[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

ChuyenDaQua

Xe tăng
Các Cụ cho Em hỏi. XXX hay bắt 2B ngã tư Nguyễn chí Thanh - Đê La Thành. Chỗ Đèn xanh đỏ ,Thì Đường NCT ( k có biển 411,412,hay 118 nhé) đc chia làm 3 làn, Làn ngoài Cùng bên phải rẽ ĐLT có cái biển " Đèn đỏ phương tiện dc phép rẽ phải....) .Rẽ bình thường thì k nói, nhưng nếu đèn đỏ mình dừng ở làn giữa,sau đó đèn xanh mình rẽ phải về ĐLT,thì XXX vẫy vào đúng hay sai ạ ?

samicbv

Xe hơi
Thông tin thì hóng tháy nhưng mà bg mới được diện kiến chi tiết. Tks cụ

tu_mobile90

Xe tải
em đọc chẳng hiểu mô tê gì

gunner_hp

Xe tăng
em đọc chẳng hiểu mô tê gì
Biển chỉ hướng đi là cái biển chỉ có mũi tên chỉ hướng rẽ trái, phải,đi thẳng...Đi ko theo cái biển nầy thì gọi là ko tuân theo hiệu lệnh và vạch kẻ đường.
Biển phân làn thì là cái biển có hình phương tiện kèm theo hướng đi....cụ đi ko theo cái biển đó, ví như đi xe con mà lại đi vào cái làn nó có biển hình xe khách và mũi tên thì là sai làn...tội này hơi nặng ạ.Nếu cụ đi qua giao lộ (rẽ từ đường nhánh ra) mà ko có biển nhắc lại thì cụ đi sai làn chắc là cãi xxx cũng được đấy...
Em hiểu thế có đúng không các cụ ?? nếu sai các cụ chỉnh lại giúp em nhé....

VNM

Xe điện
Hay! Tks cụ chủ!

prado1991

Xe tải
Bác sgb cho em hỏi câu ngoài lề : Khi chạy trên đường HCM có vạch liền theo như luật chỉ bị phạt lỗi đè vạch liền (phạt 200-400 ) nhưng công an các tỉnh toàn nhận định lỗi vi phạm của chủ phương tiện là sai phần đường, làn đường để phạt. Vậy trong trường hợp này bác có cao kiến gì không?

anhtien

Xe tải
thanks cụ

Website
www.facebook.com
Bác sgb cho em hỏi câu ngoài lề : Khi chạy trên đường HCM có vạch liền theo như luật chỉ bị phạt lỗi đè vạch liền (phạt 200-400 ) nhưng công an các tỉnh toàn nhận định lỗi vi phạm của chủ phương tiện là sai phần đường, làn đường để phạt. Vậy trong trường hợp này bác có cao kiến gì không?
Kụ chỉ hỏi xxx 2 câu sau:
1- nếu vạch đó là vạch đứt chứ không phải là vạch liền như này, xe tôi lấn qua làn xe ngược chiều để tránh xe máy trong lề hoặc để vượt qua xe phía trước thì có mắc lỗi sai làn không?
(Đương nhiên là không mắc lỗi sai làn, vì Điều 13 Luật gtđb quy định phải lấn qua làn của xe chạy hướng ngược lại để vượt xe, như phần gạch dưới màu đỏ trên hình #1 dưới đây)
---> theo luật gtđb khi không có biển 102 "Cấm đi ngược chiều", chúng ta luôn luôn được phép chạy trên làn của hướng ngược lại, miễn là không cán vạch liền.

2- Khi luật cho phép xe chạy trên làn của hướng ngược lại thì xe tôi có quyền đi trên phần đường đó. Trách nhiệm của tôi chỉ là phải tuân thủ biển báo vạch kẻ đường. Tại vị trí đó không có biển phân làn đường, chỉ có kẻ vạch liền. Tôi sơ ý không tuân thủ vạch liền, lỡ cán lên nó ---> lỗi của tôi chỉ là không tuân thủ vạch kẻ đường.

Sau khi nhẹ nhàng tranh luận như vậy chắc chắn xxx sẽ không thể ép bác lỗi sai làn đường nữa.
Nếu xxx vẫn cố tình không chịu hiểu để làm đúng theo luật thì bác ghi phần chữ đậm nêu trên vào biên bản rồi khiếu nại tới thanh tra của họ.

#1 Thế nào là vượt xe.

#2: Xe có cam hành trình mượn làn đường của chiều ngược lại để Vượt xe

Mòi các kụ mợ xem thêm về Thế nào là "Vượt xe" tại thớt này nhé.
Link: http://www.otofun.net/threads/the-nao-la-vuot-xe-thong-tin-tham-khao-tu-luat-gtdb-chlb-nga.623049/

.

Chỉnh sửa cuối:

votuan123

Xe hơi
Em nghĩ dùng từ phân làn là đúng mà cụ.

dac

Xe tăng
"Phân làn" phải hiểu đúng là "phân loại làn" chứ không phải là "phân hướng làn".

Cái đang bàn ở đây là vi phạm các biển phân hướng làn đường thì ko thể là cớ để các anh xxx phạt như lỗi vi phạm biển phân loại làn đường

Cụ hiểu chưa ạ?

laixeratmet

Xe đạp
Bài viết rất hay, kính cụ chủ thớt 1 ly

Website
www.facebook.com
Kụ muốn dùng từ nào tùy kụ, nhưng khi không tuân thủ biển 411, tức không tuân thủ các mũi tên chỉ hướng đi (tức vạch 1.18), thì chỉ mắc lỗi "không tuân thủ vạch kẻ đường số 1.18 đó", mức phạt 200-400 thôi, chứ không mắc lỗi "lưu thông sai làn đường" mức phạt 1.7 trẹo giam bằng 30 ngày như xxx hù dọa.

Còn kụ muốn nộp phạt cho xxx với mức cao hơn mức quy định cho lỗi kụ đã vi phạm cũng OK thôi. Nếu kụ có điều kiện thì giúp "xóa đói giảm nghèo" cho xxx cũng là một việc tốt, nên làm ợ.

thanhnamdinh

Xe tăng
Kụ muốn dùng từ nào tùy kụ, nhưng khi không tuân thủ biển 411, tức không tuân thủ các mũi tên chỉ hướng đi (tức vạch 1.18), thì chỉ mắc lỗi "không tuân thủ vạch kẻ đường số 1.18 đó", mức phạt 200-400 thôi, chứ không mắc lỗi "lưu thông sai làn đường" mức phạt 1.7 trẹo giam bằng 30 ngày như xxx hù dọa.

Còn kụ muốn nộp phạt cho xxx với mức cao hơn mức quy định cho lỗi kụ đã vi phạm cũng OK thôi. Nếu kụ có điều kiện thì giúp "xóa đói giảm nghèo" cho xxx cũng là một việc tốt, nên làm ợ.
cụ cho em hỏi ngu tý ạ ,nếu có biển phân làn 412 thi có phải kèm theo vạch kẻ liền trên toàn tuyến phân làn không ạ ,vì đã phân làn là có lỗi vượt phải

kenlyhuyhoang

Xe tải
cảm ơn cụ chủ bài viết hay , nhiều cụ nhà ta chưa hiểu về biển 411 và 412 ,ở hà nội các cụ nhà ta còn hay dính lỗi sai làn ở gầm cầu vượt trần duy hưng và cầu giấy có cụ nào chụp được hình ảnh cụ thể đi như thế nào cho hợp lý , nhất là các cụ tỉnh lẻ khi lên thủ đô hay tèo ở những chỗ này

Website
www.facebook.com
cụ cho em hỏi ngu tý ạ ,nếu có biển phân làn 412 thi có phải kèm theo vạch kẻ liền trên toàn tuyến phân làn không ạ ,vì đã phân làn là có lỗi vượt phải
Kẻ vạch liền hay không còn tùy theo ý đồ tổ chức giao thông của Sở gtvt, kụ à.

Tuy nhiên, dù có cắm biển 412 phân làn dành riêng cho từng phương tiện nhưng nếu giữa các làn đó không có vạch liền thì các xe thuộc làn này vẫn được phép tạm thời mượn làn khác để lưu thông tạm thời.

Cụ thể, nhà cháu không thấy luật gtđb cấm phương tiện thuộc làn này "mượn đường" trên làn khác "để vượt xe" (xe làn bên phải mượn làn bên trái để vượt) và "để tấp lề" (xe làn bên trái mượn làn bên phải để tấp vào lề đường).
Thậm chí luật còn cho phép khi vượt xe khác, xe mình được "mượn làn ngược chiều" để vượt, chứ mượn làn cùng chiều đã là gì đâu?

cảm ơn cụ chủ bài viết hay , nhiều cụ nhà ta chưa hiểu về biển 411 và 412 ,ở hà nội các cụ nhà ta còn hay dính lỗi sai làn ở gầm cầu vượt trần duy hưng và cầu giấy có cụ nào chụp được hình ảnh cụ thể đi như thế nào cho hợp lý , nhất là các cụ tỉnh lẻ khi lên thủ đô hay tèo ở những chỗ này
Kụ có thể tham khảo về lưu thông qua gầm cầu vượt Trần duy Hưng - Big C ở đây nhé.

http://www.otofun.net/threads/479653-cach-di-qua-vong-xuyen-pham-hung-big-c-khoi-bi-phat

vls460hl

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hay cụ ạ.Em bị dính ở Yên Phụ rẽ ra đường Thanh niên,hôm nay mới đọc được bài của cụ.hôm đấy mấy chú hù em.Nhưng em quyết xin biên bản,cuối cùng trả hiểu tại sao tội lại giảm,đầu tiên là bảo đi sai làn phạt nhiều lắm,tí nữa thấy trong biên bản là đi sai vạch kẻ đường,mức phạt giảm nhiều lắm.Chú đấy bảo thằng này ngoan,chú cho cái lỗi nhỏ,Từ hôm đấy đến hôm nay vẫn cứ nghĩ sao có ông CSGT tốt thế,hôm nay đọc bài của cụ em mới biết,cái Đ M nhà ông đấy nữa chứ lại?

Gia_Khanh

Xe điện
Đúng là lâu nay e vẫn hiểu là vi phạm biển 411 là sai làn 1 triệu 7 nhưng thế đã có cụ nào cãi thành công vụ này chưa ah, e thấy hầu hết các ngã 4 ở HN mình toàn là biển 411 thôi chứ hầu có giao lộ nào có biển 412 đâu

Website
www.facebook.com
Hay cụ ạ.Em bị dính ở Yên Phụ rẽ ra đường Thanh niên,hôm nay mới đọc được bài của cụ.hôm đấy mấy chú hù em.Nhưng em quyết xin biên bản,cuối cùng trả hiểu tại sao tội lại giảm,đầu tiên là bảo đi sai làn phạt nhiều lắm,tí nữa thấy trong biên bản là đi sai vạch kẻ đường,mức phạt giảm nhiều lắm.Chú đấy bảo thằng này ngoan,chú cho cái lỗi nhỏ,Từ hôm đấy đến hôm nay vẫn cứ nghĩ sao có ông CSGT tốt thế,hôm nay đọc bài của cụ em mới biết,cái Đ M nhà ông đấy nữa chứ lại?
Họ đều là "Em anh Núp, cháu bác Hù".

Đúng là lâu nay e vẫn hiểu là vi phạm biển 411 là sai làn 1 triệu 7 nhưng thế đã có cụ nào cãi thành công vụ này chưa ah, e thấy hầu hết các ngã 4 ở HN mình toàn là biển 411 thôi chứ hầu có giao lộ nào có biển 412 đâu
Kụ cứ đề nghị cho cái biên bản như kụ Vls460, ở phần ý kiến người vi phạm kụ ghi rõ "tôi chỉ đi sai vạch kẻ đường số 1.18" là OK thôi.

windys

Xe tăng
Kụ chỉ hỏi xxx 2 câu sau:
1- nếu vạch đó là vạch đứt chứ không phải là vạch liền như này, xe tôi lấn qua làn xe ngược chiều để tránh xe máy trong lề hoặc để vượt qua xe phía trước thì có mắc lỗi sai làn không?
(Đương nhiên là không mắc lỗi sai làn, vì Điều 13 Luật gtđb quy định phải lấn qua làn của xe chạy hướng ngược lại để vượt xe, như phần gạch dưới màu đỏ trên hình #1 dưới đây)
---> theo luật gtđb khi không có biển 102 "Cấm đi ngược chiều", chúng ta luôn luôn được phép chạy trên làn của hướng ngược lại, miễn là không cán vạch liền.

2- Khi luật cho phép xe chạy trên làn của hướng ngược lại thì xe tôi có quyền đi trên phần đường đó. Trách nhiệm của tôi chỉ là phải tuân thủ biển báo vạch kẻ đường. Tại vị trí đó không có biển phân làn đường, chỉ có kẻ vạch liền. Tôi sơ ý không tuân thủ vạch liền, lỡ cán lên nó ---> lỗi của tôi chỉ là không tuân thủ vạch kẻ đường.
Cụ thử nghiên cứu lại cái này được không cu. Vì trong Điều 9 của luật có ghi là khi di chuyển thì đi về phía bên phải chiều đi của mình. Cứ cho là với trường hợp đường hồ chí minh, cụ đi sang đường bên trái là đúng, nhưng đường có vạch liền ở giữa, gặp xe ngược chiều, cụ không được phép đè vạch, thì cụ đâm vào xe ngược chiều hay sao ?

Em mới đọc qua về vạch kẻ, không hề thấy vạch liền trắng nó có tác dụng thế nào, cái loại vạch mà bề ngang 10cm í. Cụ nào tìm thấy ở đâu chỉ cho em với. Em đọc trong điều lệ đường bộ nhé, các văn bản trên mạng khác k xác nhận được tính chính xác do bản thân những người tạo ra mấy cái hình vẽ đấy chắc gì đã biết chính xác luật.

Còn với vạch liền vàng, đặc biệt hay kẻ ở đường HCM, thì chắc chắn cụ sẽ bị phải lỗi sai phần đường qui định. Vì vạch liền vàng là vạch tim đường có tác dụng phân chia 2 luồng xe ngược chiều nhau. Khi đó cụ sẽ đi sang bên trái là sai phần đường qui định theo điều 9 của Luật.