà em thì con một, có 2 chị. Bố mẹ công nhân thôi nên tiền bạc không có gì, nhưng nhà trưởng nên có mảnh đất độ 400m2 thôi (đất tp gần HN :3 ), dự tính cho 2 chị gái chung 1 suất còn lại của em. Bên vợ thì có mỗi vợ em, cũng có 1 nhà trong phố với 1 mảnh 4-500m2 gì đó ở 1 thành phố khác nữa :D

Đấy là dự tính vậy thôi chứ trước giờ em chả có ý trông chờ gì vào những cái ấy cả, đồ dùng từ điện thoại, laptop từ thời học đại học đến 2 bánh 4 bánh đều tự cày mua cả.
Cụ ngon rồi, chúc mừng cụ

Mss AN TÂM

Xe điện
Nhà em được ông bà nội cho 210tr khi mua nhà. Ông bà ngoại nghèo nên không có gì.Từ bé tới giờ bố mẹ em còn chưa mua được cho em cái xe nào kể cả xe đạp. Nhưng cũng đã cố gắng lo cho em đi học đại học trong khi làng em tụi bạn cùng lứa toàn nghỉ học từ cấp 2.
Vậy nên với em ngẫm ra, đầu tư học hành cho con cái vẫn là quan trọng nhất.

À mà hồi trẻ em toàn nghĩ phải tự tay làm ra mới sướng, giờ già rồi thấy đc cho có khi còn sướng hơn :).
Hihi, e có ý nghĩ y cụ, trc cũng nghĩ tự tay mới thích, giờ thì thay đúng là dc thừa kế vẫn sướng

• Vang
Reactions: Kuu

mattroihong

Xe tải
Hài nhỉ. Thế sau có nhờ ai đọc đc nội dung k cụ?
Em xin kể tiếp, sau khi mở cuốn gia phả chữ nho cả họ cử 1 cụ vác lên nhờ Gs sử học dịch ra xem nghĩa là gì. Và thật bất ngờ cuốn sách đó ghi chép lại đầy đủ phả hệ dòng họ, tên tuổi từng người, cuộc đời, cự ngụ, làm quan ở đâu, trong đó nổi bật nhất là 02 cụ đỗ tiến sỹ các năm 1648 và 1712 hiện đang có bia rùa đội tại Văn miếu hn. Cụ tiến sỹ đầu tiên làm chức ngự sử triều đình được cử vào quản vùng Nghệ tĩnh, con cháu sinh ra thành 1 chi dưới vùng Quỳnh Lưu, Vinh, đến giờ hàng năm họ nhà em vẫn vào giỗ họ với ae trong Nghệ An. Chỉ tiếc bộ hoành phi câu đối vua ban đặt tại nhà thờ họ trong đó thời khó khăn quá bị bán mất nay chưa tìm được chuộc lại . Cụ tiến sỹ thứ 2 được cử làm quan dẹp loạn giặc cướp và mất trong vùng Thanh hoá. Họ nhà em cũng sang Văn miếu nhận bia 02 cụ và tra cứu văn bia thì đúng tên các cụ và quê quán luôn. Kể cả tại nhà bia cũng đã dịch ra tiếng việt lưu trong Văn miếu. Cuối cùng hoá ra tài sản các cụ để lại cho con cháu là tinh thần hiếu học, yêu nước thương dân, nhìn gương các cụ mà chúng mày phấn đấu :))

dalink

Xe điện
Em xin kể tiếp, sau khi mở cuốn gia phả chữ nho cả họ cử 1 cụ vác lên nhờ Gs sử học dịch ra xem nghĩa là gì. Và thật bất ngờ cuốn sách đó ghi chép lại đầy đủ phả hệ dòng họ, tên tuổi từng người, cuộc đời, cự ngụ, làm quan ở đâu, trong đó nổi bật nhất là 02 cụ đỗ tiến sỹ các năm 1648 và 1712 hiện đang có bia rùa đội tại Văn miếu hn. Cụ tiến sỹ đầu tiên làm chức ngự sử triều đình được cử vào quản vùng Nghệ tĩnh, con cháu sinh ra thành 1 chi dưới vùng Quỳnh Lưu, Vinh, đến giờ hàng năm họ nhà em vẫn vào giỗ họ với ae trong Nghệ An. Chỉ tiếc bộ hoành phi câu đối vua ban đặt tại nhà thờ họ trong đó thời khó khăn quá bị bán mất nay chưa tìm được chuộc lại . Cụ tiến sỹ thứ 2 được cử làm quan dẹp loạn giặc cướp và mất trong vùng Thanh hoá. Họ nhà em cũng sang Văn miếu nhận bia 02 cụ và tra cứu văn bia thì đúng tên các cụ và quê quán luôn. Kể cả tại nhà bia cũng đã dịch ra tiếng việt lưu trong Văn miếu. Cuối cùng hoá ra tài sản các cụ để lại cho con cháu là tinh thần hiếu học, yêu nước thương dân, nhìn gương các cụ mà chúng mày phấn đấu :))
May mà có tí dấm mở ra sớm chứ để lâu mọt mất thì xong :))

mattroihong

Xe tải
May mà có tí dấm mở ra sớm chứ để lâu mọt mất thì xong :))
Vâng thêm thông tin là mấy trang bị xé mất nghe nói ngày xưa có cụ đã mở trộm ra lấy để dán diều chứ không thì phả hệ còn dài nữa :(( . Nhà bác trưởng không sao cả, con cháu đều rất thành đạt sau khi mở gia phả, bác ấy mới mất thọ 84 tuổi.

Trâu già 81

Xe hơi
Em được nuôi ăn học đàng hoàng, khoản thừa kế này không tính ra thành $ được ạ

Vn-Index

Xe tải
Em trước mắt thấy có 2 cái tài sản là cái nhà em đang ở chung với ông bà, trị giá tầm 10 tỷ, gấu nhà em do chỉ có mấy chị em gái nên được chia 1 cái nhà tầm 5 tỷ. Thế tạm ổn các cụ nhỉ, hiện 2 vc em cũng có dăm củ dắt lưng do tự làm được rồi

Minimini

Xe máy
Cháu năm nay 20t đx bme cho 3 con trâu rồi đó

sleepwalkervn

Xe tải
Em gặp nhiều người Hà Tĩnh Nghệ An tiền bạc tính toán rất cẩn thận, rõ ràng, khoa học. Giá mà học làm nghề kế toán tài chính thì hợp lắm :D Thực lòng hâm mộ tính chăm chỉ, cẩn thận, chắt chiu.

Dân Bắc hay Nam gặp chăng hay chớ, chả ghi chả nhớ thế kia.
Bà già em vốn là thủ quỹ của UBND xã nên chi tiêu đều có sổ sách hết. Có cả sổ ghi lại tiền đi mừng, thăm hỏi trong năm nữa cơ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em được nuôi ăn học đàng hoàng, khoản thừa kế này không tính ra thành $ được ạ
Nếu nói được ăn học thì từ nhỏ mẹ em luôn nói: "Bố mẹ chẳng có gì cho chúng mày, chỉ có để chúng mày được học hành...!".
Em thấy rất đúng cho em, bằng cấp không cần nói đến, nhưng những thứ gì làm được đều dựa hoàn toàn vào mấy thứ em học cả ở trường và nhờ gốc đã học ở trường đi thu thập được ở mọi nơi về sử dụng!

Trâu già 81

Xe hơi
Nếu nói được ăn học thì từ nhỏ mẹ em luôn nói: "Bố mẹ chẳng có gì cho chúng mày, chỉ có để chúng mày được học hành...!".
Em thấy rất đúng cho em, bằng cấp không cần nói đến, nhưng những thứ gì làm được đều dựa hoàn toàn vào mấy thứ em học cả ở trường và nhờ gốc đã học ở trường đi thu thập được ở mọi nơi về sử dụng!
Giá trị kiến thức, hay bây giờ đi làm rồi gọi là bản lĩnh chuyên môn nó giống như cái nồi cơm. Nếu giữ được thì không sợ đói :)

Wakeup

Xe điện
Vợ em là :D con 1 thì kiểu gì tất cả tài sản đất cát của nhạc phụ về tay em hết:))

Mss AN TÂM

Xe điện

Mss AN TÂM

Xe điện
Em trước mắt thấy có 2 cái tài sản là cái nhà em đang ở chung với ông bà, trị giá tầm 10 tỷ, gấu nhà em do chỉ có mấy chị em gái nên được chia 1 cái nhà tầm 5 tỷ. Thế tạm ổn các cụ nhỉ, hiện 2 vc em cũng có dăm củ dắt lưng do tự làm được rồi
Ngon quá cụ ơi :D

Mss AN TÂM

Xe điện
Bố mẹ e cung nói vậy, nhưng e lại k học dc mấy :D