[Funland] Khoe với các Cụ gia tài của nhà em :)

mimi2023

Xe hơi
Em ko am hiểu lắm nhưng là người thường e thấy tranh của bác rất ấm cúng, gần gũi, mang năng lượng tích cực. Em thích. Và càng thích hơn là ở tuổi của cụ, tìm được 1 việc có ích, đúng sở thích là quá tốt. Chúc cụ vui khỏe và có nhiều tác phẩm ạ.
Em cảm ơn Mợ nhiều ạ🥰

mimi2023

Xe hơi
Hi.. hi.. em đùa vui thôi mợ. Tính em hay nghe nhạc hiệu đoán chương trình mà. :))
Có lần em kể với anh bạn làm cùng là hồi làm đồ án tốt nghiệp em hay đến nhà 1 ông kts giàu lắm, ở cái biệt thự rất to nhưng nhà lại có cực nhiều góc chết, nhiều không gian chia nhỏ rất bất ngờ. Anh ý hỏi thằng đấy tên là H à ? Nếu ở khu đấy anh có thằng cùng lớp làm gì cũng rất tiểu tiết.. Ơ ! Thế mà đúng anh bạn H của anh kia luôn. :))
Trái đất lại tròn quá đỗi, hihi

lộc _ vừng

Xe buýt
Em không hiểu về nghệ thuật lắm nhưng cứ coi các bức tranh ấm áp bình yên là em thấy đẹp ạ

Dạ, em cũng ko dám chắc vụ này🤣
Nhưng trong tranh của bố em thì có xu hướng nữ quyền lên ngôi thì phải ạ😂
Em chưa nói hết
Vì còn có cô em gái của người mẹ với mấy người hầu gái nữa đấy ;)

Em vào còm trong thớt cũng nhiều, giờ mạo muội nhận xét chút, một số nhận xét em đã trao đổi với cụ benq ngay từ khi mợ lập thớt:

Nhìn vào tranh của ông cụ dễ nhận ra phong cách của dòng tranh cổ động nên tranh trong sáng, dễ xem vì Hoạ sĩ ưu tiên sự thể hiện trên khuôn mặt, cử chỉ của những người có trong tranh trong một bố cục chặt.
Cũng vì vậy các vấn đề khác như chiều sâu của tranh, thể hiện mảng và nguồn sáng ko đc ưu tiên và thể hiện trên tranh của hoạ sĩ.

Các cô gái Mường trong tranh rất Tây cả khuôn mặt, hình thể tất nhiên là do Hoạ sĩ bị ảnh hưởng của hội hoạ thời phục hưng như nhiều cụ/mợ đã nhận xét.

Với em, tranh của ông cụ trong sáng, dễ xem với đa số.

Avenger

Xe máy
Cảm ơn Cụ ạ! Có gì mà giận đâu Cụ vì gu mỗi người 1 khác mà🙂
Em sưu tập cũng tương đối và cũng không ít tranh về đề tài người dân tộc. Gửi các cụ xem một số bức của vài hoạ sỹ trẻ mà em rất thích để biết gu của em ạ. Mấy bức này không nằm trong bộ sưu tập của em

114hangbong

Xe lăn
Em chưa nói hết

Em vào còm trong thớt cũng nhiều, giờ mạo muội nhận xét chút, một số nhận xét em đã trao đổi với cụ benq ngay từ khi mợ lập thớt:

Nhìn vào tranh của ông cụ dễ nhận ra phong cách của dòng tranh cổ động nên tranh trong sáng, dễ xem vì Hoạ sĩ ưu tiên sự thể hiện trên khuôn mặt, cử chỉ của những người có trong tranh trong một bố cục chặt.
Cũng vì vậy các vấn đề khác như chiều sâu của tranh, thể hiện mảng và nguồn sáng ko đc ưu tiên và thể hiện trên tranh của hoạ sĩ.

Các cô gái Mường trong tranh rất Tây cả khuôn mặt, hình thể tất nhiên là do Hoạ sĩ của hội hoạ thời phục hưng như nhiều cụ/mợ đã nhận xét.

Anh thật là, ăn đến hết hũ mắm mới thấy thò ra cái đầu lâu. Thâm như Tấm. ;))

114hangbong

Xe lăn
Em sưu tập cũng tương đối và cũng không ít tranh về đề tài người dân tộc. Gửi các cụ xem một số bức của vài hoạ sỹ trẻ mà em rất thích để biết gu của em ạ. Mấy bức này không nằm trong bộ sưu tập của em
Nhìn cái lũ chút cha chút chít này thấy mềm hết cả lòng, chỉ muốn ôm tất cả chúng nó cụ ạ.

HH1993

Xe điện
Xin hỏi bác chủ. Tôi muốn xem trực tiếp thì có thể đến đâu để xem? Ngoài những đề tài như trên,còn đề tài gì nữa?

mimi2023

Xe hơi
Em chưa nói hết

Các cô gái Mường trong tranh rất Tây cả khuôn mặt, hình thể tất nhiên là do Hoạ sĩ của hội hoạ thời phục hưng như nhiều cụ/mợ đã nhận xét.

Em cảm ơn sự quan tâm và thịnh tình của Cụ dành cho chủ đề này ạ! Lời bình mang tới sự ấm áp và thân quen đặc biệt☺

Tuy nhiên, thấy nick của Cụ em vẫn hơi sợ sợ. Nỗi sợ này em xin giữ lại vì nó có gợi đôi chút ký ức buồn.

Chúc Cụ cuối tuần vui vẻ ạ!

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng thích những tranh này Cụ ạ. Với một người chẳng biết gì về hội họa như em thấy tranh có chiều sâu và có hồn, màu sắc hợp lý.

mimi2023

Xe hơi
Nhìn đẹp dung dị và bình yên Cụ ạ!
Em cũng mê cung đường Tây Bắc lắm, đặc biệt Hà Giang. Mấy tấm kia đều gợi nhớ tới Chuyện của Pao. Đi lại mạn ý nhiều vẫn ko chán, mỗi lần đi lại mang tới 1 xúc cảm riêng nhưng rất thích.

dheIa

Xe điện
...
- Các bức tranh phảng phất style dòng tranh cổ động, minh họa một thời đã qua! :)
Hihi.. em cũng định phát biểu là giống tranh minh hoạ trong SGK cho hs tiểu học.
Nhưng vì là tranh của bố bạn thớt nên em ko dám vì sợ hỗn. Chứ nếu là bạn thớt vẽ thì em sẽ thật thà ngay :D

minhtallica

Xe buýt
Weekend có chút thời gian rỗi em mới làm cái search (hỏi cụ Gúc) thì có được một số thông tin liên quan tới tác giả và tác phẩm Mợ chủ topic đưa lên ạ...

Về tác giả, theo chữ ký ở các bức hình như trên em đã khoanh, thì có tên là CaovĐồng. Em mạo muội tìm họa sĩ Cao Văn Đồng thì ra thông tin khá khớp với cụ ông bố Mợ chủ!

Cụ còn rất trẻ: sinh năm 1957, đúng tốt nghiệp Mỹ Thuật CN HN năm 1978 khoa thiết kế đồ họa. Cụ là hội viên hội VHNT tỉnh Thanh Hóa! Đáng chú ý: Cụ là hội viên Hội Mỹ Thuật các dân tộc thiểu số VN! Chắc do vậy nên các tác phẩm của cụ gắn liền với đồng bào các dân tộc! 😊

Các tác phẩm của cụ thì không thấy xuất hiện trên mạng xã hội! Căn cứ vào cơ sở dữ liệu của trang Web:

thì tranh của cụ cũng đã được triển lãm tại các cuộc triển lãm trong nước!

Mọi người tham khảo link! Nếu em comment đúng thì xin chúc mừng Mợ chủ có "Cụ bô" trẻ trung và tài hoa nhé! 😊 Sai thì xin ngàn lần thứ lỗi ạ...

mimi2023

Xe hơi
Hihi.. em cũng định phát biểu là giống tranh minh hoạ trong SGK cho hs tiểu học.
Nhưng vì là tranh của bố bạn thớt nên em ko dám vì sợ hỗn. Chứ nếu là bạn thớt vẽ thì em sẽ thật thà ngay :D
Èo, tuy em có đanh đá và ghê gớm nhưng ko tới nỗi đó đâu Cụ ơi. Em thấy Cụ nói cũng đúng mà. Hơn nữa, trong này có phân thứ bậc tôn ti gì đâu mà sợ hỗn ạ?
Tranh SGK bây giờ em thấy màu sắc đẹp hơn trước nhiều lắm, bắt mắt hơn xưa nhiều.

bixinh1803

Xe máy
Èo, tuy em có đanh đá và ghê gớm nhưng ko tới nỗi đó đâu Cụ ơi. Em thấy Cụ nói cũng đúng mà. Hơn nữa, trong này có phân thứ bậc tôn ti gì đâu mà sợ hỗn ạ?
Tranh SGK bây giờ em thấy màu sắc đẹp hơn trước nhiều lắm, bắt mắt hơn xưa nhiều.
Em lại thích mấy tranh minh họa sgk cũ. Nét vẽ đơn giản tập trung chuyển tải nội dung và khá có hồn.
Ví dụ như ảnh.

Sách mới bây giờ đẹp hơn nhưng nhiều bài vô tri nên hình cũng vô tri theo.

66771508

Xe máy
Weekend có chút thời gian rỗi em mới làm cái search (hỏi cụ Gúc) thì có được một số thông tin liên quan tới tác giả và tác phẩm Mợ chủ topic đưa lên ạ...

Về tác giả, theo chữ ký ở các bức hình như trên em đã khoanh, thì có tên là CaovĐồng. Em mạo muội tìm họa sĩ Cao Văn Đồng thì ra thông tin khá khớp với cụ ông bố Mợ chủ!

Cụ còn rất trẻ: sinh năm 1957, đúng tốt nghiệp Mỹ Thuật CN HN năm 1978 khoa thiết kế đồ họa. Cụ là hội viên hội VHNT tỉnh Thanh Hóa! Đáng chú ý: Cụ là hội viên Hội Mỹ Thuật các dân tộc thiểu số VN! Chắc do vậy nên các tác phẩm của cụ gắn liền với đồng bào các dân tộc! 😊

Các tác phẩm của cụ thì không thấy xuất hiện trên mạng xã hội! Căn cứ vào cơ sở dữ liệu của trang Web:

thì tranh của cụ cũng đã được triển lãm tại các cuộc triển lãm trong nước!

Mọi người tham khảo link! Nếu em comment đúng thì xin chúc mừng Mợ chủ có "Cụ bô" trẻ trung và tài hoa nhé! 😊 Sai thì xin ngàn lần thứ lỗi ạ...
Cụ tài thật ^:)^
Em thay mặt mợ thớt xác nhận thông tin chuẩn vì mợ ý giống bố như đúc ạ :D
Mợ thớt cứ tiếp tục post tranh ông cụ đi, ko hẳn những lời chê bai là đúng cả đâu vì có thể họ chỉ hơi biết biết về hội hoạ thôi hoặc cũng có thể chưa rõ về mục đích truyền tải tinh thần của ông cụ trong những bức tranh này.
Ps: Tranh cổ động hay sgk ko phải ai cũng truyền tải đc tinh thần vào tranh đâu nên ko phải cứ vẽ các loại tranh này là hoạ sĩ nào cũng vẽ đc :))

Ớt xanh

Xe điện
Hơn 20 năm trước mình cũng gặp một bác họa sĩ cùng nét vẽ như này ở Chí Linh Hải Dương.... lẽ nào trái đất lại tròn đến vậy.