[Funland] Khởi nghiệp với nông nghiệp

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Cho em chém với.:)
Ủng hộ cụ chủ về đội nông dân OF. Nông nghiệp quan trọng nhất tính bền vững duy trì ổn định, các đại ra chết gục trong nn chủ yếu do muốn đầu tư tăng tốc như họ vẫn làm ở các mảng khác. Các đại gia nông nghiệp xịn em thấy toàn các trùm "kéo đẩy", tạo sóng thị trường thôi ak, họ đi trước mở lối thị trường từ 1-2 năm, đạt mức ổn định sản phẩm mới tung ra bán giống và kỹ thuật cho dân làm đại trà để thu lợi, đẩy cái bất ổn cuối vòng quay sản phẩm cho người dân. Các cụ cứ để ý thị trường cây, hoa, quả, giống nhập khẩu hay cây vòng đời ngắn sẽ thấy trend ngay ạ.
Cụ chủ chắc đã đi lang thang xứ người lẫn xứ mình nên đúc kết được nhiều kinh nghiệm, hy vọng cụ sẽ hình thành được mô hình phát triển ổn định bền vững ạ. Em chỉ góp ý chút thôi ạ, 7200m2 khí hơi nhỏ, thiếu vùng đệm cách ly cũng như khó phát triển thêm nếu cụ muốn mở rộng sản xuất ạ.
Thánk cụ góp ý
Diện tích dự trù của em còn 4 lần chỗ đấy nữa . 3 tháng nữa dân mới bàn giao vườn cho em
Chứ làm có 7200 thì quản lý vụn vặt hết ngày cụ ah

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Chắc chắn nếu em có 4 tỷ thì em không đầu tư như cái em đăng.
Sẽ tăng diện tích , cơ cấu cây trồng , cơ sở vật chất.
Và tất nhiên là lợi nhuận .
Chỗ măng tây bên GT là lợi nhuận ròng họ thu đấy cụ .
Gần 3 ha năm thu hơn tỏi theo em là thấp , tất nhiêntthực tế và lý thuyết ko giống nhau đk
Theo cụ tổng đầu tư 1 trang trại trồng 3 ha măng tây (ko kể hàng rao, đường, nhà điều hành, nhà sơ chế...) là bao nhiêu ạ? E chưa trồng măng tây bao giờ nên ko biết, cụ tính hộ em nhé! Và thời gian trồng từ bắt đầu đến khi thu hoặc được 1 tỷ/3ha là tầm 1 năm hay bao lâu ạ?

timeout

Xe điện
Thánk cụ góp ý
Diện tích dự trù của em còn 4 lần chỗ đấy nữa . 3 tháng nữa dân mới bàn giao vườn cho em
Chứ làm có 7200 thì quản lý vụn vặt hết ngày cụ ah
Vâng, vậy thì khá ổn rồi. Chỗ cụ mà trồng măng tây thì nhớ để ý đến thổ nhưỡng nữa nhé. Thêm nữa là sẽ có dịch sâu keo đổ về dai dẳng trong khoảng 4-5 năm liên tục, cụ mà trồng cây có mầm, búp thì nhớ phải để ý đấy.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Vâng, vậy thì khá ổn rồi. Chỗ cụ mà trồng măng tây thì nhớ để ý đến thổ nhưỡng nữa nhé. Thêm nữa là sẽ có dịch sâu keo đổ về dai dẳng trong khoảng 4-5 năm liên tục, cụ mà trồng cây có mầm, búp thì nhớ phải để ý đấy.
Thanks cụ
Em cũng nắm đk vấn đề đấy cụ ah

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Theo cụ tổng đầu tư 1 trang trại trồng 3 ha măng tây (ko kể hàng rao, đường, nhà điều hành, nhà sơ chế...) là bao nhiêu ạ? E chưa trồng măng tây bao giờ nên ko biết, cụ tính hộ em nhé! Và thời gian trồng từ bắt đầu đến khi thu hoặc được 1 tỷ/3ha là tầm 1 năm hay bao lâu ạ?
3*28*(1+1,5+2+2+8+1+2+1,5)=1,596 tỷ . Tạm tính
Trồng vườn ươm thì 4 -5 tháng từ lúc xuất vườn ươm được thu măng . Thời gian vườn ươm là 3 tháng .
Lợi nhuận tạm tính =3*28*2*30*0,05*8= 2,016 tỏi/ năm . Tính từ lúc có măng thu
Tất nhiên làm măng không trọn vẹn hết nhé . Đa phần dân chỉ hiệu quả 70% con số trên

Cũng giống như mô hình hoa ly.
Đó là những mặt hàng 1 người làm cực lãi, 2 người thì chia đôi, nhưng trăm người thì chẳng còn có ai mua...
Có bác gì trên kia nói là đội làm giống lãi.
Nhưng đó chỉ là mô hình những người khơi mào giống của chồn nhung, nhím,...
Chứ giống các loại cây, con cho các mặt hàng tiêu thụ hàng ngày thì vẫn quy luật thị trường chi phối. Tất nhiên nếu làm giống nghiêm chỉnh thì đòi hỏi kỹ thuật, đầu tư, không phải ai cũng làm được nên số người làm ít hơn nuôi, trồng lúa, ngô, lợn, gà,... thịt!
Như năm nay nuôi vịt đang rất lãi,
Nhưng sang năm ai "khởi nghiệp" với con vịt vì rất lãi lại dễ nuôi thì nên cẩn thận.
Đang bán giống sẽ lãi, nhưng thịt vịt thì người phía Bắc tiêu thụ rất ít để có thể phát triển rầm rộ!
Ko sao, ai cũng nghĩ vậy thị phần sẽ dành cho ai? Dưa lưới xuống, sẵn cơ sở ta trồng cà chua hoặc dưa chuột.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nam Định cũng là khu cần đầu tư nhiều về cơ sở hạ tầng ban đầu nếu làm nông nghiệp cụ ạ, nắng nóng + mùa đông lạnh ảnh hưởng rất lớn tới sản lượng cây trồng. Khu vực Nam Định - Thái Bình, nếu bám theo con sông (sông gì em quên tên rồi :D ) thì lại quá hay nhưng khả năng khó thuê được lắm.

Thay vì lựa chọn những giống cây trồng từ nước ngoài, em nghĩ bác nên tập trung những cây trồng có giá trị kinh tế cao + là nông sản gắn liền với địa phương (củ niễng chẳng hạn). Bên cạnh đó, tạo ra một nguồn thu khác từ nông nghiệp để đảm bảo, có nguồn thu tạm (có thể sẽ chuyển thành nguồn thu chính trong quá trình vận hành). Farm stay là một mô hình đáng nghiên cứu.
Cái này 1 người thì không thể làm, vụ farm stay ý

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Trồng vườn ươm thì 4 -5 tháng từ lúc xuất vườn ươm được thu măng . Thời gian vườn ươm là 3 tháng .
Tất nhiên làm măng không trọn vẹn hết nhé . Đa phần dân chỉ hiệu quả 70% con số trên
Cứ cho là 1 ăn 1. Chưa kể chi phí khác thì 1 năm lại vốn. Nếu tính tổng chi phí, chưa tính tiền đất thì 2 năm thu vốn, nếu tính cả tiền đất thì 3-4 năm thu vốn. Tỷ suất lợi nhuận quá cao!

Sat xi

Xe buýt
Toàn màu hồng

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Cứ cho là 1 ăn 1. Chưa kể chi phí khác thì 1 năm lại vốn. Nếu tính tổng chi phí, chưa tính tiền đất thì 2 năm thu vốn, nếu tính cả tiền đất thì 3-4 năm thu vốn. Tỷ suất lợi nhuận quá cao!
Cụ muốn tham quan Măng tây thì về Hải Dương , mạn Cẩm Giàng , Kinh Môn cũng đang dần hình thành vùng nguyên liệu . Tất nhiên nông dân ở đấy phổ biến 5-7 sào . Chứ ko có 3 ha

coolpix8700

Xe ngựa
Ko sao, ai cũng nghĩ vậy thị phần sẽ dành cho ai? Dưa lưới xuống, sẵn cơ sở ta trồng cà chua hoặc dưa chuột.
Cà chua, dưa lưới, dưa chuột, (thêm rau xà lách nữa) là mấy thứ cây trồng luôn xuất hiện trong các mô hình biểu diễn nông nghiệp công nghệ cao.
Ở VN thì mô hình khu nông nghiệp công nghệ cao đầu tiên chính là cái mô hình công nghệ ít xà ra en của HN, họ định trồng cà chua xuất khẩu.
Cũng lâu rồi, chắc đống thiết bị ấy cũng đã được đồng nát thua mua hết, chẳng còn dấu vết gì, hơn 4 chục tỷ giá trị hồi ấy chắc bây giờ chưa tới 400, nhưng cũng chẳng kém bao nhiêu!
Thực ra trong những thứ cây trồng ấy thì cà chua có vẻ hữu dụng nhất, vì khả năng tiêu thụ nhiều, nhưng giá lại rẻ nhất để tương đồng với công nghệ cao. Mấy bà nông dân chẳng cần 4 hay 5 chấm không, chẳng cần cao nhưng năng suất chắc cũng đạt 1 chín, 1 mười. Mà không phải chi đến 4 chục tỷ nên giá nào họ cũng bán được.
Còn mấy thứ kia ngồi tính mỗi ngày bán được mấy quả (hay mấy cân) để tính cả thành phố này cần bao nhiêu mô hình!

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Cà chua, dưa lưới, dưa chuột, (thêm rau xà lách nữa) là mấy thứ cây trồng luôn xuất hiện trong các mô hình biểu diễn nông nghiệp công nghệ cao.
Ở VN thì mô hình khu nông nghiệp công nghệ cao đầu tiên chính là cái mô hình công nghệ ít xà ra en của HN, họ định trồng cà chua xuất khẩu.
Cũng lâu rồi, chắc đống thiết bị ấy cũng đã được đồng nát thua mua hết, chẳng còn dấu vết gì, hơn 4 chục tỷ giá trị hồi ấy chắc bây giờ chưa tới 400, nhưng cũng chẳng kém bao nhiêu!
Thực ra trong những thứ cây trồng ấy thì cà chua có vẻ hữu dụng nhất, vì khả năng tiêu thụ nhiều, nhưng giá lại rẻ nhất để tương đồng với công nghệ cao. Mấy bà nông dân chẳng cần 4 hay 5 chấm không, chẳng cần cao nhưng năng suất chắc cũng đạt 1 chín, 1 mười. Mà không phải chi đến 4 chục tỷ nên giá nào họ cũng bán được.
Còn mấy thứ kia ngồi tính mỗi ngày bán được mấy quả (hay mấy cân) để tính cả thành phố này cần bao nhiêu mô hình!
Thầy An thuỷ canh làm cái nhà lưới đầu tiên
Thằng bạn thân cùng lớp em làm đề tài trực tiếp
Thủy canh như : Hà Lan hay ISArel nó còn xa vời lắm cụ ah

Trồng nhà lưới mà bán ngoài chợ thì ko cạnh tranh được với các mẹ là đúng cụ ạ.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Trồng nhà lưới mà bán ngoài chợ thì ko cạnh tranh được với các mẹ là đúng cụ ạ.
Cụ nói cũng có ý chuẩn
Thị trường cao cấp em biết có vài farm sống vẫn tốt
Tất nhiên nhân rộng ra là khó khăn

Cụ nói cũng có ý chuẩn
Thị trường cao cấp em biết có vài farm sống vẫn tốt
Tất nhiên nhân rộng ra là khó khăn
Thị phần hẹp mà nhân rộng thì chết. Với diện tích như của cụ, em có tiền và đất là em đi trồng rau thơm đấy.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Thị phần hẹp mà nhân rộng thì chết. Với diện tích như của cụ, em có tiền và đất là em đi trồng rau thơm đấy.
He he
Bài tính của em nó khác cụ ah
Làm nn tầm này , đầu óc phải thoáng ra mới hy vọng
Nhà bank luôn đợi mình ở cuối lối mòn

coolpix8700

Xe ngựa
Thầy An thuỷ canh làm cái nhà lưới đầu tiên
Thằng bạn thân cùng lớp em làm đề tài trực tiếp
Thủy canh như : Hà Lan hay ISArel nó còn xa vời lắm cụ ah
Đó không phải là mấy cái nhà lưới của thầy an bác đâu!
Chỉ dựng nhà lưới thì kể cả giá bây giờ cho cả ha cũng chẳng hết được 4 chục tỷ!