[Thảo luận] Không đội mũ bảo hiểm khi ngồi trên xe mô tô đỗ ở bên đường có bị phạt không

xuandai

Xe buýt
Em mạn phép các cụ hỏi câu này, em thấy có một số trường hợp người điều khiển xe mô tô, đỗ xe vào bên đường bỏ mũ bảo hiểm ra để gãi đầu hoặc nghe điện thoại thì bị xxx ập đến bắt.

Hay trường hợp khác, thằng cu em ngồi lên xe dựng trên vỉa hè rồi lùi xuống đường trước khi đội mũ bảo hiểm, thế là bị 3x ấp đến cho luôn quả biên bản.

Em thấy hơi vô lý nên lôi ND34 và luật ra thì chỉ thấy là "người ngồi trên xe" "khi tham gia giao thông trên đường bộ". Như vậy có nghĩa là xxx bắt như trên là đúng ạ? Tức là mình phải đội mũ bảo hiểm trước khi mình ngồi trên xe, bất kể đang đỗ ở bên đường ạ?

Các cụ vào cho ý kiến hộ cháu.

ECO-arch

Xe tăng
Bắt vậy là đúng luật rồi cụ ợ. Còn nếu cụ không đội mũ, muốn qua chốt chỉ cần xuống dắt xe, chả thằng nào dám sờ đến đâu. Vì "có tham gia giao thông" nhưng không "ngồi trên xe gắn máy"

Mraaa

Xe tăng
Ngồi trên xe gắn máy, nhưng cái xe gắn máy nó đỗ, cũng có nghĩa là không tham gia giao thông.

Nó bắt là ăn bẩn thôi.

hieuhic

Xe điện
Chết thật, ở nhà em hay bế con ngồi trên xe máy để dỗ nó ăn cơm. May mà không có xxx nào ập vào bắt, may thế.
Kiểu này từ nay ngồi trong nhà cũng phải đội mũ bảo hiểm cho chắc cú.

thule6

Xe điện
Vậy thì phải kết hợp cả 2 hả các cụ "Ngồi trên xe + tham gia giao thông mà ko đội mũ BH" thì mới đc bắt hả cụ.
Thanks các cụ am hỉu pháp luật (b)

Còm

Xe tải
Người OF
Bắt vậy là đúng luật rồi cụ ợ. Còn nếu cụ không đội mũ, muốn qua chốt chỉ cần xuống dắt xe, chả thằng nào dám sờ đến đâu. Vì "có tham gia giao thông" nhưng không "ngồi trên xe gắn máy"
Cụ cho ý kiến chuẩn đới :D

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
xxx chỉ giỏi bắt nạt mấy cụ "đem mũ mà không đội, hoặc ...chưa kịp đội" các cụ nhỉ :))

(Chả bắt mấy ku đầu xanh đầu đỏ nó đem hoặc đội mỗi cái mũ ...mềm ấy, hoặc mấy anh, mấy chị mực giây đầy người, đầu không lọt tóc ấy nhỉ :))

xuandai

Xe buýt
Ngồi trên xe gắn máy, nhưng cái xe gắn máy nó đỗ, cũng có nghĩa là không tham gia giao thông.

Nó bắt là ăn bẩn thôi.
Cụ ơi tham gia giao thông bao gồm cả hành động dừng, đỗ xe nữa mà cụ.

Theo như ngu ý của nhà cháu thì luật quy định là: "ngồi trên xe" + " tham gia giao thông" + "trên đường bộ", nghĩa là chỉ trừ trường hợp xe đó không ở trên đường bộ (cụ đi xe trong sân chẳng hạn), hoặc không tham giao giao thông, hoặc ko ngồi trên xe.

Như cụ ECO-arch bảo là xuống dắt xe là chuẩn rồi đó cụ

MinhKhoi2007

Xe tăng
Nghe vô lý nhỉ ? Mà thế nào là đang tham gia giao thông ? theo em là phải đang vận hành xe trên đường chứ dừng hẳn lại, bỏ mũ ra để nghe điện thoại cũng bị phạt à ?

SieuSIM

[Tịch thu bằng lái]
Bắt kiểu bố láo thế thì chỉ dân lành là sợ.

OLawVN

Xe hơi
Theo nhà cháu nghĩ thì khi xe không nổ máy, không chạy thì dứt khoát không chịu phạt. Giống như trường hợp ngồi trên xe ôtô khi xe chưa nổ máy, không chạy thì chưa cài dây BH cũng no vấn đề.

blackjack75

Xe buýt
Dạo này em đi đường phố thủ đô ngàn năm gặp hơi bị nhiều nam phụ lão ấu phi 2b chả mũ mễu gì, vô cùng ngang nhiên và coi thường sinh mạng chính mình, tuy nhiên về đến gần nhà chiều nào qua chốt giao thông của mấy anh xxx phường cũng gặp cảnh mấy con 2b xếp hàng ngay ngắn trên ôtô của trật tự??

quang74

Xe buýt
Theo nhà cháu nghĩ thì việc ngồi trên xe tắt máy sẽ cãi xxx được. "Bắt buộc đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông", trong trường hợp không tham gia giao thông thì vẫn cãi được chứ.

Ngang nhiên không đội mũ bảo hiểm giao thông trên đường

Chỉnh sửa cuối:

xuandai

Xe buýt
Nhà cháu cũng nghĩ là khi xe đang dừng, hay tắt máy thì có thể cãi được. Nhưng cụm từ "tham gia giao thông" em tìm trong luật GT và trong ND34 không thấy, nên ko biết định nghĩa thế nào cả.

Theo ngu ý của nhà cháu thì tham gia giao thông có cả hành động dừng đỗ xe. -> luật quy định thế kể ra cũng ngu thật.

Nhà cháu chưa gặp trường hợp tương tự như này, nhưng nghe kể có một cô bé dừng xe lại nghe điện thoại bị xxx phường xích. Cách đây vài ngày thằng cu em nhà cháu khi ngồi trên xe (đỗ trên vỉa hè) lùi xuống đường Lương Thế Vinh (chưa xe chưa nổ máy), cháu nghĩ là các cụ đi xe máy cũng hay làm như này, thì bị xxx Từ Liêm bắt, giữ giấy tờ hẹn mấy ngày sau lên xxx huyện Từ Liêm nhận biên bả 150k.

Vụ này em chẳng biết nói sao nữa, mang luật ra cãi thì có vẻ mình bị đuối các cụ ạ

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỗ bị bắt ấy không có cấm dừng, cấm đỗ, xế 2b dừng đúng luật thì...phải tay em, em sẽ cố lừa cho nó ra cái biên bản.
Và sau đó thì với cái biên bản ấy, sẽ có nguy cơ rất cất cao là đứa lập biên bản bị sếp nó rút về nhà cạo giấy hay nộp phạt.
Lúc đó thì ...tèo đời rồi xxx ơi. Cố gắng chạy chọt, lo lót để được ra đứng đường kiếm bạc. Ấy thế mà lại vớ phải đứa dở hơi. Tự nhiên đang yên đang lành lại bị nó đập cho rơi nồi cơm của cả nhà.

ganon

Xe tải
Chỉ bắt buộc đội mũ bảo hiểm khi ngồi trên xe máy và đang tham gia giao thông thôi cụ ợ. Cụ phải tự tin lên khi gặp xxx cụ nhé, để bọn không hiểu luật nó bắt chẹt mềnh hóa ra mềnh không bằng nó à!!!

congdung04

Xe tải
Mô phật, xxx giờ ăn bẩn thế này nữa thì bó tay rồi. Mũ bảo hiểm đội vào cái mục đích cao cả của nó là bảo vệ người tham gia giao thông giảm thiểu thương vong khi xảy ra tai nạn. Bắt là bắt những người cố tình chống đối phi xe ầm ầm mà không đội chứ người ta tạt vào lề đường để nghe điện thoại và lùi xe xuống vỉa hè cũng bắt nữa thì thực sự quá bẩn. Phải tay em trường hợp này phải chửi cho chúng nó một trận rồi muốn ra gì thì ra. Đằng nào thì lỗi này có phạt maximum cũng chỉ 200k.

ngols86

Xe máy

Nó bắt là ăn bẩn thôi.
không phải đâu cụ ạ, đã xuống đường kể cả đỗ cũng là tham gia giao thông rồi

OLawVN

Xe hơi
không phải đâu cụ ạ, đã xuống đường kể cả đỗ cũng là tham gia giao thông rồi
Thế TH dắt xe xuống đường, ngồi lên xe, chưa kịp đội mũ vào thì XXX cũng quy tội là không đội mũ à (Theo nhà cháu nghĩ thì khi xe không nổ máy, không chạy thì dứt khoát không chịu phạt. Giống như trường hợp ngồi trên xe ôtô khi xe chưa nổ máy, không chạy thì chưa cài dây BH cũng no vấn đề).