Không còn lỗi vượt đèn vàng QC41/2016

zamins

Xe đạp
Cụ hóng cẩn thận vì từ tháng 8 (Áp dụng mức xử phạt mới) đến tháng 11 (QC41/2016 có hiệu lực) có 3 tháng các xxx vẫn có thể phạt "nóng", "nguội" được lỗi vượt đèn vàng (Không tuân thủ tín hiệu đèn báo) với mức phạt mới tương đương mức phạt vượt đèn đỏ ;;)
Tốt nhất là đèn xanh còn 2,3 giây thì dừng cho nó lành, đèn xanh ko cấm dừng xe.

0906081083

Xe buýt
Tốt nhất là đèn xanh còn 2,3 giây thì dừng cho nó lành, đèn xanh ko cấm dừng xe.
Cụ cẩn thận thế cũng được nhưng trước khi dừng phải để ý đằng sau phán đoán tình hình và rà phanh từ từ không có lại bị thơm mít thì khổ lắm :))

haidongtay

Xe điện
Cái này là đương nhiên, ko sửa đổi thì càng loạn. Luật dẫu ko đổi cũng chẳng ai thực hiện nổi. Ví như cái xe đang đi tầm 40km/h mà cách vạch dừng 2-3 mét, đèn chuyển vàng thì có mà phanh vào mắt !
Luật ko thể ép người dân làm những việc không thể. Đổi là hợp lý.
Cụ vào ngã tư mà vẫn quất được 40km cơ à??quả là bái phục,bảo tại sao không phanh nổi.

haidongtay

Xe điện
Ngã tư đường mòn HCM với đường đi Vinh lúc 12h trưa =))
À ngã tư này chắc lúc vào phải phập được 100 cây chuối,40 cây chuối thì bị ăn chửi là bẫy ngay.

0906081083

Xe buýt
Mấy ngày gần đây liên tục các "lều báo" đưa tin về việc theo ND46/2016 có hiệu lực từ đầu tháng 8 tới lỗi "vượt đèn vàng" thực ra là lỗi không tuân thủ đèn tín hiệu sẽ bị phạt tương đương với vượt đèn đỏ. Do vậy từ 1/8 tới 1/11 trong vòng 3 tháng tới các cụ chú ý làm chủ tốc độ khi di chuyển qua các ngã tư, chú ý quan sát đèn và nếu "chẳng may" bị các xxx vin vào vì lỗi này thì hãy nhẹ nhàng nói chuyện về QC41/2016 sắp tới và có thể xử dụng điều 11 của luật VPHC2012:
" Điều 11. Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính
Không xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp sau đây:
1. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính trong tình thế cấp thiết;
2. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do phòng vệ chính đáng;
3. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất ngờ;
4. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất khả kháng
;
5. Người thực hiện hành vi vi phạm hành chính không có năng lực trách nhiệm hành chính; người thực hiện hành vi vi phạm hành chính chưa đủ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 của Luật này. "
Chúc các cụ đi đường an toàn tránh bị mất bánh mỳ nhé. :-bd

cusao

Xe lăn
Em thấy các cơ sở lý luận trc đến này đều mang tính suy diễn theo mỗi cách nhìn nhận của từng người. Tuy nhiên, cứ bám vào điều 11 của Luật xử lý vi phạm hành chính trên đây là chuẩn nhất khi chẳng may có lỡ vi phạm.
Trong thực tế, nên hướng tới hành vi văn minh an toàn thì mỗi lái xe hoàn toàn có thể dừng lại 1 cách an toàn khi thấy đèn vàng. Em mới dùng xe đc khoảng hơn 10 năm nhưng vẫn khẳng định lái xe nào lúng túng khi thấy đèn vàng để đến nỗi buộc phải vượt qua là rất kém cỏi hoạc cố tình bao biện cho hành vi của mình.
Các bác cứ thử soi lại mình xem, tỷ lệ buộc phải vượt đèn vàng của chính mỗi bác trong suốt quá trình tham gia giao thông từ đầu tới nay là bao nhiêu % so với việc thấy ngã tư có đèn tín hiệu phía trước là đã giảm tốc từ tốn vào ngã tư trong khi 1 mắt canh màu đèn?

Ngay trên diễn đàn này, có không ít số lượng các bác tìm mọi lý lẽ và chứng lý để bao biện cho việc vượt đèn vàng là "chẳng sao hết". Lối tư duy này là trái với mục đích trong sáng của diễn đàn ta đấy. Suy nghĩ cũng nên từ nhiều khía cạnh

Em không cao đạo gì nhưng sẵn sàng ghi nhận mọi phản bác cũng vì mong muốn có sự phát triển tiến bộ của diễn đàn

cuty8x

Xe hơi
cái này phải xem kỹ ah... tốt nhất là ko nhanh chậm gì 1 phút... ko thì xxx cho lên thớt ( mà vừa an toàn cho m)

vietran

Xe ba gác
Kính các cụ.
Hôm nay ngồi ngâm cứu QC41/2016 mới được ban hành sẽ có hiệu lực từ 1/11/2016 thì có phát hiện ra định nghĩa về tín hiệu đèn vàng có thêm 1 nội dung " .. Trường hợp các phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá...." nhiều khả năng từ thời điểm 1/11 Các cụ sẽ không lo bị phạt lỗi vượt đèn vàng nữa rồi \m/
Thằng nào ra cái quy chuẩn này ngu hết chỗ nói em thật, trình còi thế này mà ra những văn bản để cả chục triệu người thực hiện thì hết hiểu nổi. Nhân sự như này trách nào trình độ quản lý NN quá yếu kém cũng đúng.
Luật về đèn đóm này đơn giản chỉ cẩn ghi "đèn đỏ léo dc đi, đèm xanh đc đi" đơn giản thế thôi.
Như cái quy chuẩn kia thì thế léo nào là sát, là nguy hiểm???
Đèn vàng lâu rồi mà cứ cố đi dính đỏ ráng chịu, thấy vàng mà khoảng cách còn xa thì người tham gia sẽ tự dừng, có chăng chỉ cần quy định thời gian đèn vàng đủ dài để người tham gia giao thông đủ vượt qua ngã tư và k phải phanh gấp, cụ thể luôn là ngã tư rộng bao nhiêu m thì đèn vàng bấy nhiêu s.
Trình cán bộ quản lý NN như này thì người dân còn nhục

vietran

Xe ba gác
cái này phải xem kỹ ah... tốt nhất là ko nhanh chậm gì 1 phút... ko thì xxx cho lên thớt ( mà vừa an toàn cho m)
Vấn đề k phải nhanh chậm mà léo thực hiện dc theo luật.
Kể cả qua chỗ đèn bò tốc độ 5km/h, đang xanh nó nhoằng sang vàng trong nửa tích tắc thì làm thế léo nào, chưa nói phanh gấp thì tan mít chỉ nói là léo thể phanh nổi.
Bọn xxx biết điểm vô lý này của luật và nhiều thằng ăn bẩn nó cứ rình cái đèn vàng này.
Luật rất vớ vẩn đảy người dân vào thế vi phạm và k bảo đảm an toàn mà gây mất an toàn.
Ai dc lợi qua cái vớ vẩn này: bọn hành pháp.
Ai thiệt: người tham gia Gt, tức người dân

Em vừa bị các chú hỏi thăm chiều nay vì cái lỗi này, rõ ràng mình vượt đèn vàng mà các chú bảo vượt đèn đỏ. Moá

Tuan Photo

Xe tải
Thế thì tù nay đến khi bỏ thì phải đi cáu giờ chờ đèn xanh thôi. Không có đèn đếm ngược thì bố ai biết lúc nào nó nhảy vàng. không cản thận thì các cháu mất uống sữa.

Bopbi_hsgs

Xe container
Kính các cụ.
Hôm nay ngồi ngâm cứu QC41/2016 mới được ban hành sẽ có hiệu lực từ 1/11/2016 thì có phát hiện ra định nghĩa về tín hiệu đèn vàng có thêm 1 nội dung " .. Trường hợp các phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá...." nhiều khả năng từ thời điểm 1/11 Các cụ sẽ không lo bị phạt lỗi vượt đèn vàng nữa rồi \m/
Về tín hiệu vàng theo Luật GTĐB,

- Trường hợp xe chưa đi quá vạch dừng "phải dừng lại trước vạch dừng" thì QC 41/2016 vẫn quy định: "Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi";

- Trường hợp "Trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp" đc QC 41/2016 hướng dẫn chi tiết là: "Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn “Vạch dừng xe”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau".

Cơ bản là Quy chuẩn QCVN 41:2016/BGTVT ban hành theo TT 06/2016/TT-BGTVT hướng dẫn Luật GTĐB thì chỉ đc chi tiết các nội dung của luật thôi, ko thể khác luật đc, đấy là nguyên tắc ban hành VBQPPL.

Những điều mà các cụ "băn khoăn" khi đèn tín hiệu ko có đồng hồ đếm ngược thì làm sao dừng đc trước vạch dừng khi đèn bất ngờ chuyển từ xanh sang vàng, thì đã đc "tháo gỡ". Nhưng ntn là đã tiến sát đến vạch dừng thì chắc là còn phải tranh cãi nhiều.

Câu "Tín hiệu vàng bật sáng", tức là khi đèn chuyển từ xanh sang vàng, các cụ khỏi lý do: Trong suốt thời gian đèn vàng sáng, nếu đã đi qua vạch dừng thì đc đi tiếp nhá!?

Chỉnh sửa cuối:

0906081083

Xe buýt
Về tín hiệu vàng theo Luật GTĐB,

- Trường hợp xe chưa đi quá vạch dừng "phải dừng lại trước vạch dừng" thì QC 41/2016 vẫn quy định: "Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi";

- Trường hợp "Trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp" đc QC 41/2016 hướng dẫn chi tiết là: "Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn “Vạch dừng xe”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau".

Cơ bản là Quy chuẩn QCVN 41:2016/BGTVT ban hành theo TT 06/2016/TT-BGTVT hướng dẫn Luật GTĐB thì chỉ đc chi tiết các nội dung của luật thôi, ko thể khác luật đc, đấy là nguyên tắc ban hành VBQPPL.

Những điều mà các cụ "băn khoăn" khi đèn tín hiệu ko có đồng hồ đếm ngược thì làm sao dừng đc trước vạch dừng khi đèn bất ngờ chuyển từ xanh sang vàng, thì đã đc "tháo gỡ". Nhưng ntn là đã tiến sát đến vạch dừng thì chắc là còn phải tranh cãi nhiều.

Câu "Tín hiệu vàng bật sáng", tức là khi đèn chuyển từ xanh sang vàng, các cụ khỏi lý do: Trong suốt thời gian đèn vàng sáng, nếu đã đi qua vạch dừng thì đc đi tiếp nhá!?
Như thế nào là "sát" 1m, 2m, 5m hay 10m... thì có lẽ còn phải "cãi" nhau nhiều cụ ạ ^_^ Tuy nhiên em nghĩ với QC mới này là các cụ/mợ nhà ta đỡ được ối tiền rồi. Trước em có đọc bài báo về phạt nguội có nói " ... 80% lỗi đều là không tuân thủ tín hiệu... (lỗi vượt đèn vàng) " :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Như thế nào là "sát" 1m, 2m, 5m hay 10m... thì có lẽ còn phải "cãi" nhau nhiều cụ ạ ^_^ Tuy nhiên em nghĩ với QC mới này là các cụ/mợ nhà ta đỡ được ối tiền rồi. Trước em có đọc bài báo về phạt nguội có nói " ... 80% lỗi đều là không tuân thủ tín hiệu... (lỗi vượt đèn vàng) " :D
Theo e nghĩ, con số "mấy" m thì xxx dễ chấp nhận, con số "mấy chục" m như các cụ mong muốn thì khả năng để xxx chấp nhận như vậy là "đã tiến sát đến vạch dừng", là rất khó!? :D

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Luật phải bỏ sớm thôi
Cụ tưởng việc đỉnh chỉ, bãi bỏ, sửa đổi luật dễ lắm ah?

Trước tiên, Ủy ban thường vụ Quốc hội phải đình chỉ việc thi hành luật đã, sau đó trình Quốc hội quyết định việc bãi bỏ văn bản đó tại kỳ họp gần nhất. Khi Quốc hội ra luật mới để thay thế luật cũ thì luật cũ mới đc coi là hết hiệu lực nhé.

Luật GTĐB có từ 8 năm nay r, đến bgio các cụ mới biết là có quy định các phương tiện phải dừng lại trước vạch dừng ah? :)

0906081083

Xe buýt
Cụ tưởng việc đỉnh chỉ, bãi bỏ, sửa đổi luật dễ lắm ah?

Trước tiên, Ủy ban thường vụ Quốc hội phải đình chỉ việc thi hành luật đã, sau đó trình Quốc hội quyết định việc bãi bỏ văn bản đó tại kỳ họp gần nhất. Khi Quốc hội ra luật mới để thay thế luật cũ thì luật cũ mới đc coi là hết hiệu lực nhé.

Luật GTĐB có từ 8 năm nay r, đến bgio các cụ mới biết là có quy định các phương tiện phải dừng lại trước vạch dừng ah? :)
Em nghĩ khi có tranh luận nhất là tranh luận trên đường với xxx thì cứ văn bản luật pháp nào có giá trị mới nhất lôi ra mà nói chuyện chứ ai mà lại ngồi dẫn giải luật từ trước đó. Mà ở "xứ sở thần tiên" này em nhớ đã rất, rất nhiều lần báo chí làm ầm ầm nên vì những thông tư, nghi định "cao" hơn luật rồi mà cụ :D