[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

fireman2014

Xe tải
Copy lại đọc cho nó nhớ các cụ mới lái ạ
Cập nhật ngày 14/3/2014:

Nhà cháu xin tổng kết ngắn gọn để các kụ nắm ý chính của thớt này:

1- Đi sai mũi tên chỉ hướng đi vẽ dưới đường (vạch 1.18): mức phạt 200 - 400 ngàn đồng (theo NĐ171)

2- Đi sai làn đường (đi vào làn dành riêng cho xe buýt, nhưng hiện nay ở HN đã bỏ làn dành riêng cho xe buýt rồi): mức phạt 800 ngàn - 1.2 triệu (theo NĐ171)

3- Đi sai phần đường (xe ô tô đi vào phần đường dành cho xe thô sơ): mức phạt giống sai làn đường nêu trên (800-1.2tr)

4- Đi sai với chỉ dẫn của biển gộp nhiều hình (mọi người vẫn đang gọi nhầm là biển 412 phân làn): biển này không có trong luật, csgt không có cơ sở pháp lí để phạt lái xe.

5- Đi sai so với thông tin nêu trên các biển chỉ dẫn, kể cả biển 411 hay 412 (biển chỉ dẫn có hình chữ nhật hoặc hình vuông, nền màu xanh): không mắc lỗi gì, vì luật quy định biển chỉ dẫn không có hiệu lực để bắt buộc thi hành. Biển chỉ dẫn chỉ có tác dụng cung cấp thông tin cần thiết mà thôi.

speed266

Xe điện
Copy lại đọc cho nó nhớ các cụ mới lái ạ
Cập nhật ngày 14/3/2014:

1- Đi sai mũi tên chỉ hướng đi vẽ dưới đường (vạch 1.18): mức phạt 200 - 400 ngàn đồng (theo NĐ171)

2- Đi sai làn đường (đi vào làn dành riêng cho xe buýt, nhưng hiện nay ở HN đã bỏ làn dành riêng cho xe buýt rồi): mức phạt 800 ngàn - 1.2 triệu (theo NĐ171)

3- Đi sai phần đường (xe ô tô đi vào phần đường dành cho xe thô sơ): mức phạt giống sai làn đường nêu trên (800-1.2tr)

4- Đi sai với chỉ dẫn của biển gộp nhiều hình (mọi người vẫn đang gọi nhầm là biển 412 phân làn): biển này không có trong luật, csgt không có cơ sở pháp lí để phạt lái xe.

5- Đi sai so với thông tin nêu trên các biển chỉ dẫn, kể cả biển 411 hay 412 (biển chỉ dẫn có hình chữ nhật hoặc hình vuông, nền màu xanh): không mắc lỗi gì, vì luật quy định biển chỉ dẫn không có hiệu lực để bắt buộc thi hành. Biển chỉ dẫn chỉ có tác dụng cung cấp thông tin cần thiết mà thôi.
Chuẩn và rất chi tiết ạ (like)

keinnull

Xe máy
Cám ơn chủ thớt. Em đưa 500k cho lỗi này mà mặt xxx cứ tỉnh bơ. Cứ nghĩ là lỗi sai làn. Nghĩ cay thật

Website
www.facebook.com

1- Đi sai mũi tên chỉ hướng đi vẽ dưới đường (vạch 1.18): phạt 100 - 200 ngàn đồng (theo NĐ171).
Vì mức phạt dưới 250.000 đ, sẽ áp dụng Phạt tại chỗ. Cụ thể: csgt viết Quyết định xử phạt tại chỗ không lập biên bản, thu tiền phạt tại chỗ, xé biên lai thu tiền, không được tạm giữ giấy tờ.

2- Đi sai làn đường (đi vào làn dành riêng cho xe buýt, được gắn biển, kẻ vạch đúng luật, là nơi: a- có gắn biển cấm loại xe không phải xe buýt đi vào, b- dưới đường có vẽ vạch số 54, nếu là đường có vận tốc khai thác >60km/h, hoặc vạch số 1.23, nếu là đường có vận tốc ≤60km/h, c- có gắn biển chỉ dẫn thông tin 412 "làn đường dành riêng"): mức phạt 800 ngàn - 1.2 triệu (theo NĐ171)
Tuy nhiên, hiện nay (tháng 3-2015) không ai có thể phạm lỗi sai làn đường ở VN, vì trên khắp VN chưa thấy có đoạn đường nào có làn dành riêng cho xe buýt được gắn biển kẻ vạch đúng luật. Do đó, xxx không có cơ sở pháp lí để phạt lỗi này.

3- Đi sai phần đường (xe ô tô đi vào phần đường dành cho xe thô sơ, có gắn biển cấm ô tô): mức phạt giống sai làn đường nêu trên (800-1.2tr).
Tuy nhiên, hiện nay (tháng 3-2015) không ai có thể phạm lỗi sai làn đường ở VN, vì trên khắp VN chưa thấy có đoạn đường nào có phần đường cho xe thó sơ được gắn biển cấm xe cơ giới như luật định. Do đó, xxx không có cơ sở pháp lí để phạt lỗi này.

4- Đi sai với chỉ dẫn của biển gộp nhiều hình (mọi người vẫn đang gọi nhầm là biển 412 phân làn): không phạm lỗi gì. Vì biển này không có trong luật, csgt không có cơ sở pháp lí để phạt lái xe.

5- Đi sai so với thông tin nêu trên các biển chỉ dẫn, kể cả biển 411 hay 412 (biển chỉ dẫn có hình chữ nhật hoặc hình vuông, nền màu xanh): không phạm lỗi gì. Vì luật quy định biển chỉ dẫn không có hiệu lực để bắt buộc thi hành. Biển chỉ dẫn chỉ có tác dụng cung cấp thông tin cần thiết mà thôi.

----------------------------------

Cập nhật lần 1, ngày 25/3/2014:

Nhà cháu quote lại công văn trả lời đầu năm 2014 của Phòng CSGT TPHCM, rằng
csgt không có căn cứ pháp lí khi dựa vào "Biển 412 gộp nhiều hình" để lập BB phạt lái xe, các kụ nhé.

Thằng bẹn hàng xốm hay chà tranh trém gió với em có cái thư của phòng csgt Sg khẳng định csgt không có cơ sở pháp luật để dùng biển gộp nhiều hình (412 dỏm) để phạt lái xe được
Cây nhà lá vườn mộc mạc, các cụ dùng tạm vậy.

-----------------------------------
Nhà cháu bổ sung ảnh của biển gộp nhiều hình không có trong luật để các kụ xem (biển này hay bị hiểu nhầm là biển 412)

Biển gộp nhiều hình không có trong luật là biển này, các kụ nhé.
- Về hình thức thì nó thuộc nhóm biển chỉ dẫn (hình chữ nhật hay hình vuông, nền xanh), luật quy định nhóm biển chỉ dẫn không có hiệu lực để buộc thi hành.
- Về pháp lí, biển gộp nhiều hình này không có thể hiện trong Quy chuẩn 41 về Báo hiệu đường bộ, nên biển này không có tính pháp lí, xxx không thể căn cứ vào một biển không có trong luật để phạt lái xe.

Nhỡ mình có đi sai với chỉ dẫn của biển này thì xxx cũng không thể dừng xe, không thể căn cứ trên biển này để phạt lái xe bất kì lỗi gì, kể cả lỗi đi sai làn đường.

------------------------------------

Cập nhật lần 2, ngày 3/7/2017:

Từ tháng 11/2016, QC41/2016 bố trí đầu có hiệu lực.
QC41/2016 đã chuyển một số biển hình chữ nhật, nền xanh từ nhóm biển chỉ dẫn thông tin (là nhóm biển không có hiệu lực bắt buộc thi hành) vào nhóm biển cấm, biển hiệu lệnh, với mục đích bắt buộc phải thi hành.

Tuy nhiên, việc chuyển các biển hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh như R.411, R.412, R.415... vào nhóm biển cấm hoặc biển hiệu lệnh đã vi phạm nguyên tắc "các biển cấm, biển hiệu lệnh phải có hình tròn" quy định trong Công ước Viên 1968 về Biển báo và Tín hiệu đường bộ. Điều đó khiến cho các biển cấm, biển hiệu lệnh hình chữ nhật, hình vuông nền xanh R.411, R.412, R.415... không có tính pháp lý của một biển cấm, biển hiệu lệnh[/B].

Xin xem thêm về các "biển hiệu lệnh" R.411, R.412 và R.415 tại thớt này:

https://www.otofun.net/threads/bon-loai-bien-bao-thuong-gay-boi-roi-r-411-r-412-r-415-va-bien-phu-sai-luat.1211933/

.
.

Chỉnh sửa cuối:

ttran

Xe tải
cảm ơn cụ chủ thớt ạ

thanthai

Xe hơi
Theo em nghĩ cái công văn của TP HCM thì chỉ áp dụng được trong TP HCM thôi, chứ các nơi khác họ cứ xử phạt bình thường. Có đi khiếu nại được thì cũng mất thời gian. Các cụ nhỉ

Website
www.facebook.com
Theo em nghĩ cái công văn của TP HCM thì chỉ áp dụng được trong TP HCM thôi, chứ các nơi khác họ cứ xử phạt bình thường. Có đi khiếu nại được thì cũng mất thời gian. Các cụ nhỉ
Công văn đó phân tích rõ ràng, rằng cái biển đểu đó không có cơ sở pháp luật để phạt. Mà pháp luật thì phải áp dụng giống nhau trên toàn lãnh thổ VN.

Kụ nào ngoài Hn thử chuột bạch một chuyến là ra ngô ra khoai ngay mừ, giống kụ Đông nhà mình í.

Chỉnh sửa cuối:

sovo

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ thớt, rất bổ ích ạ

Mr Handsome

Xe buýt
Dạo này e ít đi chứ ko e làm chuột bạch ngay, quanh chỗ e ở không có loại biển này thế mới đau chứ.

tboomo

Xe hơi
Cu qua chuan ( Sao em dung Surface RT) de go ma khong co dau the nay, huhuh :( )

linhieu

Xe hơi
Bài viết có ích quá cụ ạ.

linhnn

Xe máy

Nhờ cụ chủ và các tiền bối phân tích hộ em tình huống này với ạ
Em có mặt cắt của đường như hình vẽ trên (đường Ngô Gia Tự, Long Biên)
Câu hỏi 1. Chỗ mà em đánh dấu hỏi là lề đường như vậy có đúng không?
Câu hỏi 2. Nếu có biển cấm đỗ thì em có thể đỗ trên phần đường này được không?

Target_Locked

Xe máy

Lề đường với hè phố như nhau, 1 cái trong đô thị có lát gạch, 1 cái ngoại ô chỉ có đất và cỏ.
>> Có biển cấm là không được đỗ.

Website
www.facebook.com

Đường Ngô gia Tự là phố trong khu đô thị, nên chỉ có vỉa hè, không có lề đường.

Do vậy, nếu bên phải làn có dấu chấm hỏi là vỉa hè lát gạch (Biển cấm đỗ chắc được cắm trên vỉa hè), thì làn có dấu chấm hỏi trên hình có khả năng là làn đường dành cho xe máy hoặc xe thô sơ.
Khi đó vạch kẻ trên đường (kụ vẽ màu đen bên trái của làn có dấu chấm hỏi) có khả năng là vạch liền màu trắng, rộng 20cm, là vạch kẻ giới hạn phần đường xe chạy (xe cơ giới chạy).

Vì kụ không có hình chụp cụ thể nên nhà cháu chỉ suy diễn như trên, chưa dám khẳng định chắc chắn.

Dù đó là lề đường, hay là làn cho xe 2b, xe thô sơ, thì cũng không thể đỗ khi tại đó có biển cấm đỗ, như kụ Target_locked đã nói ở trên.

Gia_Khanh

Xe điện
Túm lại e thấy cụ sgb435 nói đúng nhưg thực tế chưa có cụ nào cãi thắng xxx đc nhỉ, nếu bị bắt vẫn bị phạt sai làn nếu ko tuân theo biển 411-412

dhcuong84

Xe buýt
Túm lại e thấy cụ sgb435 nói đúng nhưg thực tế chưa có cụ nào cãi thắng xxx đc nhỉ, nếu bị bắt vẫn bị phạt sai làn nếu ko tuân theo biển 411-412
Nhiều cụ thắng rồi, có điều cụ không biết thôi.

linhnn

Xe máy
Đường Ngô gia Tự là phố trong khu đô thị, nên chỉ có vỉa hè, không có lề đường.

Do vậy, nếu bên phải làn có dấu chấm hỏi là vỉa hè lát gạch (Biển cấm đỗ chắc được cắm trên vỉa hè), thì làn có dấu chấm hỏi trên hình có khả năng là làn đường dành cho xe máy hoặc xe thô sơ.
Đúng là phần xám là vỉa hè lát gạch, biển cấm đỗ được cắm trên vỉa hè, như vậy làn có dấu chẩm hỏi là đường dành cho xe máy hoặc thô sơ hả cụ
Khi đó vạch kẻ trên đường (kụ vẽ màu đen bên trái của làn có dấu chấm hỏi) có khả năng là vạch liền màu trắng, rộng 20cm, là vạch kẻ giới hạn phần đường xe chạy (xe cơ giới chạy).
Đúng là vạch kẻ đậm là vạch liền màu trắng rộng 20Cm
Vì kụ không có hình chụp cụ thể nên nhà cháu chỉ suy diễn như trên, chưa dám khẳng định chắc chắn.

Dù đó là lề đường, hay là làn cho xe 2b, xe thô sơ, thì cũng không thể đỗ khi tại đó có biển cấm đỗ, như kụ Target_locked đã nói ở trên.
-> vậy tóm lại là dù thế nào cũng không đỗ được.
Cám ơn cụ đã chỉ dẫn nhiệt tình

Website
www.facebook.com
-> vậy tóm lại là dù thế nào cũng không đỗ được.
Cám ơn cụ đã chỉ dẫn nhiệt tình
Nói theo luật thì:
- khi trên vỉa hè lát gạch (phần xám) có cắm biển cấm đỗ (không có biển cấm đỗ theo ngày chẵn lẻ)
- khi trong luật vẫn đang quy định biển có hiệu lực đối với phương tiện nằm phía bên trái biển, theo chiều di chuyển
- khi phía dưới biển cấm đỗ không có biển phụ quy định quãng thời gian cấm đỗ cụ thể (có nghĩa là cấm toàn thời gian trong ngày), hoặc không có biển phụ cho phép lệnh cấm đỗ đó loại trừ một loại phương tiện cụ thể nào đó...

thì xe nào đỗ bên trái biển cấm đỗ cắm trên vỉa hè đó sẽ bị khép lỗi "đỗ xe ở nơi cấm đỗ".

Nhà cháu không biết các kụ khác đỗ xe ở đó đã dùng lí lẽ gì để cãi thắng xxx, như kụ Dhcuong84 nhắc đến ở trên.

Chỉnh sửa cuối: