[Funland] Khoe với các Cụ gia tài của nhà em :)

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy mợ nhìn sang góc dưới bên phải, có người phụ nữ đang ngồi khá buồn bã
Người PN này gắn bó máu thịt với hoạ sĩ được thể hiện trên tranh: tai của HS là cánh tay của cô ấy
Vậy thì em cũng ngờ ngợ từ hôm trước nhưng bận quá không còm được.
Lúc đó em nhìn thấy vừa giống một người ngồi quay lưng lại, vừa giống tảng đá. Em định hỏi Cụ vì xem tranh chụp lại sẽ không chính xác đường nét.
Nhưng em lại nghĩ ngay nếu là người thì đó là 1 người đàn ông liên quan đến mợ trong tranh cơ.

Nếu là phụ nữ thì nội dung tranh giống bài hát "How can I tell her" của Lobo ạ.

Bang lang

Xe điện
Em có biết gì hội họa đâu. Em chỉ phân biệt mỗi tả thực và còn lại là các loại khác không phải tả thực.
Tranh đó là thuộc trường phái hiện thực.mục đích là lột tả sự chân thực và tránh sự cường điệu hoá hay những nguyên tắc nghệ thuật theo thông lệ, thay vì tôn vinh sự xa hoa lộng lẫy như nghệ thuật truyền thống thì họ khắc hoạ đời sống của những tầng lớp lao động bình dân. Do vậy, nhiều người chê là tranh như Sgk hay ko có tý nghệ thuật, hay ko có tư tưởng gì đấy thi có vẻ ko đúng đối tượng. Nếu tư tưởng thì chắc các cụ mợ xem siêu thực, trừu tượng, lãng mạn hay hiện thực huyền ảo
Tất nhiên là có mợ ạ!
Nhiều nơi / giống chó, người nuôi có thói quen cắt tai, cắt đuôi cũng có lý do!
Cánh cụp cánh xòe thì em thấy nhiều, do dinh dưỡng, do tai nạn... Chọn lọc tự nhiên không ra kiểu này!

Từ góc độ giải phẫu, em lại càng không thích những bức tranh của ông cụ mợ chủ thớt - dù 6x++ mà vẫn vẽ là vui rồi, nhưng tuổi đó, nhẽ nét vẽ nó khác...

Cũng có thể do em thấy văn là tính cách, nhạc là tâm hồn mà tranh là tư tưởng!

Yeuaibaygio

Xe container
Tranh đó là thuộc trường phái hiện thực.mục đích là lột tả sự chân thực và tránh sự cường điệu hoá hay những nguyên tắc nghệ thuật theo thông lệ, thay vì tôn vinh sự xa hoa lộng lẫy như nghệ thuật truyền thống thì họ khắc hoạ đời sống của những tầng lớp lao động bình dân. Do vậy, nhiều người chê là tranh như Sgk hay ko có tý nghệ thuật, hay ko có tư tưởng gì đấy thi có vẻ ko đúng đối tượng. Nếu tư tưởng thì chắc các cụ mợ xem siêu thực, trừu tượng, lãng mạn hay hiện thực huyền ảo
Trường phái gì thì với em, tranh phải có chiều sâu và có "hồn" Mợ ạ.
Cũng như đa số khán giả nghe nhạc, thấy hay hoặc không nhưng không nhất thiết phải biết nốt nhạc.

coolpix8700

Xe ngựa
Cũng như đa số khán giả nghe nhạc, thấy hay hoặc không nhưng không nhất thiết phải biết nốt nhạc.
Mà nếu là tranh hiện thực thì cũng phải thực nữa!
Mô tả người dân tộc nào thì cũng nên cố thể hiện để từ cách ăn mặc, phong tục của họ không lẫn với dân tộc khác!

Bang lang

Xe điện
Em thấy có cảm xúc khi xem tranh của bố mợ thớt. Em thấy được cuộc sống giản dị, ấm áp trong những bức tranh đó. Chứng tỏ nó cũng có “hồn” chứ ko phải ko có, và đương nhiên, cái j phụ thuộc vào cảm xúc thì ko thể tranh luận. Em chỉ đang nói về trường phái nghệ thuật và những lời bình tương xứng như mợ đã còm ở trước. Nghĩa là trường phái nào thì ta đưa ra những lời nhận xét phù hợp với trường phái đó. Như kiểu em ko thể chê những bức tranh siêu thực là nó ko logic chẳng hạn.

Chỉnh sửa cuối:

mimi2023

Xe hơi
Em thấy có cảm xúc khi xem tranh của bố mợ thớt. Em thấy được cuộc sống giản dị, ấm áp trong những bức tranh đó. Chứng tỏ nó cũng có “hồn” chứ ko phải ko có, và đương nhiên, cái j phụ thuộc vào cảm xúc thì ko thể tranh luận. Em chỉ đang nói về trường phái nghệ thuật và những lời bình tương xứng như mợ đã còm ở trước. Nghĩa là trường phái nào thì ta đưa ra những lời nhận xét phù hợp với trường phái đó. Như kiểu em ko thể chê những bức tranh siêu thực là nó ko logic chẳng hạn.
Em cũng nghĩ sự cảm thụ nghệ thuật của mỗi cá nhân ko có hệ quy chiếu chung nào cả. Vẻ đẹp nằm ở con mắt kẻ si tình, mình ko thể bắt người khác phải yêu theo ý mình, và ngược lại. Và trong nghệ thuật cũng chẳng có đúng sai, chỉ có thích hay ko thích. Nhưng khi mình ko phải chuyên gia trong lĩnh vực đó thì đừng nhận xét quá sâu về chuyên môn, hãy chỉ bàn về cảm xúc thôi ạ!

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng Mợ. Em thì không thấy có cảm xúc ạ. Kiểu xem xong là quên luôn. Em nói thế không phải là chê nhé. Mà em thấy người vượt lên được khen chê mới đáng nể, còn cứ đay đả những người có quan điểm khác thì cũng... thường thôi. :)

mimi2023

Xe hơi
Vâng Mợ. Em thì không thấy có cảm xúc ạ. Kiểu xem xong là quên luôn. Em nói thế không phải là chê nhé. Mà em thấy người vượt lên được khen chê mới đáng nể, còn cứ đay đả những người có quan điểm khác thì cũng... thường thôi. :)
Đầu tháng hoan hỉ các Mợ ơi! Ai lại để mấy bức tranh bé tẹo làm mình bất bình thường thế☺

Yeuaibaygio

Xe container
Đầu tháng hoan hỉ các Mợ ơi! Ai lại để mấy bức tranh bé tẹo làm mình bất bình thường thế☺
Mợ nói tưởng nhẹ nhàng nhưng rất ghê gớm đấy :)
OF nhiều cây đa cây đề, ngọa hổ tàng long lắm đấy chứ không phải ai cũng tầm thường như em đâu hihi.

Nhimtiu

Xe container
Nếu là tranh của cháu nhà cụ vẽ thì cho em một bức nhé. Nao có tiền mua nhà to em sẽ treo phòng khách.:)
Tranh đẹp ạ.
Ah không đây là tranh cô Bình Nhi vẽ cụ thắng ạ, cún nhà em còn bé chưa vẽ đc thế này đâu cụ ơi. Tranh trẻ con vẽ mới chỉ thế này thôi cụ ạ. Cún em bé lắm mới lớp 3 sang năm vẽ acrylic chắc để xem thế nào cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có nhiều trường phái nghệ thuật em cũng không hiểu lắm. Hôm đi xem triển lãm bìa sách em chê mãi cái bìa toàn chữ nhức hết mắt thì cậu em trong ban tổ chức nó giảng giải cho em là bìa này được đánh giá cao lắm bác ơi, do hoạ sỹ gạo cội thiết kế làm nổi bật cái nội dung mà phải đọc mới thấy xứng đáng. Em bảo chị đọc sách chả để ý bìa bao giờ. Bìa lại toàn chữ to nhỏ thì đọc sách còn hơn. :((
Phụ nữ là vậy. Còn đàn ông họ xem bìa kỹ lưỡng lắm, nội dung để sau. :P