[Funland] Không hình sự hoá nghĩa là sao ạ?

hoviethung

Xe lăn
Em thắc mắc vấn đề này có thuộc thẩm quyền của Bộ TC không ạ?
Mình nghĩ là không. Vì thẩm quyền xử lý các tranh chấp dân sự, vi phạm hợp đồng kinh tế và các vụ án hình sự là thuộc thẩm quyền các cơ quan bảo vệ pháp luật như công an hay toà án thôi?

Kurumasuki

Xe container
Vụ Tân Hoàng Minh cũng củ chuối nhưng em đánh giá chưa chuối bằng vụ Ocean Bank hồi xưa.

Hình sự hóa sai phạm tài chính. Bắt giam chủ tịch ngân hàng OCB vì trong hoạt động điều hành, chủ tịch ngân hàng để chính ngân hàng đó có nguy cơ thua lỗ.
Đến hôm nay còn lỗ luỹ kế 20.000 tỷ không xử lý nổi mà cụ bảo bắt oan?
Để mà gây ra mất mát 1 tỷ USD của người khác mà không ký những văn bản phạm pháp thì năm nay gần 70 tuổi tôi chưa thấy bao giờ.

barca6996

Xe container

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đã xin rút kinh nghiệm rồi thì không nên căng quá, họp quốc hội lần nào bộ trưởng cũng trả lời như này mà cụ.

xe vợ mua

Xe tăng

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
tốt nhất là cứ phân lô bán nền cho nhanh. làm sản xuất buôn bán ở Vn quá khổ, gánh 4 thằng conan, thằng môi trường, thằng chính quyền địa phương, thằng sở công thương...khâu nào cũng tiền thì doanh nghiệp làm kiểu j mà có lãi.

z300

Xe điện
Luật Việt nam cũng đã khá đầy đủ. Em mong là nhiều thứ nữa được thực hiện theo luật.

Đây đó khi có án xảy ra, thường nghe TV bảo cụ này cụ kia phát biểu chỉ đạo "phải làm nghiêm...xử nghiêm". Nói vậy hóa ra các cụ không chỉ đạo thì cơ quan bên dưới không làm, xử nghiêm à?

Chính phủ làm trong sạch thị trường, tiện thể làm sạch bóng nhà đâu tư

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Luật Việt nam cũng đã khá đầy đủ. Em mong là nhiều thứ nữa được thực hiện theo luật.

Đây đó khi có án xảy ra, thường nghe TV bảo cụ này cụ kia phát biểu chỉ đạo "phải làm nghiêm...xử nghiêm". Nói vậy hóa ra các cụ không chỉ đạo thì cơ quan bên dưới không làm, xử nghiêm à?
Chắc có ý nhấn mạnh hơn thôi mà. Chứ luật ở mình là rất đầy đủ rồi, có chăng khâu thi hành yếu kém quá.

longtu210

Xe điện
Đều là cháu bác hồ cả mà

Hieumos

Xe container
Đến hôm nay còn lỗ luỹ kế 20.000 tỷ không xử lý nổi mà cụ bảo bắt oan?
Để mà gây ra mất mát 1 tỷ USD của người khác mà không ký những văn bản phạm pháp thì năm nay gần 70 tuổi tôi chưa thấy bao giờ.
Hóa giá 0 đồng thì nó mới lỗ. Cứ để nó hoạt động tiếp thì chắc gì đã lỗ. Mà cứ công ty nào lỗ là chủ tịch - giám đốc đi tù à.

doping113

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, một hành vi có cấu thành tội hình sự hay không thì đã được quy định rõ trong luật.
Vậy “không hình sự hoá” tức là làm trái luật ạ?
Putin thế nào được. Bộ TC sao quyết việc thuộc thẩm quyền của cơ quan khác?,.. có "hình sự hóa" hay không do Viện kiểm sát và cơ quan CA xem xét, quyết định trên mức độ vi phạm và các tình tiết thu thập, điều tra.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu là thế này: Doanh nghiệp làm sai/trái quy định của PL, gây hậu quả, làm thiệt hại tài sản/tiền bạc của cá nhân/tổ chức. Khi bị tố giác/khởi kiện, cơ quan chức năng điều tra/làm rõ xong mà Doanh nghiệp trả lại tiền/khắc phục hậu quả thì chủ Doanh nghiệp/người liên quan sẽ không bị bắt đi tù. Không biết như thế có đúng không các cụ. Nếu đúng thì cá nhân em thấy là sắp loạn rồi.
Hơi hướng thời anh X, tui ko kỷ luật ai cả

1.25 ton

Xe điện
Em hiểu là thế này: Doanh nghiệp làm sai/trái quy định của PL, gây hậu quả, làm thiệt hại tài sản/tiền bạc của cá nhân/tổ chức. Khi bị tố giác/khởi kiện, cơ quan chức năng điều tra/làm rõ xong mà Doanh nghiệp trả lại tiền/khắc phục hậu quả thì chủ Doanh nghiệp/người liên quan sẽ không bị bắt đi tù. Không biết như thế có đúng không các cụ. Nếu đúng thì cá nhân em thấy là sắp loạn rồi.
Không hẳn vậy cụ ạ. Ví dụ doanh nghiệp nợ nhà cung cấp, không thanh toán đúng hạn, thì thay vì nhà cung cấp báo CA là lừa đảo chiếm đoạt TS ( Hình sự ) đến bắt, thì nhà cung cấp phải kiện ra tòa dân sự, tòa xử như thế nào thì theo làm theo phán quyết ấy.

Kurumasuki

Xe container
Hóa giá 0 đồng thì nó mới lỗ. Cứ để nó hoạt động tiếp thì chắc gì đã lỗ. Mà cứ công ty nào lỗ là chủ tịch - giám đốc đi tù à.
Cụ không đọc à
Vì nó vỡ nợ mới phải "mua 0₫" để không gây sụp đổ domino cho hệ thống
Sau đó vào điều tra mới biết nó phạm pháp các kiểu gây ra lỗ tận 20.000 tỷ ( đúng ra là rút ruột)
Bây giờ đang bắt MB bank phải nhận quả thối về xử lý dần, hy vọng 8 năm nữa nếu thuận lợi thì gỡ hoà vốn.

Dream 100

Xe ngựa
Ban Chỉ đạo thống nhất bổ sung một số vụ án, vụ việc vào diện Ban Chỉ đạo theo dõi, chỉ đạo:
  1. Vụ án "Đưa hối lộ, Nhận hối lộ" xảy ra tại Cục Lãnh sự, Bộ Ngoại giao và một số cơ quan liên quan;
  2. Vụ án "Thao túng thị trường chứng khoán" xảy ra tại Công ty cổ phần tập đoàn FLC;
  3. Vụ án "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản" xảy ra tại Công ty TNHH Thương mại và dịch vụ khách sạn Tân Hoàng Minh;
  4. Vụ việc sai phạm liên quan đến Dự án bất động sản tại số 33 Nguyễn Du, số 34-36-42 Chu Mạnh Trinh, TP. Hồ Chí Minh;
  5. Các vụ án buôn lậu, vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới liên quan đến Nguyễn Thị Kim Hạnh và những cán bộ, ĐV có hành vi tiêu cực liên quan đến vụ án đánh bạc và tổ chức đánh bạc xảy ra tại An Giang.

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thấy bên Mỹ, khi điều tra sai phạm kinh tế của tổ chức hay cá nhân nào đó, bộ tư pháp Mỹ nó đc quyền thỏa thuận 1 mức phạt rất cao khi thấy có vết hoặc chấp.nhân điều tra và có thể ra tòa, đi tù.

Trở lại vụ THM và Quyết Flc... hoàn toàn có thể ko có bắt bớ nhưng có mức phạt cả ngàn tỉ nộp nsmn và khắc phục hậu quả, ko có bắt bớ gây hoảng loạn mà nsnn thu lớn luôn. Đó chính là ko hình sự hóa..mà Vn ko có chuyện này.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ nói đúng rõ này. Em thấy nhiều cụ hiểu câu này là tiêu cực quá. Thật ra nguyên tắc không hình sự hoá quan hệ dân sự là đúng, là tiến bộ, bởi chỉ có phạm tội được quy định rõ trong bộ luật hình sự mới phải chịu trách nhiệm hình sự (đi tù…), còn không thì phải giải quyết bằng dân sự, kinh tế (bồi thường…). Chỉ có nhà nước chuyên chế độc tài mới thích bắt là bắt, cho đi tù là đi tù. Tất nhiên cái gì cũng có 2 mặt, nguyên tắc này có thể bị lợi dụng để chạy tội như nhiều cụ lo ngại ở đây.

Em nói ví dụ vụ trái phiếu Tân Hoàng Minh, em không theo dõi cụ thể, cũng như nhiều thông tin chưa được công bố nên em tất nhiên không nắm rõ. Tuy vậy để buộc tội ông Dũng lừa đảo không dễ, ông này là lãnh đạo các công ty, các công ty mới là chủ thể phát hành trái phiếu, trái phiếu vẫn đang được trả nợ đúng hạn, chưa thấy ai kiện tụng gì, nay công an bắt ông D vì tội lừa đảo với lý do dùng tiền phát hành trái phiếu không đúng mục đích, nhưng ông D có định chiếm đoạt không trả tiền trái phiếu không mà là lừa đảo? Nếu sử dụng tiền trái phiếu sai mục đích thì là làm sai cam kết với trái chủ và theo hợp đồng có thể phải bồi thường nếu có thiệt hại, hoặc bị trái chủ đòi lại tiền trái phiếu, và có thể bị phạt hành chính gì đấy chứ không có tội hình sự nào là sử dụng trái phiếu sai mục đích. UBCK thì huỷ lô phát hành trái phiếu em cũng thấy khiên cưỡng, chưa hiểu căn cứ vào đâu để huỷ vì để làm hợp đồng trái phiếu vô hiệu phải có toà án tuyên vô hiệu. Như vậy là giao dịch đang bình thường, không có bị hại, tự nhiên do công an bắt và UBCK huỷ trái phiếu mà THM phải trả tiền tất cả người sở hữu trái phiếu ngay lập tức, thì họ lấy đâu ra, thế là thành bế tắc. Túm lại vụ này chắc ra toà nghe luật sư biện hộ thế nào chứ em thấy bóng dáng hình sự hoá ở đây.

Còn vụ TVQ thao túng chứng khoán, em tin là công an dễ dàng điều tra chứng cứ phạm tội, cái này đúng là tội hình sự, không bị hình sự hoá gì hết.
Em cũng hóng xem cụ anh Dũng sau này được diễn giải thế nào.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
E thấy bên Mỹ, khi điều tra sai phạm kinh tế của tổ chức hay cá nhân nào đó, bộ tư pháp Mỹ nó đc quyền thỏa thuận 1 mức phạt rất cao khi thấy có vết hoặc chấp.nhân điều tra và có thể ra tòa, đi tù.

Trở lại vụ THM và Quyết Flc... hoàn toàn có thể ko có bắt bớ nhưng có mức phạt cả ngàn tỉ nộp nsmn và khắc phục hậu quả, ko có bắt bớ gây hoảng loạn mà nsnn thu lớn luôn. Đó chính là ko hình sự hóa..mà Vn ko có chuyện này.
Lấy gì mà nộp cụ, ts thế chấp gần hết cho Ngân hàng rồi, cổ phiếu cũng đem ra thế chấp thì e nghĩ hết ts rồi