Khôi phục chức năng Cruise Control cho Mazda 3S/3

Huytai113

Xe đạp
Nếu chỉ oder nút bấm rùi thay vào vôlang chính hãng có đc không bác.

mat3phat

Xe tải
Chủ thớt viết rõ rồi mà bác, có mấy kiểu vô lăng cho mazda 3, nó khác không chỉ ở nút bấm mà là bộ cáp dẫn từ vô lăng xuống các bộ phận bên dưới. Sau khi lắp xong thì các nút chức năng cũ vẫn hoạt động bình thường vì function nó được enable, và đầu cáp đã cắm chuẩn. Còn anh CC phải enable function qua app của Mazda kết nối qua cổng.

Nếu thợ HN mà không làm được chắc phải chạy lên Thái Nguyên một chuyến vậy. Giao lưu luôn thể! Hehhe

Hracing

Xe buýt
Còn phải tuỳ xe bác là xe gì, nếu là Mazda 3 nhập Đài 2010,2011 loại vô lăng chỉ có cụm nút bên trái điều khiển âm thanh, ko có cụm nút bên phải điều khiển màn hình giữa thì ko cần phải thay toàn bộ vô lăng mà chỉ cần order 2 cụm nút mới, part number là BBM5-66-4M0C là đúng chuẩn men, ko cần thay toàn bộ vô lăng.

Còn nếu Mazda 3S của anh Hải hay Mazda 3 2012 CBU nhập Nhật thì bắt buộc phải thay sang vô lăng của Mazda3 Speed Bắc Mỹ như kia vì Mazda3S với Mazda 3 2012 CBU ngoài cụm bên trái điều khiển âm thanh còn có cụm bên phải điều khiển màn hình ở giữa, nên nếu xài cụm nút BBM5-66-4M0C thì sẽ ko thể điều khiển màn hình ở giữa được nữa...nên phải xài vô lăng mới :D tuy nhiên vô lăng mới đó của Mazda3 speed e nhìn thấy pro hơn mà :D look hi-tech lol

Hracing

Xe buýt
Chủ thớt viết rõ rồi mà bác, có mấy kiểu vô lăng cho mazda 3, nó khác không chỉ ở nút bấm mà là bộ cáp dẫn từ vô lăng xuống các bộ phận bên dưới. Sau khi lắp xong thì các nút chức năng cũ vẫn hoạt động bình thường vì function nó được enable, và đầu cáp đã cắm chuẩn. Còn anh CC phải enable function qua app của Mazda kết nối qua cổng.

Nếu thợ HN mà không làm được chắc phải chạy lên Thái Nguyên một chuyến vậy. Giao lưu luôn thể! Hehhe
thợ thì 100% ông nào cũng làm đc thôi quan trọng là có nhiệt tình hay ko thôi cụ...bác thợ ở mazda TN e nhờ làm cũng thế mới đầu hí hoáy mãi kêu e chưa thử bao giờ, chắc ko đc đâu anh, rồi anh thấy ai từng làm chưa?blah blah...sau khi e bảo để e mần cho thì cũng ra chỗ setup cruise control :D...

mat3phat

Xe tải
À bác cho em hỏi cái function mute ở vô lăng này là tịt luôn à? Em thấy trên eBay có mấy cha đang bán, chỗ cụ mua phí ship hơi cao thì phải (theo linh của cụ) tầm 95$. Cóa chỗ khác tầm 55 $ giá tương đương, ship từ Florida thì phải, hơi sần da và xước vài chỗ.
Cụ test thêm vài tuần nữa thì em ship về choa lành, hehhe

Hracing

Xe buýt
À bác cho em hỏi cái function mute ở vô lăng này là tịt luôn à? Em thấy trên eBay có mấy cha đang bán, chỗ cụ mua phí ship hơi cao thì phải (theo linh của cụ) tầm 95$. Cóa chỗ khác tầm 55 $ giá tương đương, ship từ Florida thì phải, hơi sần da và xước vài chỗ.
Vâng cụ hy sinh luôn cái mute :D cái đó e nghĩ cũng chẳng cần lắm. Chỗ e ship trước thì tiền vô lăng là $129, phí ship là $55 :D

Hracing

Xe buýt
tại sao cụ ở hn không mang qua mazda ngọc hồi cho ngần ah, ở đó em thấy tay nghề anh em cũng cứng (chắc là do làm lâu)
dạ e ko ở HN, e ở tít Thái Nguyên cơ nên mang ra Mazda Thái nguyên cho nhanh ạ...showroom Mazda nào cũng như nhau mà

Vô lăng thừa ra lắp xe nào cũng được ạ? Có lắp sang Civic hay Vios, Cruze , Altis được ko ạ?

play4ever

Xe hơi
Hiện giờ còn một cái trên ebay đang cho đấu giá!

Gửi link cho các cụ vào hóng!

toan.nguyen

Xe tải
Nếu đúng sự thật thì hảng xe VN làm ăn thiếu trách nhiệm với người dùng, và nhà sản xuất (Mazda ).
Về nhà sản xuất, không biết bao nhiều công sức, làm ra và thử nghiệm chức năng (đơn cử là Cruise control) , để được tích hợp vào dòng xe (đơn cử Mazda 3).
Về người dùng, vo cùng tiện ích.

Vậy không hiểu lý do lười nhác, hay bớt xén gì, (nếu đúng trong này thì hảng tiết kiệm tiền cho vài nút bấm, như bác chủ đề cập ở đây thì được tầm 2 tr ).

theo em là lười nhác, bẩn, và coi thường chính người tiêu dùng cùng dòng giống!

play4ever

Xe hơi
Nếu đúng sự thật thì hảng xe VN làm ăn thiếu trách nhiệm với người dùng, và nhà sản xuất (Mazda ).
Về nhà sản xuất, không biết bao nhiều công sức, làm ra và thử nghiệm chức năng (đơn cử là Cruise control) , để được tích hợp vào dòng xe (đơn cử Mazda 3).

Vậy không hiểu lý do lười nhác, hay bớt xén gì, (nếu đúng trong này thì hảng tiết kiệm tiền cho vài nút bấm, như bác chủ đề cập ở đây thì được tầm 2 tr ).

Cái này cũng khó nói bác ạ! Đằng sau là cái chiến lược phân khúc hay thuế hay gì gì đó của hãng hoặc có thể là của "anh Hải" mà người dùng như mình không biết và phải chịu bị cắt mất chức năng đó! Đối với mình có khi chỉ là vài triệu nhưng đối với các bác ấy lại khác! Không chỉ riêng mẫu Mazda, nhiều mẫu khác vẫn bị thôi bác! Em thấy để sẵn vậy cho mình active cũng sương hơn khối a rồi!

tai_trau

Xe tải
Nói chung là qua vụ này em không giận anh Hải, em chỉ buồn bác Dương thui.

toan.nguyen

Xe tải
Cái này cũng khó nói bác ạ! Đằng sau là cái chiến lược phân khúc hay thuế hay gì gì đó của hãng hoặc có thể là của "anh Hải" mà người dùng như mình không biết và phải chịu bị cắt mất chức năng đó! Đối với mình có khi chỉ là vài triệu nhưng đối với các bác ấy lại khác! Không chỉ riêng mẫu Mazda, nhiều mẫu khác vẫn bị thôi bác! Em thấy để sẵn vậy cho mình active cũng sương hơn khối a rồi!

Để sẳn là sao bác, Cái này là Hãng Mazda họ thiết kế ra, nằm sẵn trong đó, cái này mấy anh VN sao bỏ được, chỉ còn cách là bịt nó lại thôi. Chung quy là cách làm ẩu, nhác, và thiếu trách nhiệm.

mat3phat

Xe tải

Dạ xin các cụ đừng chém ạ! Bác chủ thớt ở đây mua đồ cũ thì mới có cái giá đó (130$ chưa kể thuế, phí vận chuyển - vào tổng cộng chắc phải tầm 300$) - Nhưng em nhắc lại là đồ cũ. Cái vô lăng mới bên Nhật bán tầm 380 -420$ chưa thuế. Để cạnh tranh được trong thị trường thì cái gì cắt được là phải cắt thôi các bác ạ (em M3S có khả năng lắp Xenon, nhưng thêm bộ Ballast nữa vào thì lại thêm tầm 400-500$ thì sản phẩm lại quá khó bán)! Bác cần nhưng những người khác đâu có nghĩ như bác đâu. Họ cũng không để option vì đang trong giai đoạn clear để sang model mới. Em nghĩ ở tầm tiền đó mà các bác mua được phân khúc C của Nhật với cấu hình gần full option thì cũng là quá ổn rồi. Các hãng khác cũng như vậy thôi.

play4ever

Xe hơi
Ý cụ toan.nguyen chắc là thay vì gắn vô lăng ko có cruise control thì gắn luôn, vì chênh lệch ko bao nhiêu cả!

langthang262

Xe tải
Mà xe nhập Đài cũng bị cắt là sao nhỉ, chẳng nhẽ bên đó nó cũng tiếc 1-200$?

Greenstock

Xe tải
Em nghĩ cắt cruise là cách làm chung của Mazda. Lượn qua mấy 4rum nước ngoài cũng thấy bị cắt và các chú bên ấy cũng enable lại CC như cụ Hracing.

Hracing

Xe buýt

Đâu phải muốn là được bác...VN mình lắp ráp thì chắc chắn là phải mua bản quyền, thêm option j thì mua bản quyền option đó, M3 trên thế giới nó cũng có mấy loại nên bớt được cái j thì hay cái đó thôi.
VD như xe nhập 6 -> 10 túi khí, về VN tháo bớt ra còn 2 túi nhưng bác muốn thêm túi thì bác thêm $$$ vào thì lắp đc thôi
Rồi như con Mazda 2S ý, phiên bản 2012-2013 chìa khóa cơ
Đùng cái bản 2S 2014 có chìa khóa thông minh, mà form xe vẫn thế, giá cũng chẳng thêm gì.

---- Cái vô lăng e mua là hàng bãi, tháo từ xe ở Mỹ ra nên mới có giá đó ($129), bác thử vào hãng hỏi xem muốn mua nguyên cái vô lắng mới cứng cựa của Mazda 3S xem giá nhiêu...dưới 5 triệu / 1 cái e chết liền :D ...mà còn ko full như cái vô lăng này. Phí vận chuyển từ Mỹ về VN là $55, rồi thuế + ship EMS về nhà nữa là 1050.000 VNĐ...tổng là 4tr8 về đến nhà e...tính ra vẫn rẻ.

tai_trau

Xe tải
Đâu phải muốn là được bác...VN mình lắp ráp thì chắc chắn là phải mua bản quyền, thêm option j thì mua bản quyền option đó, M3 trên thế giới nó cũng có mấy loại nên bớt được cái j thì hay cái đó thôi.
VD như xe nhập 6 -> 10 túi khí, về VN tháo bớt ra còn 2 túi nhưng bác muốn thêm túi thì bác thêm $$$ vào thì lắp đc thôi
Rồi như con Mazda 2S ý, phiên bản 2012-2013 chìa khóa cơ
Đùng cái bản 2S 2014 có chìa khóa thông minh, mà form xe vẫn thế, giá cũng chẳng thêm gì.

---- Cái vô lăng e mua là hàng bãi, tháo từ xe ở Mỹ ra nên mới có giá đó ($129), bác thử vào hãng hỏi xem muốn mua nguyên cái vô lắng mới cứng cựa của Mazda 3S xem giá nhiêu...dưới 5 triệu / 1 cái e chết liền :D ...mà còn ko full như cái vô lăng này. Phí vận chuyển từ Mỹ về VN là $55, rồi thuế + ship EMS về nhà nữa là 1050.000 VNĐ...tổng là 4tr8 về đến nhà e...tính ra vẫn rẻ.
Hợp lí quá cụ ạ. Em thấy có thêm món này đi cao tốc đỡ nhọc hẳn.