[Funland] Không gian, khoảng cách cá nhân và sự vô ý thức của nhiều người.

Dân Tổ

Xe container
Cảm ơn cụ thớt đưa vấn đề rất rất rất cơ bản này ra, nhưng em cũng chưa biết bao giờ những người xung quanh em có thể thực hiện được. :) Dù sau đợt covid em đã từng hí hửng là nó sẽ thay đổi được toàn bộ ý thức của họ về khoảng cách như này, nhưng giờ thì đâu lại vào đấy, thậm chí còn tệ hơn trước đây. :)

Ôi mẹ ơi, cảm giác phải chửi trong thang máy trước mấy con mấy thằng đi ăn trưa đâu về, mồm xỉa răng, cười nói hô hố đ éo khẩu trang em thật cũng là bất đắc dĩ lắm cụ ạ. ĐM chúng nó ăn mắm tôm hay mắm lờ gì em không biết nhưng giữa trung tâm thủ đô, đi làm ở 1 tòa nhà rất lịch sự với nhiều văn phòng cả chính phủ lẫn nước ngoài mà vẫn có những thể loại không tôn trọng khoảng cách cho người khác thì thật đáng phải chửi. :D

Em chửi: "Đm, lũ mồm thối hơn mồm chồ" :D rồi em thả phát rắm rất to hehe.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân em ghét nhất các thành phần vào thang máy vẫn bô bô cười nói, buôn điện thoại. Ở nơi công cộng đặc biệt không gian kín như nhà hàng, khách sạn... thì vẫn vẫy tay gọi nhau ầm ĩ.
Chẳng có luật nào cấm đi thang máy không được nói chuyện điện thoại cả.

lx125_black

Xe container
cụ đúng ở cái tôn trọng khoảng cách với người khác nhưng chắcít người khác nó quan tâm đến khoảng cách với cụ, thế nên để giữ điều đó mình phải tự giữ thôi chứ ko đòi thằng khác ko đc lại gần mình đc, vì điều đó quá xa xỉ: Đám đông tắc đường, chen nhau trên xe bus, xếp hàng thanh toán viện phí, hay xem ca nhạc đại hội ..... chả đâu giữ đc, mà đã đông thì kể cả cái khoảng cách tối thiếu an toàn lái xe còn chả giữ đc nữa là "riêng tư" phỏng ạ?
em cũng ghét sự chung đụng, nhưng em biết thân biết phận, biết phận mình cánh mỏng, hô hố, nên thấy đông là em éo đi thôi chứ em ko dám đòi hỏi chi hết trơn hết trọi ạ =))
Các khu vực công cộng bắt buộc như xe bus, thang máy,.. thì phải chấp nhận.
Ý e là có cái ghế hoặc bục đá công cộng ở không gian thoáng đãng như công viên, bãi biển cũng bị xông vào tranh giành thì chỉ có 2 cách : 1 là nhịn mà 2 là xù lông lên thôi. Nói chung là ko hy vọng nhiều, nhưng ít nhất cũng là một thông điệp với nhiều cá nhân "khôn lỏi" ạ

lx125_black

Xe container
Ở nước mình ko được giáo dục vấn đề này bài bản (bản thân em cũng vậy, chỉ theo nhận thức cá nhân), ngược lại văn hoá làng xã xưa nay lại đề cao việc mọi người gần gũi nhau.
Mình cứ chửi dân tầu nhưng bản thân nhìn lại dân mình cũng rất ồn ào nơi cộng cộng và nhìn chung là không có ý thức tôn trọng không gây ảnh hưởng người khác và hành vi ứng xử nơi công cộng.

Cá nhân em ghét nhất các thành phần vào thang máy vẫn bô bô cười nói, buôn điện thoại. Ở nơi công cộng đặc biệt không gian kín như nhà hàng, khách sạn... thì vẫn vẫy tay gọi nhau ầm ĩ.
Mình nhận thức nó rõ ràng thì mình ứng xử nó tốt hơn. MÌnh sẽ làm gương cho con cháu mình hành động tốt lên và có văn hóa nơi công cộng ạ. Còn khó có thể trông chờ vào những người vô ý thức sẵn họ thay đổi nhanh chóng được.

NNS

Xe ngựa
Các khu vực công cộng bắt buộc như xe bus, thang máy,.. thì phải chấp nhận.
Ý e là có cái ghế hoặc bục đá công cộng ở không gian thoáng đãng như công viên, bãi biển cũng bị xông vào tranh giành thì chỉ có 2 cách : 1 là nhịn mà 2 là xù lông lên thôi. Nói chung là ko hy vọng nhiều, nhưng ít nhất cũng là một thông điệp với nhiều cá nhân "khôn lỏi" ạ
mịe, chả hiểu sao, chứ bình thường em ko thích lại gần người lạ, ví dụ bàn ăn sáng ngoài quán mà có nhiều người ngồi rồi là em ko ngồi nữa. Vì nói chung những hành vi cá nhân có thể vừa mắt với người này nhưng lại làm người khác khó chịu, tùy trình độ, thói quen vvv, nhiều cái mình vô tình làm cũng có thể làm người khác khó chịu.... nên cứ đông đông chen chúc, hay xếp hàng chờ đông đông là em off....Sinh ra và lớn lên ở Hn bao năm, nhưng hình như em chưa từng chen vô cái đám đông đi chơi giao thừa ở hn bao giờ. Đám đông thì có mấy lần đi "bão" cổ vũ chiến thắng của tuyển bóng đá VN thì cũng cũng có adua, nhưng đi kiểu già là ngồi trong ô tô, mở cửa lái xe theo 1 đoạn cho lũ trẻ nó háo hức mà thôi
Tiếp xúc gần trước covid em đã thấy khó chịu, sau covid càng lớn.... ơn giời, em thấy tác dụng phụ của dịch cũng làm nhiều thứ thay đổi, dân mình sống cũng có phần ý tứ sạch sẽ hơn chút đỉnh đấy chứ :))

Chỉnh sửa cuối:

lx125_black

Xe container
mịe, chả hiểu sao, chứ bình thường em ko thích lại gần người lạ, ví dụ bàn ăn sáng ngoài quán mà có nhiều người ngồi rồi là em ko ngồi nữa. Vì nói chung những hành vi cá nhân có thể vừa mắt với người này nhưng lại làm người khác khó chịu, tùy trình độ, thói quen vvv, nhiều cái mình vô tình làm cũng có thể làm người khác khó chịu.... Tiếp xúc gần trước covid em đã thấy khó chịu, sau covid càng lớn.... ơn giời, em thấy tác dụng phụ của dịch cũng làm nhiều thứ thay đổi, dân mình sống cũng có phần ý tứ sạch sẽ hơn chút đỉnh đấy chứ :))
Vưng, thường thì chỗ đông là em ít đến hoặc không bén mảng luôn.|
Nói chung là rất không thích những chỗ đông đúc, thang máy đông quá thì đi thang bộ hoặc chờ chuyến kế tiếp thôi.

• Vodka
Reactions: NNS

pooka

Xe container
Văn minh ở mình, nhiều chỗ vẫn còn là xa xỉ lắm.

nq19832005

Xe tăng
Chẳng có luật nào cấm đi thang máy không được nói chuyện điện thoại cả.
Cũng chả có luật nào cấm gọi nhau ầm ĩ ở siêu thị, nhà hàng hay khách sạn hay ngoài đường đâu cụ.

Cái này là ứng xử để không ảnh hưởng tới người xung quanh thôi vì thang máy là không gian rất kín, nhỏ.

Như em thường chọn cách reject, ra khỏi thang máy thì gọi lại hoặc nếu đang nói giở thì sẽ nói nốt rồi mới vào thang máy.

Em thấy nước ngoài thậm chí họ còn để đt tắt tiếng 24/24.

cu mậm

Xe buýt
Cụ chủ có ý thức về khoảng cách, sự riêng tư cá nhân ở nơi công cộng, đúng là thứ xa xỉ hiếm hoi trong xã hội lúc này. Đơn cử như chuyện đi thang máy ở nhiều tòa nhà vp được coi là cao cấp, chung cư hạng sang, cũng ko hiếm cảnh người trong chưa ra người ngoài đã ùn ùn đi thẳng vào. Hay ở trong thang máy thì quay mặt vào nhau nói chuyện oang oang, mặc cho những người đứng giữa phải nghe và nhìn một cách bất đắc dĩ.

niceshot

Xe container
Không gian cá nhân là khu xung quanh một cá nhân coi nó là của mình một cách vô thức. Và người ta tạm chia nó ra làm 5 vùng như sau :

Khoảng cách thân mật khi ôm, tiếp xúc và thì thầm
Khoảng gần – nhỏ hơn 15 cm
Khoảng xa – 15 đến 46 cm
Khoảng cách cá nhân khi tương tác giữa bạn thân hay người nhà
Khoảng gần – 46 đến 76 cm
Khoảng xa – 76 đến 122 cm
Khoảng cách xã hội khi giao tiếp với người quen biết
Khoảng gần – 1.2 đến 2.1 m
Khoảng xa – 2.1 đến 3.7 m
Khoảng cách công cộng khi giao tiếp với người lạ.
Khoảng gần – 3.7 đến 7.6 m
Khoảng xa – 7.6 m) hoặc xa hơn

Chia ra như vậy để tạm hình dung cũng như là các khoảng tương đối mà những người bình thường nhận thức về sự riêng tư, về vận động cá nhân hoặc âm thanh, hơi thở của mình với người khác và ngược lại.
Chắc chắn các cụ, các mợ sẽ rất ghét hoặc cảm thấy bị làm phiền khi có người lạ cứ tìm cách đứng sát vào mình ở nơi công cộng, phần nào đó có dấu hiệu của sự xâm hại hoặc lạm dụng.
Nhưng do các yếu tố khách quan của nơi công cộng (xe bus, tàu điện, thang máy,..) mà chúng ta phần nào phải chấp nhận việc này trong cuộc sống.
Cá nhân em thi thoảng vẫn gặp phải những người rất vô ý thức trong vấn đề này. Ví dụ đi biển, ghế gỗ và ô dù miễn phí, mình thấy ko có ai thì sử dụng nhưng những người đến sau thì họ hồn nhiên, thô thiển chen vào để cùng sử dụng chung. Và lý do họ đưa ra rằng thì là đây là nơi công cộng, đồ công cộng nên ko cấm được họ.
Phần nhiều em và gia đình chọn cách bỏ đi, nhưng cũng có lúc xù lông lại. Các cụ nghĩ sao về việc này, bthg ko để ý nhưng em nghĩ những người được giáo dục tốt về sự tự trọng, giáo dục tốt về văn hóa và lễ nghi họ sẽ tự động giữ khoảng cách phù hợp mà không cần bất kỳ khái niệm nào mang tính sách vở cả.

View attachment 7402991

View attachment 7402992
Nguyên tắc về việc giữ khoảng cách trong giao tiếp với người khác thì cụ đúng.
Tuy nhiên, cái khoảng cách tạm chia của cụ lấy từ nguồn nào vậy? Đã gọi là "giao tiếp" mà lại đứng cách nhau đến cả mấy mét thì giao tiếp kiểu gì, hét lên để đối phương nghe thấy, hay vẫy tay vẫy chân loạn xạ với người lạ hả cụ?

lx125_black

Xe container
Nguyên tắc về việc giữ khoảng cách trong giao tiếp với người khác thì cụ đúng.
Tuy nhiên, cái khoảng cách tạm chia của cụ lấy từ nguồn nào vậy? Đã gọi là "giao tiếp" mà lại đứng cách nhau đến cả mấy mét thì giao tiếp kiểu gì, hét lên để đối phương nghe thấy, hay vẫy tay vẫy chân loạn xạ với người lạ hả cụ?
Cụ tham khảo về khái niệm và con số mà Edward T.Hall đưa ra ạ
https://www.sainte-anastasie.org/articles/psicologia/edward-t-hall-y-el-estudio-del-espacio-personal.html

Có chi tiết cả ở trong cuốn Hidden dimesion của ông ấy.

nq19832005

Xe tăng
Cái ngành giáo dục của VN nên thêm môn tạm gọi là "ứng xử xã hội", bớt toán lý hoá đi.

Dạy trẻ con từ những chuyện nhỏ như đi thang cuốn đứng nép bên phải, vào tàu điện hay thang máy thì đứng bên cửa nhường người ở trong ra hết đã ...v..v hay mở cửa xong thì giữ cửa nếu có người đi vào ngay sau... rồi văn hoá giao thông hay xử lý các tình huống hàng ngày ngoài xã hội.

lx125_black

Xe container
Cái ngành giáo dục của VN nên thêm môn tạm gọi là "ứng xử xã hội", bớt toán lý hoá đi.

Dạy trẻ con từ những chuyện nhỏ như đi thang cuốn đứng nép bên phải, vào tàu điện hay thang máy thì đứng bên cửa nhường người ở trong ra hết đã ...v..v hay mở cửa xong thì giữ cửa nếu có người đi vào ngay sau... rồi văn hoá giao thông hay xử lý các tình huống hàng ngày ngoài xã hội.
Em đi mấy trường mầm non, tiểu học. E thấy có sự giáo dục đi về phía bên phải chiều đi bộ của mình rồi đấy ạ. Họ dạy trẻ và thể hiện bằng mũi tên đánh dấu ngay trên bậc cầu thang.

lx125_black

Xe container
Cụ chủ có ý thức về khoảng cách, sự riêng tư cá nhân ở nơi công cộng, đúng là thứ xa xỉ hiếm hoi trong xã hội lúc này. Đơn cử như chuyện đi thang máy ở nhiều tòa nhà vp được coi là cao cấp, chung cư hạng sang, cũng ko hiếm cảnh người trong chưa ra người ngoài đã ùn ùn đi thẳng vào. Hay ở trong thang máy thì quay mặt vào nhau nói chuyện oang oang, mặc cho những người đứng giữa phải nghe và nhìn một cách bất đắc dĩ.
Có nhiều ng họ cũng tôn trọng cá nhân khác ở nơi công cộng lắm, nhưng nhiều khi vô thức họ nói chuyện với bạn bè cũng bị quá giới hạn 1 chút ạ.
Còn đi thang máy thì em gặp nhiều quả đúng là ko ngừi được, cứ phải nhảy bổ vào thang đã, ko cần biết người ở trong có muốn ra hay không, hoặc thang đang đi lên hay đi xuống, rồi thì vừa trong thang vừa thể hiện bản thân qua điện thoại,... @@

harrynh

Xe điện
Có bộ Quy tắc ứng xử của Hà Nội rồi mà các cụ, mỗi tội chưa phổ biến hay sao ấy.
http://hapi.gov.vn/vi-VN/trien-khai-thuc-hien-02-bo-quy-tac-ung-xu-cua-thanh-pho-giai-doan-2018-2020-cua-so-ke-hoach-va-đau-tu-c6t1n2165?zarsrc=30&utm_source=zalo&utm_medium=zalo&utm_campaign=zalo
Cũng có 1 số cụ bảo có luật/ hay quy định nào đâu, vậy thì mời các cụ cứ tranh giành với trẻ con, hỗn láo với người già ..... thi quả là: cái gì cũng biết mỗi tội ko biết xấu hổ.

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nếu âm theo ý của cụ là QHTD thì em cho rằng nó bình thường, một phần tất yếu của cuộc sống.
Tất nhiên, nếu cụ QHTD mà vi phạm luân thường đạo lý hay pháp luật thì đều ko ổn rồi. Nó vượt qua cả cái "ý thức xã hội" mà em muốn đề cập trong thớt.
Hít keo chó quá liều à thớt

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Không phải luật mà đó là ý thức.
Nhà người ta báo tử cũng không được nghe? Cái ý thức và văn hóa đều là những cái có lý tính thấp, nên khó mà nói đúng hay sai.
Tốt nhất cái gì pháp luật không cấm cứ làm.