[Funland] Khởi nghiệp với nông nghiệp

BAYFUN

Xe tăng
Làm nông nghiệp sạch thành công là một bài toán cực kỳ khó ạ :)

saunhen

Xe tải
7200m2 mà trồng cây hoa gì màu tím ý. hoa thì bán, nhựa thì sản xuất thành hàng tinh. chắc 3 năm cụ giàu to rồi

xehoihayxeco

Xe hơi
Em cũng thích làm vườn như cụ chủ nhưng chỉ đầu tư rau sạch thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều người nghĩ làm nông nghiệp rất dễ,
Vì thấy bà nông dân có khi chưa học hết cấp I vẫn làm được.
Khối đại ra đang chết chìm trong mảng này.
Đừng bao giờ nghe các ông lờ đờ hô hào.
Trồng cấy, nuôi chơi không sao, nhưng định thành lập 1 cái doanh nghiệp thì cố gắng tránh được những gì mà nông dân làm được.
Các đại ra trước khi sập tiệm thường bán phá giá, làm thị trường chao đảo, nhưng cũng chỉ 1 thời gian ngắn.
Còn nông dân là cả triệu người. Họ không phải tính nhiều, làm ra không bán được thì hạ giá và lúc nào cũng có cả triệu người như vậy!

Đội trồng dưa lưới vẫn đang không ngừng mở rộng diện tích. Cụ chủ cũng rứa chăng?

coolpix8700

Xe ngựa
Đội trồng dưa lưới vẫn đang không ngừng mở rộng diện tích. Cụ chủ cũng rứa chăng?
Cũng giống như mô hình hoa ly.
Đó là những mặt hàng 1 người làm cực lãi, 2 người thì chia đôi, nhưng trăm người thì chẳng còn có ai mua...
Có bác gì trên kia nói là đội làm giống lãi.
Nhưng đó chỉ là mô hình những người khơi mào giống của chồn nhung, nhím,...
Chứ giống các loại cây, con cho các mặt hàng tiêu thụ hàng ngày thì vẫn quy luật thị trường chi phối. Tất nhiên nếu làm giống nghiêm chỉnh thì đòi hỏi kỹ thuật, đầu tư, không phải ai cũng làm được nên số người làm ít hơn nuôi, trồng lúa, ngô, lợn, gà,... thịt!
Như năm nay nuôi vịt đang rất lãi,
Nhưng sang năm ai "khởi nghiệp" với con vịt vì rất lãi lại dễ nuôi thì nên cẩn thận.
Đang bán giống sẽ lãi, nhưng thịt vịt thì người phía Bắc tiêu thụ rất ít để có thể phát triển rầm rộ!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
7200m2 mà trồng cây hoa gì màu tím ý. hoa thì bán, nhựa thì sản xuất thành hàng tinh. chắc 3 năm cụ giàu to rồi
E tưởng giờ hoa ý người ta trồng trong phòng điều hòa, đèn hồng ngoại chứ, và trồng ở nơi tiêu thụ luôn, bớt được rủi ro trên đường vận chuyển!

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Nhiều người nghĩ làm nông nghiệp rất dễ,
Vì thấy bà nông dân có khi chưa học hết cấp I vẫn làm được.
Khối đại ra đang chết chìm trong mảng này.
Đừng bao giờ nghe các ông lờ đờ hô hào.
Trồng cấy, nuôi chơi không sao, nhưng định thành lập 1 cái doanh nghiệp thì cố gắng tránh được những gì mà nông dân làm được.
Các đại ra trước khi sập tiệm thường bán phá giá, làm thị trường chao đảo, nhưng cũng chỉ 1 thời gian ngắn.
Còn nông dân là cả triệu người. Họ không phải tính nhiều, làm ra không bán được thì hạ giá và lúc nào cũng có cả triệu người như vậy!
Chuẩn cụ
Em lăn lộn với dân nhiều năm
Hiểu được điểm mạnh và yếu của nông dân
Tất nhiên cơm áo không đùa với khách chơi
Em cũng tính toán lên xuống nhiều mới dám xuống tiền làm cụ ah

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải cụ ah
Ông ấy cơ cấu cây trồng khác nữa
Chỗ đấy làm măng tây hơn tỏi to là ông ấy làm kém đấy . Em cũng xem qua , còn hổng vài chỗ .
He he
Ý em nói làm dek gì có lợi nhuận ròng hơn 1 tỏi to. Thế có mà thành người lâu rồi. Đất ở NĐ em lấy chỗ nào cũng được, cụ chỉ em chỗ nào, trồng cây gì em làm vài tỏi mới :D

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Ý em nói làm dek gì có lợi nhuận ròng hơn 1 tỏi to. Thế có mà thành người lâu rồi. Đất ở NĐ em lấy chỗ nào cũng được, cụ chỉ em chỗ nào, trồng cây gì em làm vài tỏi mới :D
Chuyện vài tỏi to ko hiếm đâu cụ
Em nói thật đấy, các chỗ em đi qua , những farm mà em gặp thì những hộ năm vài tỏi to ko hiếm .
Nam định cụ lấy được đất ruộng hay đất vườn

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện vài tỏi to ko hiếm đâu cụ
Em nói thật đấy, các chỗ em đi qua , những farm mà em gặp thì những hộ năm vài tỏi to ko hiếm .
Nam định cụ lấy được đất ruộng hay đất vườn
Ý cụ là doanh thu hay lợi nhuận ròng 1 năm thế? Em tin là các cụ không đầu tư quá 4 tỷ cho 1 dự án cây cối nông nghiệp gì của mình. Còn thực ra em không rõ thật.

timeout

Xe điện
Cho em chém với.:)
Ủng hộ cụ chủ về đội nông dân OF. Nông nghiệp quan trọng nhất tính bền vững duy trì ổn định, các đại ra chết gục trong nn chủ yếu do muốn đầu tư tăng tốc như họ vẫn làm ở các mảng khác. Các đại gia nông nghiệp xịn em thấy toàn các trùm "kéo đẩy", tạo sóng thị trường thôi ak, họ đi trước mở lối thị trường từ 1-2 năm, đạt mức ổn định sản phẩm mới tung ra bán giống và kỹ thuật cho dân làm đại trà để thu lợi, đẩy cái bất ổn cuối vòng quay sản phẩm cho người dân. Các cụ cứ để ý thị trường cây, hoa, quả, giống nhập khẩu hay cây vòng đời ngắn sẽ thấy trend ngay ạ.
Cụ chủ chắc đã đi lang thang xứ người lẫn xứ mình nên đúc kết được nhiều kinh nghiệm, hy vọng cụ sẽ hình thành được mô hình phát triển ổn định bền vững ạ. Em chỉ góp ý chút thôi ạ, 7200m2 khí hơi nhỏ, thiếu vùng đệm cách ly cũng như khó phát triển thêm nếu cụ muốn mở rộng sản xuất ạ.

huutrinh6688

Xe điện
Ủng hộ cụ. Em cũng muốn mà thiếu chữ DÁM

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Ý cụ là doanh thu hay lợi nhuận ròng 1 năm thế? Em tin là các cụ không đầu tư quá 4 tỷ cho 1 dự án cây cối nông nghiệp gì của mình. Còn thực ra em không rõ thật.
Chắc chắn nếu em có 4 tỷ thì em không đầu tư như cái em đăng.
Sẽ tăng diện tích , cơ cấu cây trồng , cơ sở vật chất.
Và tất nhiên là lợi nhuận .
Chỗ măng tây bên GT là lợi nhuận ròng họ thu đấy cụ .
Gần 3 ha năm thu hơn tỏi theo em là thấp , tất nhiêntthực tế và lý thuyết ko giống nhau đk