Khôi phục chức năng Cruise Control cho Mazda 3S/3

Greenstock

Xe tải
Em báo cáo với các cụ là giờ vợ em cũng đú với vợ các cụ dc rồi đấy ạ
Về thi công, thì lâu hơn thay vô lăng một tí vì vẫn phải tháo bung vô lăng ra mới tháo rời được 2 cái cụm cũ. À em khẳng định là không cần thay cái công tắc phanh (brake switch) nhé, để cẩn thận các cụ có thể tháo ra, nếu nhìn ở phía cái đầu đen đen của nó có chữ là B7FN thì không cần. Em order cả cái này về bị thừa.

Sau khi xong thì ngon thế này đây

Báo cáo các cụ sau một hồi loay hoay em đã hoàn thành nâng cấp cho M3 2010 Taiwan. M3 2010 của em hơi khác M3 2011 của cụ speedo là vẫn cần thay break switch các cụ nhé.

Lưu ý là không phải lúc nào cắm máy nó cũng hiện cái speed item để kích hoạt cruise control. Lúc đầu đồng chí kỹ thuật ở Mazda Hải Phòng loay hoay mãi ko được, sau phải nhờ hỗ trợ kỹ thuật từ nhà máy mới xong.

lai thue

Xe điện
Báo cáo các cụ sau một hồi loay hoay em đã hoàn thành nâng cấp cho M3 2010 Taiwan. M3 2010 của em hơi khác M3 2011 của cụ speedo là vẫn cần thay break switch các cụ nhé.

Lưu ý là không phải lúc nào cắm máy nó cũng hiện cái speed item để kích hoạt cruise control. Lúc đầu đồng chí kỹ thuật ở Mazda Hải Phòng loay hoay mãi ko được, sau phải nhờ hỗ trợ kỹ thuật từ nhà máy mới xong.
Vậy là Mazda Hải phòng làm đc rồi hả cụ?

lai thue

Xe điện
Em thấy trên ebay bán có 100$ thôi. Hãng ko lắp nên muốn có thì mỗi nước là độ ;))
Nhà cháu thấy nhiều cụ trên Of nhà mình vẫn đang nhầm trong thớt này, các cụ làm ơn chú ý, đây chỉ là phục hồi chức năng cruise control, ko phải là độ đẽo gì cả kẻo nhiều cụ yếu tim lại sợ

minhqlbx

Xe tải
Nhà cháu thấy nhiều cụ trên Of nhà mình vẫn đang nhầm trong thớt này, các cụ làm ơn chú ý, đây chỉ là phục hồi chức năng cruise control, ko phải là độ đẽo gì cả kẻo nhiều cụ yếu tim lại sợ
Phục hồi chức năng này thì việc đầu tiên phải làm là thay vô lăng cụ ạ, tìm cái bộ nút của chức năng cruise control gắn vào vô lăng cũ thì em tìm nát mấy web mua bán online nước ngoài rồi mà ko thấy, cụ nói là ko độ đẽo gì là ko đúng rồi ;)) lắp thêm bất cứ cái gì so với cái xe nguyên bản như lúc mua về đều được gọi là độ cụ nhá =))

joliehp

Xe tải

chúc mừng cụ Greenstock đã hoàn thành và là người đầu tiên ở hải phòng đấy ợ... e cũng máu quá rùi nhưng đặt hãng mất 1 tháng thì lâu quá.....

joliehp

Xe tải
Báo cáo các cụ, hàng đã về cho vợ Đài 2011 của em ạ: nút bấm chứ không phải vô lăng như mấy cụ đã làm

Em phọt cái ảnh hàng trước, từ giờ đến cuối tuần vào Nguyễn Trãi activate xong sẽ report tiếp với các cụ

:-w
mấy cái nút điện thoại và ra lệnh giọng nói có sài được ko cụ? ở hải phòng đặt theo hãng thì lại ko có nút nghe điện thoại như của cụ.....;(

luyenok

Xe điện
mấy cái nút điện thoại và ra lệnh giọng nói có sài được ko cụ? ở hải phòng đặt theo hãng thì lại ko có nút nghe điện thoại như của cụ.....;(
haha, hóa ra cái nút ngoài cùng bên trái là "ra lệnh giọng nói", bữa trc có cụ nào bảo là chức năng chống trơn trượt gì đó, giờ cụ nói E mới thấy đúng là giống ký hiệu của mấy cái bộ mic trong phòng họp ở cty :D

lai thue

Xe điện
Phục hồi chức năng này thì việc đầu tiên phải làm là thay vô lăng cụ ạ, tìm cái bộ nút của chức năng cruise control gắn vào vô lăng cũ thì em tìm nát mấy web mua bán online nước ngoài rồi mà ko thấy, cụ nói là ko độ đẽo gì là ko đúng rồi ;)) lắp thêm bất cứ cái gì so với cái xe nguyên bản như lúc mua về đều được gọi là độ cụ nhá =))
Cụ nhầm rồi, xe nguyên bản của nhà cháu là đầy đủ hết, cả cruise control đều có, gặp phải a Hải xấu tính a ấy cắt mất, cái đó giống như xe cụ đang có gương bị bọn trộm nó bẻ mất nên cụ phải phục hồi lại ạ

Hracing

Xe buýt
Nói như kiểu của cụ thì xe cháy bóng đi thay bóng khác ~ mất nguyên bản => độ
Hay ghế nỉ xấu quá tháo ra thay ghế da => độ
Gạt mưa mòn rồi thay cái khác mới hơn đi trời mưa cho an toàn => độ
Má phanh mòn quá thay cái mới => độ

Còn để gọi là độ thêm vào với những xe nguyên bản chưa có Cruise control thì ko đơn giản chỉ là thay vô lăng rồi vào hãng kích hoạt, nó là cả 1 quá trình câu dây, dò điện, đấu nối phức tạp như thế này ạ 8-|

Link :

Altis : http://www.otosaigon.com/threads/khoe-cruise-control-toyota-corolla-altis-facelift-2011-lien-doanh.6606371/
Camry : http://www.otosaigon.com/threads/do-thanh-cong-cruise-control-cho-camry-lau-de.7406290/
Mondeo : http://www.otosaigon.com/threads/mong-deotra-lai-cc-cho-emve-nguyen-ban.8632943/
Escape : http://www.otosaigon.com/threads/kich-hoat-cruise-control-cho-ford-escape-01-07-full-story.8398632/

...........
.....
..

Chỉnh sửa cuối:

speedo

Xe hơi
Hiện giờ thì chưa được cụ ạ, vì nguyên bản em nghĩ nó phải dùng với hệ thống Bluetooth theo xe, nhưng em thay đầu DVD có bluetooth rồi, cuối tuần em giật cái bộ điều khiển vô lăng ra set lại, trên lý thuyết là sẽ chạy được với cái đầu DVD Sony của em.

Có cái dở của một lô nút này là bị mất cái nút tắt tiếng, nếu set lại được nút em dùng cái ra lệnh giọng nói thay cho nó vậy.

speedo

Xe hơi
Đặt 1 bên cụm công tắc cruise control được ko cụ nhỉ? Part Number là gì?
Không cụ ạ, cả 2 cụm này là 1 part rồi. Part number giống như ảnh em chụp đấy: BEH3-66-4MOC cho cụm điều khiển, còn M3 2010 thì như cụ Greenstock nói thì phải cần, part number của nó là BN7N-66-490

minhqlbx

Xe tải
Nói như kiểu của cụ thì xe cháy bóng đi thay bóng khác ~ mất nguyên bản => độ
Hay ghế nỉ xấu quá tháo ra thay ghế da => độ
Gạt mưa mòn rồi thay cái khác mới hơn đi trời mưa cho an toàn => độ
Má phanh mòn quá thay cái mới => độ

Còn để gọi là độ thêm vào với những xe nguyên bản chưa có Cruise control thì ko đơn giản chỉ là thay vô lăng rồi vào hãng kích hoạt, nó là cả 1 quá trình câu dây, dò điện, đấu nối phức tạp như thế này ạ 8-|

Link :

Altis : http://www.otosaigon.com/threads/khoe-cruise-control-toyota-corolla-altis-facelift-2011-lien-doanh.6606371/
Camry : http://www.otosaigon.com/threads/do-thanh-cong-cruise-control-cho-camry-lau-de.7406290/
Mondeo : http://www.otosaigon.com/threads/mong-deotra-lai-cc-cho-emve-nguyen-ban.8632943/
Escape : http://www.otosaigon.com/threads/kich-hoat-cruise-control-cho-ford-escape-01-07-full-story.8398632/

...........
.....
..
Em nghĩ cụ đọc tiếng việt chưa chuẩn hoặc không kỹ comment của em. Cụ có đọc được từ "lắp thêm" ko? Các thứ cụ ví dụ ở trên đơn giản chỉ là Thay thế. Đề nghị cân nhắc câu từ và ngữ nghĩa ạ. Em chỉ nói vậy thôi, cụ hiểu đến đâu thì hiểu, mong cụ và các cụ khác giữ gìn sự trong sáng của tiếng việt ;))

Hracing

Xe buýt
Em nghĩ cụ đọc tiếng việt chưa chuẩn hoặc không kỹ comment của em. Cụ có đọc được từ "lắp thêm" ko? Các thứ cụ ví dụ ở trên đơn giản chỉ là Thay thế. Đề nghị cân nhắc câu từ và ngữ nghĩa ạ. Em chỉ nói vậy thôi, cụ hiểu đến đâu thì hiểu, mong cụ và các cụ khác giữ gìn sự trong sáng của tiếng việt ;))
vâng cám ơn cụ đã soi dùm e lỗi chính tả 8->
nói chung ai thích và thấy cần thì chơi thôi, còn mấy thể loại động tý lại sợ đỗ đẽo rồi ý kiến ý cò thế nọ thế kia vào đây nói chuyện chả hợp tẹo nào \:D/

Dqlong

Xe tăng
Em đã đặt 1 bộ về, nhưng em chả biết part number là cái gì cả, chỉ nhìn thấy giống mấy cái các cụ mua thôi, em định lắp cho M3s 2013 của anh Hải mà cái này year của nó là 2010, cụ nào xem hộ xem cái này có dùng được không hay phải vứt đi ợ:

Các cụ lắp rồi cho em hỏi luôn là em thấy có cái 2 cái đầu dây chơ lơ, không có chân cắm có sao không nhỉ ? có phải là dây để đấu vào cái Air Bag không vậy ? Và nếu lắp được thì các chức năng nào không làm việc trên 1 đống các nút đấy.
Tks các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Hracing

Xe buýt
Em đã đặt 1 bộ về, nhưng em chả biết part number là cái gì cả, chỉ nhìn thấy giống mấy cái các cụ mua thôi, em định lắp cho M3s 2013 của anh Hải mà cái này year của nó là 2010, cụ nào xem hộ xem cái này có dùng được không hay phải vứt đi ợ:

Các cụ lắp rồi cho em hỏi luôn là em thấy có cái 2 cái đầu dây chơ lơ, không có chân cắm có sao không nhỉ ? có phải là dây để đấu vào cái Air Bag không vậy ? Và nếu lắp được thì các chức năng nào không làm việc trên 1 đống các nút đấy.
Tks các cụ
- Lắp được ngon cụ ạ, 2010 hay 2013 ko quan trọng vì đều là Mazda 3 BL (Mặt cười)
- 2 cái đầu dây chơ lơ ko có chân cắm đó chính xác là dây kèn (còi) đó ạ :D, tuy nhiên của cụ có lẽ thằng seller làm mất cái jack cắm, cái jack cắm đấu vào 2 dây đó nó như thế này ạ (e phải chạy ra kho lấy cái vô lăng cũ chụp lại cho chắc ạ)

Cách khắc phục là sau khi tháo vô lăng cũ của xe cụ (vô lăng chưa có nút CC) ra thì rút cái jack đó thay vào 2 cái dây chơ trọi ở vô lăng mới có nút CC là OK

- Lắp vào ra hãng kích hoạt phần lớn chức năng hoạt động tốt, cruise control on off, cancel, set+, set -, tăng giảm âm lượng, mode, chuyển bài hát hoạt động hoàn hảo như ban đầu. Chỉ có nút bluetooth hand free thì chưa hoạt động được vì thiếu cục bluetooth component (xe a hải ko có)

Chỉnh sửa cuối:

GentraVN

Xe tải

Tks các cụ

Hai dây đó là dây còi. Cụ có thể tháo từ giắc theo xe thay vào (hoặc là nối dây với giắc theo xe)
em chỉ lắp thêm phím Cruise và giữ nguyên 2 bộ phím trên Vô lăng của xe.

Hracing

Xe buýt
Hai dây đó là dây còi. Cụ có thể tháo từ giắc theo xe thay vào (hoặc là nối dây với giắc theo xe)
em chỉ lắp thêm phím Cruise và giữ nguyên 2 bộ phím trên Vô lăng của xe.
có thời gian cụ chỉ tỉ mỉ cách tháo riêng 2 cụm nút cruise control ra lắp vào vô lăng cũ cho ae nhé (hoặc thay cụm nút bên trái cũ cú nút mute vào vô lăng mới, e với mấy cụ kia toàn chơi mua về lắp luôn giờ ko có nút mute hơi bất tiện :D

DatMoc

Xe tải

M3 2010 Taiwan thì cần những gì cụ ơi, cho em list đồ phải mua và part number với, thanks cụ nhiều.

Greenstock

Xe tải
M3 2010 Taiwan thì cần những gì cụ ơi, cho em list đồ phải mua và part number với, thanks cụ nhiều.
Đây cụ:

- Đối với Mazda 3 2010 nhập Taiwan (cần 2 thứ) :
+ Bộ nút bấm cruise control chính hãng trên vô lăng, Part Number là BBM5-66-4M0C. Có thể mua ở ebay giá $134 tại địa chỉ : http://www.ebay.com/itm/2010-2013-Ma...2c1ec6&vxp=mtr hoặc vào hãng đưa số part number nhờ hãng đặt dùm.
+ Brake Switch, part number : BN7N-66-490 có thể đặt mua ở hãng hoặc mua trên ebay http://www.ebay.com/itm/BRAND-NEW-OE...ee856b&vxp=mtr giá khoảng $26 tiền thuế + ship về VN nữa là khoảng 1 củ :

DatMoc

Xe tải
Đây cụ:

- Đối với Mazda 3 2010 nhập Taiwan (cần 2 thứ) :
+ Bộ nút bấm cruise control chính hãng trên vô lăng, Part Number là BBM5-66-4M0C. Có thể mua ở ebay giá $134 tại địa chỉ : http://www.ebay.com/itm/2010-2013-Ma...2c1ec6&vxp=mtr hoặc vào hãng đưa số part number nhờ hãng đặt dùm.
+ Brake Switch, part number : BN7N-66-490 có thể đặt mua ở hãng hoặc mua trên ebay http://www.ebay.com/itm/BRAND-NEW-OE...ee856b&vxp=mtr giá khoảng $26 tiền thuế + ship về VN nữa là khoảng 1 củ :
Thanks cụ.

Thế xe cụ lắp đồ đã test ngon nghẻ chưa, cụ lắp ở đâu thế?