[Funland] Không nói nhiều Chăm là tổng thống nguy hiểm nhất trong lịch sử nước Mỹ

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Không hay nhất được, vì tận 2 lần đa số dân Mỹ không ủng hộ nhưng Trump đều hưởng lợi nhờ thiểu số
Em đang nói quan điểm cá nhân, rằng phiếu đại cử tri là hay nhất. Không ít người đồng ý với em và cũng không thiếu người có quan điểm giống cụ. Vì thế em không định tranh luận sâu. Với hai ứng viên tổng thống còn đơn giản hơn nữa: họ phải sử dụng mưu mẹo và tính toán để sao cho đạt hiệu quả nhất chứ không quan tâm đến “luật chơi” có công bằng hay không. Từ đó, sẽ có những bang được vị này ưu ái và bị vị kia bỏ qua, hoặc có những bang trọng điểm được cả hai ưu ái để giành giật nhau. Bất kể thế nào thì cũng không có bang nào lại không được quan tâm. Và nó cũng là một điểm hay so với việc ứng viên cứ đi hứa hẹn những cái lợi ngắn hạn với tầng lớp bình dân luôn chiếm số đông để giành chiến thắng.
Còn nói về một luật thì em quen đầy người thuộc DC, họ bảo thật không thể tưởng tượng là tôi lại phải đi bỏ phiếu cho Clinton chỉ vì bà ta đỡ khó chịu hơn Trump. Vậy chả bao giờ có một luật chơi vừa lòng tất cả.

Chun SUV

Xe buýt

Dang Vu

Xe tải
Quan điểm của em lá phiếu phải bầu trực tiếp cho người đại diện mới là công bằng. Đại cử tri không phải do dân bầu, không phải là thống đốc của bang, lại còn được quyền tự quyết định vote ứng cử viên... rõ là không công bằng, quy định bầu cử Mỹ lỗi thời, trục trặc mới xảy ra trường hợp tệ hại như Trump vẫn lên làm tổng thống
Cái bôi đem cụ đang bị nhầm nhé, Đại cử tri thì: không được Dân bầu, ko được là TNS, Dân biểu. Và họ chỉ Đại diện bỏ phiếu hợp thức hóa chiến thắng của UCV thôi ạ, còn họ ko thay đổi được vị Tổng thống đã dc cử tri bầu , cụ tìm hiểu kỹ sẽ thấy. Còn năm 2016 thì đâu đó có 6-7 vị Đại cử tri bên CH vote ngược sang mợ Bill vs 2 phiếu bên DC vote ngược cho Mr Chum đấy, nhưng KQ vẫn ko thay đổi là Mr Chum vẫn làm tổng thống như tbao trên TV cách đó 1 tháng.

Chỉnh sửa cuối:

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ bữa hôm bỏ phiếu cho vòng primary có thấy tên Sanders, Biden, Trump trên lá phiếu không? Cụ có cơ hội chọn tên tổng thống không?

Tôi thật, bên nào thua là cứ bảo Hiến Pháp không công bằng. Nếu hiến pháp Mỹ dễ đổi thế thì tổng thống đã sửa luật để ngồi ghế tổng thống trọn đời rồi. Luật chơi giao hẹn trước, ai không chấp nhận thì không tranh cử. Cùng luật, hai phe đều có cơ hội và rủi ro ngang nhau.
Em đang nói quan điểm cá nhân, rằng phiếu đại cử tri là hay nhất. Không ít người đồng ý với em và cũng không thiếu người có quan điểm giống cụ. Vì thế em không định tranh luận sâu. Với hai ứng viên tổng thống còn đơn giản hơn nữa: họ phải sử dụng mưu mẹo và tính toán để sao cho đạt hiệu quả nhất chứ không quan tâm đến “luật chơi” có công bằng hay không. Từ đó, sẽ có những bang được vị này ưu ái và bị vị kia bỏ qua, hoặc có những bang trọng điểm được cả hai ưu ái để giành giật nhau. Bất kể thế nào thì cũng không có bang nào lại không được quan tâm. Và nó cũng là một điểm hay so với việc ứng viên cứ đi hứa hẹn những cái lợi ngắn hạn với tầng lớp bình dân luôn chiếm số đông để giành chiến thắng.
Còn nói về một luật thì em quen đầy người thuộc DC, họ bảo thật không thể tưởng tượng là tôi lại phải đi bỏ phiếu cho Clinton chỉ vì bà ta đỡ khó chịu hơn Trump. Vậy chả bao giờ có một luật chơi vừa lòng tất cả.
Bầu cử sơ bộ không phải là bầu cử chính thức, có đảng phái chỉ duy nhất 1 ứng cử viên thì họ không tổ chức bầu cử sơ bộ, ứng cử viên tự do cũng không tổ chức bầu sơ bộ, vì thế nhiều cử tri sẽ không tham gia bỏ phiếu vì chẳng lên quan đến bầu chọn nội bộ trong 1 đảng

Câu hỏi là bang có thống đốc, có nghị viện, có luật riêng… và chắc chắn có các nhóm thiểu số, tại sao lại chấp nhận bầu cử trực tiếp để lựa chọn theo đa số? Đương nhiên trong 1 bang có các ranh giới nhỏ hơn như tỉnh, quận… bảo vệ nhóm thiểu số bằng cách nào? Nếu trả lời được câu hỏi này mới thấy đại cử tri chỉ là di sản của lịch sử, bảo vệ ranh giới hành chính của bang là chủ yếu

Vậy quyền lợi của nhóm thiểu số được bảo vệ ở đâu? Ở luật pháp, ở quốc hội, cơ cấu nghị sĩ đại diện sẽ bảo vệ họ khi biểu quyết thông qua luật. Nhiệm vụ của tổng thống là điều hành chính phủ theo luật để mang lại lợi ích cho cả nhóm thiểu số và phải bảo vệ họ, tìm ra cách thức để cân bằng giữa các nhóm lợi ích

Bầu cử tổng thống Mỹ đã bị sai lệch khi bị thúc đẩy theo hướng vì lợi ích của nhóm đa số, khía cạnh tiêu cực nhất trong bầu chức vụ tổng thống. Sự thật là tổng thống phải điều hành vì lợi ích của cả nhóm đa số và thiểu số, phải bảo vệ tất cả họ. Chính vì vậy bầu tổng thống là bầu người có năng lực điều hành theo tín nhiệm của đa số, không phải là vì lợi ích của đa số

Trump không có năng lực nhưng mạnh là nói dối không biết ngượng nên các nhóm lợi ích đã hỗ trợ lão lên làm tổng thống, hậu quả thế nào thì nước Mỹ thấm đòn quá đủ, các nhiệm kỳ sau còn lâu mới phục hồi lại những giá trị đã bị Trump tàn phá

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Cái bôi đem cụ đang bị nhầm nhé, Đại cử tri thì: không được Dân bầu, ko được là TNS, Dân biểu. Và họ chỉ Đại diện bỏ phiếu hợp thức hóa chiến thắng của UCV thôi ạ, còn họ ko thay đổi được vị Tổng thống đã dc cử tri bầu , cụ tìm hiểu kỹ sẽ thấy. Còn năm 2016 thì đâu đó có 6-7 vị Đại cử tri bên CH vote ngược sang mợ Bill vs 2 phiếu bên DC vote ngược cho Mr Chum đấy, nhưng KQ vẫn ko thay đổi là Mr Chum vẫn làm tổng thống như tbao trên TV cách đó 1 tháng.
Không nhầm bầu trực tiếp và gián tiếp, em chỉ nhầm bầu tổng thống là người đại diện, đúng ra bầu nghị sĩ mới là bầu người đại diện. Bầu tổng thống là bỏ phiếu bầu người tín nhiệm, không phải bầu người đại diện

NgheAn24h

Xe tải
Thủ lĩnh một quốc gia là những kẻ chơi cờ, các thành viên trong quốc gia đó là những con cờ. Với thủ lĩnh nguyên lý duy nhất cấu thành ra hành động là đạt được mục đích cuối cùng mà họ đã đặt ra. Trong ván cờ phải có lúc mất quân, có lúc ăn quân. Vì thế đừng sử dụng suy luận của một con cờ để phán xử các hành vi của người chơi cờ -- nhất là xét lại lịch sử trong một bối cảnh khác xưa, để rồi gây kích động nhằm trục lợi.

oldfashion

Xe tăng
Không nhầm bầu trực tiếp và gián tiếp, em chỉ nhầm bầu tổng thống là người đại diện, đúng ra bầu nghị sĩ mới là bầu người đại diện. Bầu tổng thống là bỏ phiếu bầu người tín nhiệm, không phải bầu người đại diện
Không có ai bầu ra đại cử tri cả.
Họ được cử ra để đi gật đầu một việc đã rồi.
Xác nhận kết quả tổng tuyển cử.
Ở Anh có quy định luật phải do nữ hoàng ký mới có hiệu lực.
Chả bao giờ có chuyện nữ hoàng không ký.

Autum leaf

Xe buýt
Bầu cử sơ bộ không phải là bầu cử chính thức, có đảng phái chỉ duy nhất 1 ứng cử viên thì họ không tổ chức bầu cử sơ bộ, ứng cử viên tự do cũng không tổ chức bầu sơ bộ, vì thế nhiều cử tri sẽ không tham gia bỏ phiếu vì chẳng lên quan đến bầu chọn nội bộ trong 1 đảng

Câu hỏi là bang có thống đốc, có nghị viện, có luật riêng… và chắc chắn có các nhóm thiểu số, tại sao lại chấp nhận bầu cử trực tiếp để lựa chọn theo đa số? Đương nhiên trong 1 bang có các ranh giới nhỏ hơn như tỉnh, quận… bảo vệ nhóm thiểu số bằng cách nào? Nếu trả lời được câu hỏi này mới thấy đại cử tri chỉ là di sản của lịch sử, bảo vệ ranh giới hành chính của bang là chủ yếu

Vậy quyền lợi của nhóm thiểu số được bảo vệ ở đâu? Ở luật pháp, ở quốc hội, cơ cấu nghị sĩ đại diện sẽ bảo vệ họ khi biểu quyết thông qua luật. Nhiệm vụ của tổng thống là điều hành chính phủ theo luật để mang lại lợi ích cho cả nhóm thiểu số và phải bảo vệ họ, tìm ra cách thức để cân bằng giữa các nhóm lợi ích

Bầu cử tổng thống Mỹ đã bị sai lệch khi bị thúc đẩy theo hướng vì lợi ích của nhóm đa số, khía cạnh tiêu cực nhất trong bầu chức vụ tổng thống. Sự thật là tổng thống phải điều hành vì lợi ích của cả nhóm đa số và thiểu số, phải bảo vệ tất cả họ. Chính vì vậy bầu tổng thống là bầu người có năng lực điều hành theo tín nhiệm của đa số, không phải là vì lợi ích của đa số

Trump không có năng lực nhưng mạnh là nói dối không biết ngượng nên các nhóm lợi ích đã hỗ trợ lão lên làm tổng thống, hậu quả thế nào thì nước Mỹ thấm đòn quá đủ, các nhiệm kỳ sau còn lâu mới phục hồi lại những giá trị đã bị Trump tàn phá
Rồi tháng 11 bác có đi bầu, chọn giữa Trump và Biden không? Nếu có thì bác đã trực tiếp bầu tổng thống trong bang của bác rồi
Chuyện Trump thắng cử kỳ vừa rồi bác nói là bị sai lệch vì lợi ích của nhóm đa số vậy mấy chục đời TT Mỹ đều bầu theo cách này cũng là vì lợi ích nhóm?
Cho dù bác chỉ trích, chê bai cách gì Trump cũng là tổng thống hợp pháp của Mỹ và cách bầu cử đó đã kéo dài từ thời lập quốc, theo đúng hiến pháp và sẽ tiếp tục ít nhất vài đời TT kế tiếp. Nếu bác là công dân Mỹ, bác có thể thu thập chữ ký, kiến nghị đề nghị quốc hội sửa hiến pháp để bầu cử theo ý bác . Nếu bác không phải công dân Mỹ, sorry nha :D

nyny

Xe tải
Hiện giờ một bang hoàn toàn có thể ăn gian với các phiếu bầu cử tri để chiếm được lá phiếu đại cử tri mà cụ. Em không nói các đaị cử tri gian lận, em nói gian lận từ bước bỏ phiếu phổ thông trước đó.
Em cứ ví dụ Cali như cụ nói nhé, có 55 phiếu đại cử tri. Nếu cụ lo Cali gian lận phiếu bầu cử tri phổ thông và chính quyền liên bang không có khả năng nào để kiểm tra (điều này phi lý), thì nỗi lo tương tự hoàn toàn có thể áp đặt hiện tại. Nếu nỗi lo của cụ là đúng, tức là nếu Cali muốn gian lận và ứng viên / liên bang không thể làm gì được, họ hoàn toàn có thể khai gian phiếu phổ thông, tự ý khai rằng ứng viên A được 10,000,000 phiếu và thắng ứng viên b tại Cali, trong khi thực tế số phiếu của A ít hơn B. Trong trường hợp đó, A vẫn được 55 phiếu đại cử tri từ gian lận và được lợi thế trong cuộc chơi, đâu có khác gì? (Ví dụ như đáng lẽ Trump thắng thì khai là Hillary thắng chẳng hạn).
Thật một vấn đề đơn giản như vậy mà nói mãi cụ vẫn không hiểu nổi. Giờ em hiểu sao cụ dịch sai be sai bét tất cả các ý tưởng của người ta mà vẫn đinh ninh mình đúng lắm rồi.

Với chế độ bầu cử đại cử tri như hiện nay các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm cụ nhé. Ví dụ Cali có tuyên bố năm nay không tổ chức bầu cử nữa, dồn hết phiếu cho Biden các bang khác nó cũng chỉ cười khẩy coi đó là chuyện của Cali. Còn cụ nói swing state ăn gian, vậy thì cụ có hiểu tại sao nó được gọi là swing state không?

Reinhard

Xe buýt
Thật một vấn đề đơn giản như vậy mà nói mãi cụ vẫn không hiểu nổi. Giờ em hiểu sao cụ dịch sai be sai bét tất cả các ý tưởng của người ta mà vẫn đinh ninh mình đúng lắm rồi.

Với chế độ bầu cử đại cử tri như hiện nay các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm cụ nhé. Ví dụ Cali có tuyên bố năm nay không tổ chức bầu cử nữa, dồn hết phiếu cho Biden các bang khác nó cũng chỉ cười khẩy coi đó là chuyện của Cali. Còn cụ nói swing state ăn gian, vậy thì cụ có hiểu tại sao nó được gọi là swing state không?
Em vốn không định tiếp tục vấn đề này nữa, nhưng thấy bài viết này của cụ thiếu... suy nghĩ quá nên em lại đành bỏ ít thời gian xin trả lời tiếp. Người "không hiểu nổi" là cụ chứ không phải em ạ. Em không biết cụ không hiểu thật (nếu vậy thì hơi đáng lo), hay đang cứng đầu giả vờ không hiểu nữa.

Cụ nói "Với chế độ bầu cử đại cử tri như hiện nay các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm cụ nhé" thì em xin lỗi, chứng tỏ cụ chẳng hiểu biết gì về chế độ bầu cử hiện nay. Mong cụ về tìm hiểu, nghiên cứu cẩn thận trước khi tranh luận về vấn đề nào đó, em xin cám ơn. Trong chế độ bầu đại cử tri, các ứng viên tranh nhau từng bang swing state mà cụ nói "các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm" thì khó hiểu quá. Em ví dụ trường hợp ăn gian đến có thêm 55 phiếu đại cử tri (đồng nghĩa đối phương mất đi 55 phiếu) mà cụ nghĩ không ai quan tâm thì cụ tư duy thần thánh quá - Hillary mà ăn gian được 55 phiếu đại cử tri thì Hillary thắng cử rồi đấy cụ ạ, cụ có biết điều đó không?

Người ta gọi là swing state vì các bang đó không nghiêng hẳn về đảng nào hết, hai đảng có số lượng ủng hộ gần như ngang nhau cụ ạ. Cùng một bang, nhưng do khoảng cách giữa số người ủng hộ hai đảng không chênh nhau quá nhiều, vì vậy kết quả thường sát sao và ứng viên đảng nào cũng có thể chiến thắng chứ không phải như những bang deep red hoặc deep blue (là những bang các đảng tương ứng được sự ủng hộ nhiều, và khả năng cao là đảng của mình sẽ chiến thắng trong bang ấy). Nói như vậy có gì sai không cụ?

Cụ nói cụ lo rằng một bang có thể gian lận và dồn hết phiếu bầu cho một ứng viên, vì vậy cụ cho rằng chế độ bỏ phiếu phổ thông nguy hiểm, nhưng lại nghĩ điều đó không đáng lo với bỏ phiếu đại cử tri. Điều này, như em nói, là sai. Lại sử dụng kì bầu cử năm 2016 làm ví dụ với số liệu cho gần nhé. Florida và Pennsylvania là hai trong những swing states, hai bang có 29 lá phiếu đại cử tri và 20 lá phiếu đại cử tri tương ứng. Trump chiến thắng sát sao với tỉ lệ 49.02% phiếu bầu so với Hillary 47.82% phiếu, hay khoảng cách khoảng 110,000 phiếu tại Florida, và 48.18% / 47.16%, khoảng cách 50,000 phiếu tại Pennsylvania. Vì vậy nếu lực lượng kiểm phiếu hai bang này quyết định gian lận với lá phiếu cử tri thì, không cần đến cả mức tặng Hillary tất cả các phiếu như cụ giả sử, mỗi bang chỉ dồn cho Hillary 60,000 phiếu của Trump tại bang của họ thôi thì kết quả sẽ đảo ngược: Hillary sẽ chiến thắng cả Florida và Pennsylvania thay vì Trump, sẽ được thêm 49 lá phiếu đại cử tri (và điều đó tương đương Trump sẽ mất 49 lá phiếu). Lúc này, Hilary sẽ có tổng số 276 lá phiếu đại cử tri so với Trump 255 lá phiếu - tình thế cuộc chơi đảo ngược, Hillary sẽ chiến thắng nhờ gian lận. Vậy cụ còn nhắm mắt nói "các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm" nữa không ạ? Nếu như các bang dám, và có thể gian lận phiếu để ủng hộ một ứng viên, họ có thể thay đổi hoàn toàn kết quả cuối cùng không khó khăn gì. Vậy sao cụ nghĩ không bang nào quan tâm? Hay cụ ngây thơ nghĩ rằng chỉ deep red hoặc deep blue states mới có thể gian lận cho ứng viên của họ?

Nhưng trên thực tế, như em nói, việc gian lận lá phiếu là rất khó, vì nước Mỹ đâu có ngây thơ đến vậy. Họ đã có hệ thống để kiểm tra việc kiểm phiếu, có thể kiểm lại phiếu nếu một ứng viên nghi ngờ, và có cơ quan điều tra kết quả bỏ phiếu kể cả sau khi bầu cử đã kết thúc. Nỗi lo "lỡ có bang cố tình gian lận phiếu thì sao" là thiếu cơ sở thực tế.

Cuối cùng, em dịch sai chỗ nào, cụ chỉ ra cho em. Em đã đưa nguồn và đoạn cần dịch rồi. Cụ nói "sai be bét" thì cụ cần chỉ ra chứ, có mất đến 30s đâu, chứ cụ thả một câu như thế thì có gì gọi là tranh luận? Còn nếu cụ không muốn (hoặc không có khả năng) lập luận và / hoặc đưa ra dẫn chứng cụ thể mà chỉ biết thả chỗ này một câu, chỗ kia một câu, thì em xin phép không tranh cãi với cụ, vì sẽ chỉ tốn thời gian của cả hai.

Chỉnh sửa cuối:

Dang Vu

Xe tải
Em vốn không định tiếp tục vấn đề này nữa, nhưng thấy bài viết này của cụ thiếu... suy nghĩ quá nên em lại đành bỏ ít thời gian xin trả lời tiếp. Người "không hiểu nổi" là cụ chứ không phải em ạ. Em không biết cụ không hiểu thật (nếu vậy thì hơi đáng lo), hay đang cứng đầu giả vờ không hiểu nữa.

Cụ nói "Với chế độ bầu cử đại cử tri như hiện nay các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm cụ nhé" thì em xin lỗi, chứng tỏ cụ chẳng hiểu biết gì về chế độ bầu cử hiện nay. Mong cụ về tìm hiểu, nghiên cứu cẩn thận trước khi tranh luận về vấn đề nào đó, em xin cám ơn. Trong chế độ bầu đại cử tri, các ứng viên tranh nhau từng bang swing state mà cụ nói "các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm" thì khó hiểu quá. Em ví dụ trường hợp ăn gian đến có thêm 55 phiếu đại cử tri (đồng nghĩa đối phương mất đi 55 phiếu) mà cụ nghĩ không ai quan tâm thì cụ tư duy thần thánh quá - Hillary mà ăn gian được 55 phiếu đại cử tri thì Hillary thắng cử rồi đấy cụ ạ, cụ có biết điều đó không?

Người ta gọi là swing state vì các bang đó không nghiêng hẳn về đảng nào hết, hai đảng có số lượng ủng hộ gần như ngang nhau cụ ạ. Cùng một bang, nhưng do khoảng cách giữa số người ủng hộ hai đảng không chênh nhau quá nhiều, vì vậy kết quả thường sát sao và ứng viên đảng nào cũng có thể chiến thắng chứ không phải như những bang deep red hoặc deep blue (là những bang các đảng tương ứng được sự ủng hộ nhiều, và khả năng cao là đảng của mình sẽ chiến thắng trong bang ấy). Nói như vậy có gì sai không cụ?

Cụ nói cụ lo rằng một bang có thể gian lận và dồn hết phiếu bầu cho một ứng viên, vì vậy cụ cho rằng chế độ bỏ phiếu phổ thông nguy hiểm, nhưng lại nghĩ điều đó không đáng lo với bỏ phiếu đại cử tri. Điều này, như em nói, là sai. Lại sử dụng kì bầu cử năm 2016 làm ví dụ cho gần nhé. Florida và Pennsylvania là hai trong những swing states, hai bang có 29 lá phiếu đại cử tri và 20 lá phiếu đại cử tri tương ứng. Trump chiến thắng sát sao với tỉ lệ 49.02% phiếu bầu so với Hillary 47.82% phiếu, hay khoảng cách khoảng 110,000 phiếu tại Florida, và 48.18% / 47.16%, khoảng cách 50,000 phiếu tại Pennsylvania. Vì vậy nếu lực lượng kiểm phiếu hai bang này quyết định gian lận với lá phiếu cử tri thì, không cần đến cả mức tặng Hillary tất cả các phiếu như cụ giả sử, mỗi bang chỉ dồn cho Hillary 60,000 phiếu của Trump tại bang của họ thôi thì kết quả sẽ đảo ngược: Hillary sẽ chiến thắng cả Florida và Pennsylvania thay vì Trump, sẽ được thêm 49 lá phiếu đại cử tri (và điều đó tương đương Trump sẽ mất 49 lá phiếu). Lúc này, Hilary sẽ có tổng số 276 lá phiếu đại cử tri so với Trump 255 lá phiếu - tình thế cuộc chơi đảo ngược, Hillary sẽ chiến thắng nhờ gian lận. Vậy cụ còn nhắm mắt nói "các bang cứ ăn gian thoải mái không ai thèm quan tâm" nữa không ạ? Nếu như các bang dám, và có thể gian lận phiếu để ủng hộ một ứng viên, họ có thể thay đổi hoàn toàn kết quả cuối cùng không khó khăn gì. Vậy sao cụ nghĩ không bang nào quan tâm? Hay cụ ngây thơ nghĩ rằng chỉ deep red hoặc deep blue states mới có thể gian lận cho ứng viên của họ?

Nhưng trên thực tế, như em nói, việc gian lận lá phiếu là rất khó, vì nước Mỹ đâu có ngây thơ đến vậy. Họ đã có hệ thống để kiểm tra việc kiểm phiếu, có thể kiểm lại phiếu nếu một ứng viên nghi ngờ, và có cơ quan điều tra kết quả bỏ phiếu kể cả sau khi bầu cử đã kết thúc. Nỗi lo "lỡ có bang cố tình gian lận phiếu thì sao" là thiếu cơ sở thực tế.

Cuối cùng, em dịch sai chỗ nào, cụ chỉ ra cho em. Em đã đưa nguồn và đoạn cần dịch rồi. Cụ nói "sai be bét" thì cụ cần chỉ ra chứ, có mất đến 30s đâu, chứ cụ thả một câu như thế thì có gì gọi là tranh luận? Còn nếu cụ không muốn (hoặc không có khả năng) lập luận và / hoặc đưa ra dẫn chứng cụ thể mà chỉ biết thả chỗ này một câu, chỗ kia một câu, thì em xin phép không tranh cãi với cụ, vì sẽ chỉ tốn thời gian của cả hai.
Thế này cho nó đơn giản, nếu thấy bất công và muốn bầu TT tính tổng theo phiếu bầu toàn quốc, thì các Chính trị gia vận động 75% Hạ viện + 75% Thượng viện + 75% Thống đốc bang OK sửa Luật là xong, còn nếu chưa đủ thì tiếp tục kiên trì vận động thôi, chứ giờ nhờ CNN, CBS... thì biết đến bao giờ. :D

Reinhard

Xe buýt
Thế này cho nó đơn giản, nếu thấy bất công và muốn bầu TT tính tổng theo phiếu bầu toàn quốc, thì các Chính trị gia vận động 75% Hạ viện + 75% Thượng viện + 75% Thống đốc bang OK sửa Luật là xong, còn nếu chưa đủ thì tiếp tục kiên trì vận động thôi, chứ giờ nhờ CNN, CBS... thì biết đến bao giờ. :D
Em không thấy bất công mà cụ? Từ đầu đến giờ em đâu nói hệ thống bầu cử hiện giờ của Mỹ bất công đâu, và em cũng xác định là hệ thống ấy đã, đang, và sẽ tồn tại một thời gian rất dài nữa mà - những điều này em đều nói hết trong các bài của em mà :P

Dang Vu

Xe tải
Em không thấy bất công mà cụ? Từ đầu đến giờ em đâu nói hệ thống bầu cử hiện giờ của Mỹ bất công đâu, và em cũng xác định là hệ thống ấy đã, đang, và sẽ tồn tại một thời gian rất dài nữa mà - những điều này em đều nói hết trong các bài của em mà :P
Vậy thì cụ đừng tách biệt công thức nữa, cứ 270/538/50 là trở thành Tổng thống thôi, chi tiết các bang phang nhau thế nào kệ họ, đã có Thống đốc của mỗi bang đứng ra giải quyết cụ nhé.

Gcar

Xe lăn
Vấn đề ở đây là mỗi bang của Mỹ có cách điều hành riêng như một quốc gia thu nhỏ. Nếu phổ thông đầu phiếu hoàn toàn thì dân của các bang lớn (dù không sống ở bang nhỏ) vẫn đại diện cho cả nước sao? Phải cho dân ở bang nhỏ có tiếng nói trong việc bầu cử ở mức độ nào đó chứ.
Cái luật kia là để ủng hộ bang lớn đấy, chứ bang nhỏ thì kiểu gì cũng chả thay đổi được. Các bang lớn vốn đã đông dân rồi nhưng chúng nó còn muốn ảnh hưởng nhiều hơn nữa cơ. Đã có 1 số bang nhỏ bỏ chế độ đại cử tri nhưng các bang lớn không ai bỏ.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Vậy thì cụ đừng tách biệt công thức nữa, cứ 270/538/50 là trở thành Tổng thống thôi, chi tiết các bang phang nhau thế nào kệ họ, đã có Thống đốc của mỗi bang đứng ra giải quyết cụ nhé.
Em đâu tách biệt công thức. Cụ xem từ đầu đến giờ em có cãi câu nào là Trump trở thành tổng thống là bất công hay gian lận đâu cụ. Em còn khẳng định vài lần là Trump chiến thắng vậy là đúng theo luật chơi, không có gì đáng tranh cãi cả. Nhưng có cụ khác nói rằng Trump chiến thắng do nhiều người dân ủng hộ hơn (từ tuốt vài chục trang trước) nên có người (lúc đầu cũng chẳng phải em) mới chỉnh lại rằng chiến thắng trong hệ thống hiện tại không có nghĩa là được người dân ủng hộ nhiều hơn (và thực tế là Trump ít phiếu hơn) - đây chỉ là giải thích và sửa sự hiểu nhầm của cụ ấy (em cũng chẳng nhớ cụ nào) về sự thật thôi.

Nói qua nói lại một hồi, cụ Nyny nói rằng hệ thống chính trị của Mỹ là tốt nhất con người từng tạo ra, em nói cụ ấy kết luận vậy là hơi biased quá, chứ chưa nghiên cứu nào trên thế giới kết luận như vậy cả. Xoay đi xoay lại lại mới thành ra như hiện giờ, chứ em nói từ đầu rằng em không muốn tranh luận về vụ này, do điểm tốt và xấu của một hệ thống bầu cử phụ thuộc rất nhiều vào ý kiến và ưu tiên của cá nhân / tổ chức, khó mà khách quan được. Có điểm em cho là tốt chưa chắc cụ ấy cũng cho là tốt, và ngược lại :)

(Thực ra giờ lạc đã hơi xa, còn chẳng liên quan trực tiếp đến Trump nữa rồi :P)

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe lăn
Họ không bầu ra đại cử tri, mà là chỉ định ra các đại cử tri tham gia vào cử tri đoàn để hợp thức hóa kết quả bầu cử toàn quốc.
Mỹ hiếm có trò "hình thức". Cái gì cũng có cài cắm trong đó hết. Duy nhất ở Mỹ là khoảng 50% số dân bầu cho ông này nhưng bị thằng khác sửa lại bầu cho ông khác, thế mà dân chúng vẫn cứ tưởng mình được đích thân bầu chọn Tổng Thống! :))

Chỉnh sửa cuối:

oldfashion

Xe tăng
Mỹ hiếm có trò "hình thức". Cái gì cũng có cài cắm trong đó hết. Duy nhất ở Mỹ là khoảng 50% số dân bầu cho ông này nhưng bị thằng khác sửa lại bầu cho ông khác, thế mà dân chúng vẫn cứ tưởng mình được đích thân bầu chọn Tổng Thống! :))
Nhưng mà cái trò đại cử tri họp rồi bỏ phiếu là hình thức đấy.

Gcar

Xe lăn
Nhưng mà cái trò đại cử tri họp rồi bỏ phiếu là hình thức đấy.
Đã nói rồi, mưu mẹo người xưa cả đấy. Nếu kết quả bầu cử quá nguy hiểm ngoài tầm thì xử lý vài chục, vài trăm ông đại cử tri của 1 vài bang dễ hơn nhiều. Để khi nào có 1 ông cộng sản trúng cử thì sẽ có nhiều trò vui!

oldfashion

Xe tăng
Đã nói rồi, mưu mẹo người xưa cả đấy. Nếu kết quả bầu cử quá nguy hiểm ngoài tầm thì xử lý vài chục, vài trăm ông đại cử tri của 1 vài bang dễ hơn nhiều. Để khi nào có 1 ông cộng sản trúng cử thì sẽ có nhiều trò vui!
Không bao giờ có kết quả ngoài tầm xử lý.

tranminhhoa

Xe tăng
Giờ thành thớt cãi nhau luật bầu cử Mỹ :))