[Funland] Không có cái nghành nào tăng lương nhanh như ngành CNTT

mylam86

Xe tải
Gấu cụ là nữ ?
Thu nhập vậy là quá tốt. Thường do may mắn hoặc làm trong NH nhà nước có người nâng đỡ.
IT ở Bank, ko nhàn như mn nghĩ đâu cụ ạ. Trừ 1 số bộ phận đặc thù, như quản trị, hoặc lm việc admin thôi.
Bổ sung thêm là nếu ở bank top đầu thì ko cần quan hệ, ko cần nâng đỡ j đâu cụ ạ. Chuyên môn tốt, đạo đức tốt,...là ok thôi ạ. Quan niệm NH NN và nâng đỡ, nhàn nhã khi làm ở bank nó ko còn nữa rồi ạ

mylam86

Xe tải
Phần in đậm chắc cụ cần xem lại:

View attachment 7494433
Ko biết bảng này chính xác ko, chứ nếu đúng thì nên tự hào, vì VN có ngành nghề mà mức thu nhập ngang bằng thế giới. Và là nghề mà tư duy, và sáng tạo của nó tốt nên Ko quá áp lực về việc sợ bão hòa vì bj còn đang rất thiếu, và cò có thể cung cấp outsouce cho tg mang ngoại tệ về. Hy vọng sẽ có những cty cn lớn đến từ vn

Depmoc

Xe hơi
Ở VN các ngành nghề hot (thu nhập cao) thường không kéo dài lâu và theo kiểu trend, chẳng hạn như: thời bao cấp thì nghề hot là nhân viên bán hàng/lái xe; thời đầu đổi mới thì: thủy thủ tàu viễn dương--> phiên dịch-->>luật quốc tế/ngoại thương...; thời kỳ thu hút FDI/mở cửa--->> Bank--->> QTKD...---->> CA/AN/CSGT ---->> CNTT.....; thời Covid-19 thì Brocker CK/BĐS... và hậu Covid-19 --->>???
P/S: Có lẽ "nghề" thu nhập rất cao & ổn định là Y/Dược và làm công bộc/đầy tớ chăng?:-/
Nghành dược cụ thể là gì cụ nhì, e thấy các DN dược giờ chủ yếu làm TPCN còn kiếm đc vì cứ quảng cáo thần thánh bán giá cao với hoa hồng cao cho người bán, chứ sx thuốc chữa bệnh thì giờ ko ăn thua lắm thì phải

starsn

Xe điện
Không biết người lập bảng này thống kê ở khu vực địa lí nào, bao nhiêu người, mà em cảm giác nó hơi thấp. Trên Linkedin em thấy tin tuyển dụng lương cao lắm, nhiều việc remote mà 4-5k Usd, dĩ nhiên phải có tí tiếng Anh.
View attachment 7500039
View attachment 7500044
View attachment 7500045
Trong 10 jobs cụ post có đúng 1 job lương ~4k mà cụ kêu nhiều việc remote mà 4-5k. Nhiều cty ma lanh post thế để hút ứng viên, sự thật đến offer sẽ rõ. Tất nhiên cv 4-5k có, nhưng nó có đặc thù nào đấy chứ không ê hề ngoài chợ cho toàn dân dev biết tiếng Anh đâu.

alceste

Xe điện
Ở VN các ngành nghề hot (thu nhập cao) thường không kéo dài lâu và theo kiểu trend, chẳng hạn như: thời bao cấp thì nghề hot là nhân viên bán hàng/lái xe; thời đầu đổi mới thì: thủy thủ tàu viễn dương--> phiên dịch-->>luật quốc tế/ngoại thương...; thời kỳ thu hút FDI/mở cửa--->> Bank--->> QTKD...---->> CA/AN/CSGT ---->> CNTT.....; thời Covid-19 thì Brocker CK/BĐS... và hậu Covid-19 --->>???
P/S: Có lẽ "nghề" thu nhập rất cao & ổn định là Y/Dược và làm công bộc/đầy tớ chăng?:-/
Những người làm luật quốc tế, ngoại thương thậm chí phiên dịch 7x h chăm chỉ chịu khó nhanh nhẹn h đều lên giám đốc trưởng đại diện hết rồi cụ a. Khi ra trường thì lương 100 đô, xong lên dần h hội đó thành đạt có vị trí hết rồi cụ. 20 năm vừa rồi ko thể nào tưởng tượng kinh tế nó lại sôi động và phát triển nhanh như thế.

toanco_k32

Xe tăng
Em có ông anh họ sn 94 tốt nghiệp trường kinh tế. 2 năm rưỡi trước tự tìm hiểu ngành CNTT hết 6 tháng rồi đi làm đến nay gần tròn 2 năm cho FPT mà lương vừa rồi mới được tăng lên 16 triệu. Ông ấy mới viết mail xin tăng hôm qua mà hôm nay tăng lên phát một. Quá kinh khủng.
Ngành nào cũng có lương cao lương thấp
Nhân viên của em mà viêt "nghành" là sẽ bị trừ lương chắc chắn

atoxet

Xe buýt
Trong 10 jobs cụ post có đúng 1 job lương ~4k mà cụ kêu nhiều việc remote mà 4-5k. Nhiều cty ma lanh post thế để hút ứng viên, sự thật đến offer sẽ rõ. Tất nhiên cv 4-5k có, nhưng nó có đặc thù nào đấy chứ không ê hề ngoài chợ cho toàn dân dev biết tiếng Anh đâu.
Lúc viết comment em lướt qua linkedin xem mấy post thôi cụ, trong những việc đó thì xung quanh 2k nhiều, mà cũng chỉ yêu cầu cỡ 3 năm kinh nghiệm.
Mấy tháng trc em tìm việc thì có nhiều việc 4-5k thật cụ ạ, lúc đó em cứ tiếc ngày xưa ko học phần mềm để kiếm việc tầm 4k mà đc ngồi nhà làm. Dĩ nhiên em hiểu là ứng viên phải khá cứng mới đạt đc trên 50tr NET.

MotoG

Xe tăng
Lúc viết comment em lướt qua linkedin xem mấy post thôi cụ, trong những việc đó thì xung quanh 2k nhiều, mà cũng chỉ yêu cầu cỡ 3 năm kinh nghiệm.
Mấy tháng trc em tìm việc thì có nhiều việc 4-5k thật cụ ạ, lúc đó em cứ tiếc ngày xưa ko học phần mềm để kiếm việc tầm 4k mà đc ngồi nhà làm. Dĩ nhiên em hiểu là ứng viên phải khá cứng mới đạt đc trên 50tr NET.
Tuyển dụng lương là một phần, còn yếu tố công việc bền vững nữa hay ko. Lương cao mà làm đc vài tháng vì nguyên nhân nào đó bị thôi việc thì cũng ko đáng.

buidoimiennui

Xe điện
Bạn em làm 1 công ty phần mềm của Nhật, nó bảo ngoài việc quản lý dự án thì coder đang bị sa thải dần, công ty đang áp dụng AI để code. Tức công ty dùng con người để quản lý cái khung thôi. Còn phần thực hiện giờ AI sẽ đảm nhận. Đầu tư hệ thống AI tuy tốn kém nhưng nó giải quyết được khá nhiều bất cập so với lập trình viên.

Chẳng hạn nó chạy full time được.
Không phải trả lương định kỳ
Không vướng các vấn đề bất ổn của con người
Và code sẽ ít gặp bug.

Theo các cụ thì nghề này có phải là điều sáng sủa và có tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Bạn em làm 1 công ty phần mềm của Nhật, nó bảo ngoài việc quản lý dự án thì coder đang bị sa thải dần, công ty đang áp dụng AI để code. Tức công ty dùng con người để quản lý cái khung thôi. Còn phần thực hiện giờ AI sẽ đảm nhận. Đầu tư hệ thống AI tuy tốn kém nhưng nó giải quyết được khá nhiều bất cập so với lập trình viên.

Và code sẽ ít gặp bug.

Code bằng AI hiện là chuyện của khoảng 15 năm tới, khi mà blockchain thực sự định hình và áp dụng vào rộng rãi sản phẩm/dịch vụ và quản trị. Bản thân cái hay gọi là "AI" hiện giờ còn đang ở giai đoạn building chứ chưa tới deploying, và sau đó mới tích hợp vào blockchain để phục vụ coding AI, chưa mấy ai tin Code AI có thể đạt được với cột mốc sớm hơn, em nghe và tin bà hàng nước nói vậy :D

Anh_phu_xe

Xe máy
Nghe h

Và code sẽ ít gặp bug.

Như vậy nước Nhật đã đi quá xa so với mặt bằng chung.
CNTT rất rộng, có thể áp dụng ở mọi mặt của cuộc sống, nên CNTT vẫn có nhu cầu lớn trong thời gian dài tới đây thôi.

firstXpan

Xe buýt
Nghe h

Như vậy nước Nhật đã đi quá xa so với mặt bằng chung.
CNTT rất rộng, có thể áp dụng ở mọi mặt của cuộc sống, nên CNTT vẫn có nhu cầu lớn trong thời gian dài tới đây thôi.
Mình đang làm IT cho Nhật đây, code bằng AI còn xa vời lắm, Nhật được coi là đang tụt hậu so với các nước phát triển khác. Trước đây Nhật rất chăm tạo ra các framework mới nhưng hầu hết đều chết yểu và không phát triển được, giờ đây họ cuống cuồng chuyển đổi các sản phẩm phần mềm từ các công nghệ lạc hậu sang các công nghệ phổ biến và mới hơn.Do vậy phần việc chuyển đổi này khá nhiều, điều đó cho thấy mảng AI code còn rất xa vời, ngay cả Mĩ, Ấn hay Tầu cũng đều chưa đề cập đến AI code nhé. AI hiện nay chỉ đang tập trung phục vụ cho sinh hoạt, nhận dạng, xe tự hành, y học...

TN1805

Xe điện
CNTT thì chỉ các Kỹ sư / Chuyên gia lập trình / Chuyên gia AI có thu nhập tốt thôi. Các loại kỹ sư IT phụ trách vận hành hệ thống thì cũng làng nhàng thôi.
Mà Lập trình / AI thì cũng có THIS có THAT. Nghề này cực nhọc, làm việc cắm mặt vào máy tính Code kiệc ....chỉ phù hợp với người hướng nội ( một số người tự kỷ rất giỏi Lập trình / AI ).

Trước tôi học ĐH, trong trường có học môn lập trình ...cơ bản tôi thấy anh nào giỏi thuật toán thì lập trình sẽ tốt, mà giỏi thuật toán nghĩa là tư duy về toán học phải xuất sắc, cùng 1 bài toán / vấn đề, thuật toán tối ưu sẽ khiến chương trình lập ra tối ưu. Còn thì để lập ra được 1 chương trình chạy ( theo bài toán đặt ra ) thì anh nào cũng làm được.
Cũng như thực tế các cụ thấy đó, nhiều phần mềm , Web, do các cty phần mềm VN viết ra...chạy rất rối, hay lỗi, hay bị đơ...đó là do anh lập trình có thuật toán kém.

Chỉnh sửa cuối: